Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bạn bỏ bao nhiêu tiền cho thú chơi Cu mồi.  (Đọc 11859 lần)

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bạn bỏ bao nhiêu tiền cho thú chơi Cu mồi.
« Trả lời #20 vào lúc: 22/01/2013 11:55:46AM »

Hỏi ở đời có mấy cái ngu?
Hỏi ở đời vợ xinh đc mấy người con?

Con Mình xinh ra nuôi từ lúc còn bú mẹ, hai mươi năm mới đc lấy vợ!
nuôi chim cũng vậy, ngày đầu bắt bổi nhảy như điên, kéo Tay thi 6 tháng, một năm mới nổi, gặp con Chứng ba năm chưa nổi, ban thân tôi biết nuôi cu gáy cũng đã 14 năm, n biết chọn chim nuôi chim và có một con nổi ra chim mồi thì mới đc 1 con tốt, còn lại Giá pải trả toàn mái ko?
200k ko pải là con số lơn, quan trọng pải là con bổi tiền năng tố chất, đầy đủ bao bản để trở thành con mồi tương lai. đừng để tốn công nuôi hai ba năm mà ko lên trò trống gi!
A e nghi đúng như vậy ko?
Tiền không phải là vấn để
Quan trọng là có bổi ngon
[/quote]

-Thấy chủ đề này cũng nhiều ngày rồi cũng định không có viết gì bởi ý mình cũng như  bác " dinh.dat.nguyensyn " đã là thú chơi thì nó phụ thuộc nhiều yếu tố đầu tiên là kinh tế sau đó cái duyên thứ yếu mới là kiến thức. Nhớ ngày mới tập chơi khi đó còn nhỏ tiền thì không có nhịn từng bữa ăn sáng để cuối tháng có được vài chục ngàn ra chợ mua con chim về chơi chim rồi cái thời trẻ con đó cũng dần qua đi, thú chơi thì càng ngấm sâu vào người lớn lên kinh nghiệm cũng nhiều hơn rồi đi cũng xa hơn chi tiền cũng mạnh hơn. Dù có mồi rồi cũng vẫn muốn có con hay hơn và cứ kiếm tìm , kiếm tìm và sở hữu , chiêm nghiệm rồi thất vọng. Và cho tới hiện tại quan điểm riêng là mua lại Mồi tốt của người chán , bán lại bổi hay cho người cần:d có lẽ nhiều người sẽ cho nó là thực dụng nhưng thiết nghĩ  giờ sự hiểu biết về con chim cũng đã hòm hòm , nếu bỏ ra 3 năm để chăm 1 con bổi để so với việc bỏ 3tr để mua 1 con mồi trong điều kiện sống tại thành phố thì chắc nhiều người cũng chấp nhận được.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

truongnth

• Chính thức
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 06/07/2013 11:28:42AM »
Ui, cái topic này vừa có lý nhưng vừa vô lý. Có lý khi một người làm kinh tế bắt đầu với một thú chơi mới nên phải thử tính toán để xem cái ngu thứ 3 mà người đời nói nó tốn thế nào, có phải là hứng chí lên mà ném tiền lên sân khấu như cái thú ngu thứ 4 hay không. Cái vô lý khi định giá cho một niềm đam mê, cái lý thuyết của những người theo trường phái thực dụng đang chảy ầm ầm trong xã hội VN hiện tại là cái gì không mua được bằng tiền thì mua được bằng nhiều tiền không bao giờ đúng với cái thú tiêu khiển của người gác cu, nó vô giá thì làm sao tính được.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 06/07/2013 04:53:39PM »

Theo thiển ý của mình thì khi đã đam mê một thú chơi nào đó thì người chơi phải bỏ ra nhiều thời gian, công sức, và thậm chí cả tiền bạc để tìm hiểu và có cơ hội sở hữu những sản phẩm như ý. Đúng là có tiền thì ...mua tiên cũng được, nhất là trong xã hội hiện đại ngày nay  =)). Nếu bạn bỏ ra một số tiền lớn thì bạn vẫn có thể sở hữu được những chú chim mồi tuyệt vời, có phẩm chất tốt.

Vấn đề là vì bạn mua được chú chim đó không quá khó khăn, thì bạn sẽ khó có thể hiểu được tâm huyết và cảm xúc của người nuôi từ khi em nó là bổi đến khi thành mồi lỡ, rồi mồi thuộc. Và như vậy thì chưa chắc bạn đã trân trọng em nó, rồi một sớm một chiều bạn cũng sẽ chán em nó thôi và lại muốn đổi lấy một em tinh nhuệ hơn. Cứ như vậy, cho đến một ngày bạn ko còn tiền để đổi lấy chim hay hơn nữa, và đến lúc em nó già yếu  trở nên vô tác dụng, thì bạn sẽ lại có nồi cháo đậu xanh-chim cu thơm phức  =)).

