Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: đây mới là nhất huỳnh kiên 100%  (Đọc 5611 lần)

cugaymnkg

• Full Member
  • Thanks 0
  • cugay_honphutu2013
    • Xem hồ sơ cá nhân
đây mới là nhất huỳnh kiên 100%
« vào lúc: 09/01/2013 04:44:56PM »
mình mới chơi cu gáy không lâu nhưng cũng học hỏi tích góp được ít kinh nghiệm về cu gáy, và đây là hình ảnh em nó mình mới tậu về được hơn 4 tháng lòng các su huynh đề trên diễn đàn góp ý cho em có thêm kình nghiệm nhê chân thành cảm ơn _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

cugaymnkg

• Full Member
  • Thanks 0
  • cugay_honphutu2013
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: đây mới là nhất huỳnh kiên 100%
« Trả lời #1 vào lúc: 09/01/2013 04:52:05PM »
tóm tắt sơ lược về em nó, ít gáy, gù cà lăm hay đứt quản 2 sạt đầu không bít mỗi vùng miền gọi khác nhau giọng thổ các bác xem có triển vọng làm mồi đất không  (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 09/01/2013 06:42:26PM »
Chú này mà huỳnh kiên thì nhà mình có vài em.       
Đam mê cu gáy...!

cugaykim

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 09/01/2013 07:06:02PM »
huynh kien nghia là gì thế anh em.. e k hỉu xin giải thích dùm e

thienmit

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 09/01/2013 07:24:56PM »
e này cũng thuộc dạng trương phi roy bác ơi!có gì sai xin bác chủ thớt thông cảm nhé! O:o

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 09/01/2013 07:44:02PM »
-Giật tít ghê quá vậy trời, thế này gọi là huỳnh kiên thì chắc 99,9 % anh em diễn đàn mỗi người phải có ýt nhất 1 em trong nhà mất  :-SS
e này cũng thuộc dạng trương phi roy bác ơi!có gì sai xin bác chủ thớt thông cảm nhé! O:o

Bác nói em nó "Trương Phi " chắc sai rồi cỡ em này phải dạng Tào Tháo ( Tào Tháo nóng gấp 10 Trương Phi đó nhe )
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

ThoDongAK

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 09/01/2013 07:54:55PM »
cườm vàng vậy là do thổ nhưỡng đấy bác!em đã từng nuôi 4em cườm vàng như vậy rồi ,em có 2em cườm vàng hơn 90%là vàng nhưng nuôi được thời gian thì trăng tinh thậm chí chân cườm cũng trăng luôn :(,ở mình chim có vùng mình  đánh toàn thấy cườm vàng,nhưng chim cũng không gì gọi là xuât sắc cả.nhưng chỉ có điểm chung của những con có những hạt cườm ở vùng mình là màu lông mấy chú đấy không đen thì cũng đỏ nhưng đa phần là đen :(

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 09/01/2013 08:29:38PM »
Theo mình con này không phải là Huỳnh Liên đâu bạn cugaymnkg ......Hì hì! :d :d :d :d :d :d :d :d , con này chỉ xem kẻ ít cườm lửa thôi ah, nhìn ko đáng kể cho lắm cho nên..................................... :-bd :-bd :-bd :-bd
Giao lưu học hỏi & bảo tồn...!!!!!^_^

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 09/01/2013 10:35:27PM »
  :d Cãm ơn bác đã chia sẽ nhé !! Nhưng em e không phải HK  _zoo_

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

cugaymnkg

• Full Member
  • Thanks 0
  • cugay_honphutu2013
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 10/01/2013 08:48:42AM »
chào bác manhhahp, bác thienmit và gửi lời chào thân thiết với tất cả anh em trên diễn đàn cugay, cugay chứ không phải phụ nữ mà nhất dáng nhì da đâu các bác, mỗi vùng miền có đặc điểm tượng trưng riêng cho vùng đó, cũng giống các dân tộc quốc gia trên thế giới, bản chất là cái quyết định tính cách, mấy bác nói chim mình trương phi là sai trầm trọng, chim rất hiền và đứng lòng, không nhát người, rất gan chim ... nếu các bác lấy chuẩn chim vùng mình mà đánh giá chim vùng khác là mình khẳng định một điều là các bác mới là trương phi đó nóng vội mà chỉ xem xét ở một góc độ, muốn xét chim hay các bác phải nhìn tổng thể, diện mạo là thứ che đậy bề ngoài, và hơn nửa các bác phải hiểu rõ đặc điểm chim của từng vùng miền rồi mới đánh giá được cũng giống như các nhân tài của đất nước là phải hiểu rõ đặc điểm của từng dân tộc, tôn giáo, quốc gia thì mới có cái nhìn đúng được giống như chủ tịch Hồ Chí Minh của chúng ta cũng vị học được đức hy sinh của thiên chúa giáo, học được lòng vị tha bác ái của phật giáo ... thế mới đánh giá được các bác mới nhìn chim mà đánh giá được mình nghỉ các bác hơn bậc cao nhân rồi đó! mình có con mồi bắt được 53 bổi tới thời điểm này nhưng mình chưa từng công nhận là chim hay, nhưng em này mình công nhận là chim hay vì hội tụ đủ các yếu tố và tố chất của con chim hay đó các bác có đôi lời phân trần có gì không phải các bác ném gạch nhé

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #10 vào lúc: 10/01/2013 08:58:55AM »
Mình rất vui khi bạn up con chim đẹp lên diễn đàn và chân thành cảm ơn. Còn các bác trên diễn đàn ai cũng vui tính cả, họ chỉ muốn đem lại sự sảng khoái và tiếng cười cả. Nên bác chủ thớt bớt nóng, bác nóng thế gần giống trương phi đấy, heeeeeeeeeee (*)(*) (*)(*) (*)(*) em đùa vui tí. Con này của bác em xin nhận xét đôi lời: con này khẳng định 100% không phải huỳnh kiền, con chim này gù vừa phải , nhưng kèm nhiều, chim khôn. Có gì không phải mong bác bỏ qua nhé! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

cugaymnkg

• Full Member
  • Thanks 0
  • cugay_honphutu2013
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 10/01/2013 10:22:09AM »
mình không phải nóng đâu mà muốn cho các anh em biết là muốn nhận xét phải như thế ích ra như bác đây có thể là chấp nhận được 85% đó,  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ tại vì mình đưa chủ đề lên để muốn biết xem ai là người biết chơi cu, ai là người chỉ biết phán bừa thôi có gì không phải xin bỏ qua nhe  :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

duchoang999

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 10/01/2013 10:33:22AM »
 -  Con chim của bạn mình thấy dáng đẹp đó ,nhưng về huỳnh kiền thì mình cũng không biết và chưa thấy nó đặc điểm như thế nào cả , bạn chủ chim có thể giải thích chi tiết  về con chim huỳnh kiền cho người tò mò hiếu kỳ này được không . Cám ơn bạn trước nhé , mình mời bạn  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 10/01/2013 02:50:04PM »
Huỳnh kiên, có cụ lại nói là Huỳnh kiềng... , mỗi cụ có mỗi cách hiểu khác nhau. Cụ Việt Chương có một cuốn sách nói về cu gáy, Cậu của Cua tặng từ hồi năm 1993 thì phải, Cua thấy cái sự giải thích nó cũng khập khiểng lắm, mấy cụ sáng tác ra thì đã không còn, con cháu thì giàu trí tưởng ... bở. Nhưng vẫn có cơ sở: Tham khảo từ điển nè, tham khảo các cụ chơi lâu niên nè.... nhưng cái cụ mà sáng tác ra 6 tiêu chuẩn kia lại chắc chắn là không còn. Vậy là nêu vấn đề ra cho chúng bay( tụi mình) tha hồ thảo khấu . úi nhầm : tha hồ thảo luận.
Có cụ nói huỳnh kiên là cườm vàng, cái cụ nói Huỳnh kiềng - lại nói cái cườm vàng đóng sa như cái kiềng - Gông, xích - Kiềng mà!.. thôi thì cái sự hiểu nó mênh mông lém. Y như có cụ kêu: Trời ơi ! than khổ, cũng có cụ kêu : Trời ơi! do trúng số - 1 câu cảm thán tùy hoàn cảnh nó sẽ nói lên những điều khác biệt.
Thử hãy đọc rồi thống kê, rồi lại tự biện minh cho mình - Bởi không ai dám nhặt sạn - có thể đó không phải là sạn mà do mình chưa hiểu hết sự thâm thúy của các cụ  thì sao - Này nhé -
Chân thấp như rùa - không hay tung phá.

Có cụ giải nghĩa: Chân thấp là chân ngắn, có cụ lại biểu : chân thấp có thể dài chân - nhưng quỳ - Y như mấy cô chân dài ... :)) :)) :)).
Thực tế thì sao : chim mồi ít có con chân dài - con nào mồi chân dài thì ít sa cầu hơn chân ngắn ....
Rồi thì là :
Đứng trên hòn đất rỏ ràng- Mua may đôi cánh - nhịp nhàng cả đôi - Đôi ở đây là đôi cánh hay là đôi chim - Múa may - chim chào mào múa thì có - chim cu múa chắc là sà cầu đây - Nước sà cầu, có cụ khen nó là đỉnh cao của nước dụ chim, có cụ lại nói là nước dụ mái - Vứt - yếu gù!

Rồi : Phấn không tô mà rỏ - cườm không đóng thẳng hàng!

Có cụ nói : phấn là con chim mã phấn, có cụ lại nói : Phấn là phần lông xám trắng sát rìa cánh - rõ ràng - chim dữ.
Cụ nào đó có nói những con này làm mồi đất thì hay vì nó dữ, còn nếu giải thích theo cách Mã phấn( phấn không tô mà rỏ) là lông mã phấn thì lại đối nghịch với mấy cụ kia: con chim lông đen sậm mới là con chim chọn làm mồi đất vì nó chịu nắng, lì chim!
Rồi nữa  nhé:

Đầu xanh - Phao xám ( chọn)

)( Đít xanh đít xám bỏ qua ( bỏ)

Nhất Huỳnh kiên - nhì liên giáp

Lông xốp, vảy xộp - Cao cầu thấp quản !

Cũng là các cụ, Phao xám, đít xám.
Liên giáp: lông đóng sát, cơ thể liền lạc - nó có đối nghịch với Lông xốp vảy xộp không nhẩy ?
ui, nói thì nó thế, rất đơn giản và phức tạp, nhiều đêm Cua trăn trở - cuối cùng cạn hiểu : con chim cũng như người, tùy vùng, tùy thổ nhưỡng - hay dỡ có giao lưu mới biết mình ở chỗ nào, chim ở chỗ nào cũng có con hay, con dỡ. Thui thì chia sẽ tất cả để thu nhận nhứng đóng góp, không biết mới hỏi, không muốn giỏi thì chẳng phải học  :)).
Con chim của chủ TOPIC đưa lên chưa phải là con chim Huỳnh Kiên, sau này có con khác bác ý sẽ chia sẽ tiếp - đó là 1 câu hỏi  chung cho  mọi người - y như Cua phát biểu lên đây - cũng chung  cho mọi người - Chứ nói làm chi nhiều  lỡ ăn cục đá mấy bác nhỉ ? Đa tạ đã đọc, góp ý thêm các bác nhé. Mục tiêu của Cua là dám nói, không dấu dốt, để sau này chí ít cũng làm đệ bác Sơn, Bác Hà, bác Hoàng.....
Mấy bác thử coi lại mấy bài thơ chọn chim của các cụ của các vùng miền nói có chỏi nhau kh nhé - Thôi, Cua đi mua mũ bảo hiểm, kiểu gì cũng bị ném đá, hậu bối mà nhớ dai - chưa hiểu đã dám phát biểu .  *><* *><*
« Sửa lần cuối: 10/01/2013 02:57:58PM gửi bởi cua »
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

thienmit

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 10/01/2013 05:29:06PM »
"mình mới chơi cu gáy không lâu nhưng cũng học hỏi tích góp được ít kinh nghiệm về cu gáy, và đây là hình ảnh em nó mình mới tậu về được hơn 4 tháng lòng các su huynh đề trên diễn đàn góp ý cho em có thêm kình nghiệm nhê chân thành cảm ơn " đúng là góp ý,phật lòng bác,bác chơi chim mà tính bác ko phải bàn nữa.bác nói pót lên xem ai đoán bừa,ok thì đoán bừa nhưng trúng ngay Trương Phi thật! _zoo_ _zoo_ _zoo_bác làm vài ve cho đỡ nóng nhé!

cugaymnkg

• Full Member
  • Thanks 0
  • cugay_honphutu2013
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 10/01/2013 10:08:58PM »
bạn duchoang999 thân mến huỳnh kiên ở đây có nghĩa là nôn na là một màu vàng đeo tròn cổ không pha lẫn màu khác chứ không phải toàn bộ cườm màu vàng, trên diễn đàn tất cả anh em đều có nghiên cứu về nhất huỳnh kiên nhưng nhất huỳnh kiên chỉ truyền thuyết thôi theo mình là thế, vì nhất huỳnh kiên là số một, nên cugay nào mà thuộc dạng hay thì đều phải có tiêu chí thứ 1 đó là tiêu chí bắt buột, và thêm nửa là tứ chân khô, mình dám khẳng định tất cả cugay của các bác nếu thuộc dạng hay thì phải hội tụ đủ hai tiêu chí này có những con có thêm các tiêu chí khác ...  (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) nếu có gì không phải xin các bác chém nhẹ cho nhe :-SS :-SS :-SS

cugaymnkg

• Full Member
  • Thanks 0
  • cugay_honphutu2013
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 10/01/2013 10:16:31PM »
qua tết âm lịch năm nay mình sẽ cho các bác xem tiếp nhì liên giáp của mình để các bác chim ngưỡng vì mình mới bẩy được sáng nay em nó nhá qua nên không chụp gần được nhất định nhất