Mình thấy các cu thủ trên diễn đàn vẫn khuyên những người mới chơi là nên mua một chú bổi với giá ít tiền rồi tự mình chăm sóc để có những trải nghiệm tuyệt vời khi em nó trưởng thành qua từng giai đoạn. Khi đã có kinh nghiệm, có quan hệ với các cu thủ khác, và có kinh thế thì hãy nghĩ đến chuyện tậu một em ra trò. Cái gì cũng vậy, càng khó đạt được, thì càng ở với mình lâu  =)). Nhưng mà cũng nên linh hoạt trong từng hoàn cảnh thôi, không cần phải máy móc rập khuôn quá  =)).

dammecuatoi

• Hero Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #23 vào lúc: 06/07/2013 09:20:53PM »
đả đam mê là phải hiểu, chưa hiểu phải học. nên em chọn nuôi bổi, vì nó cho ta hiểu giá trị của nó, giúp ta có kinh nghiệm, và cảm giác iu nó hơn và gắn bó với nó. một con bổi 400k, và trải nghiệm hơn một năm. em thấy toại nguyện _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
bước chân không ngừng tìm kiếm đam mê

khoecomputer

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 07/07/2013 09:37:12AM »
dạ vâng có tiền sẽ mua đc, nếu mà ko mua đc thì nhiều tiền sẽ mua đc. còn E thì có rất ít tiền lên ko jam mua! xin chia se với các bác cái chiến tích nuôi chim của E  :d : đam mê thì từ nhỏ rùi ạ, nhưng còn nhỏ thì chỉ đi tìm tổ chim thui ạ, may mắn năm học lớp 8 bắt đc 1 tổ cu gáy 2 con, hai thằng bạn thân chia nhau mỗi thằng 1 con về nuôi. Thằng bạn E thì nuôi đc 2 tháng thì bị mèo vồ, E nuôi đc đến khi thay lông, ra cườm thì bị mất trộm. 12h đêm dậy ko thấy chim đâu thế là chạy dọc đường xem có gặp thằng ăn trộm ko, làm cả nhà chạy theo mãi. Sau đó là những ngày nuối tiếc! và cũng từ đó bận học hành, GĐ chuyển lên TP ở cũng ko đc nuôi chim nữa do nhà chật, tạm thời cất cái đam mê vào một xó để miệt mài đèn sách.... và rồi một ngày năm 2010 trên đường đi đón khách hàng E nhìn thấy một quán bán chim cảnh có con cu khách nó gù gáy râm ran, và cái niềm đam mê từ ngày nào nó trỗi dậy. ngày hum sau E ra mua liền 8 con về treo kín nhà luôn ạh .... mỏi cả tay vì cái tay đang đau lên ko gõ đc nữa ...... đến bây giờ thì ngon rùi các bác  E làm hản một cái lều để sống với lũ cu gáy này mà ko muốn về nhà nữa.  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ nghe cu gáy mà ngồi nhâm nhi thì còn gì bằng ạ.
Bon chen bỗng chốc thành hư ảo,
Hoa cười chim hót thỏa lòng ta.

cugay111

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 08/07/2013 12:12:48AM »
mình thì cũng rất đam mê thú chơi này nhưng từ nhỏ chĩ được đi theo xách lồng mà thôi .rồi lớn lên theo nhịp sống của dòng đời làm mình quên bãng thú chơi này   ' nhưng cái gì đến thì cứ đến .Vào một ngày nọ đang ngồi chẻ củi sau vườn bỗng có một đôi cu gáy rất dạn bay x à xuống sát bên mình cứ ung dung đi ãn như là bồ câu vậy lấy tay quơ quơ thì bay lên xong một chút vẫn lại xà xuống ,càng lúc càng gần  mình hơn , thế là cái máu cu cò từ nhỏ lại trổi dậy. Sáng hôm sau mình lại ra chỗ cũ xach theo cái bội úp gà ,rải lúa cạm cây rồi buộc dây vào nhà núp, vẫn y như củ cứ ung dung đi an rồi lại gần cái bội có lúa..... xoạt một cái thế là dính được một con mừng quá liền hối thàng con chạy đi mua cái lồng cát cánh thả vô ,chỉ sau vài ngày nó bát đầu gáy và nghe rừng gáy thì gù lia lịa,lại bát đầu tốn tiền rồi,đi mua bội ,giò về gài thử thì bát được một con ,vươn nhà rất rộng nên bổi thường về cứ thế mà bẩy.Chưa vừa lòng bát đầu nâng cấp nào ôi đủ thứ ,chát ae cũng biết rồi......Bây giờ từ trước nhà cho tới đàng sau chổ nào cũng có lồng cu... ngày nào tai cũng láng nghe tiếng của những em bổi mới bát mà thấy nôn nao

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent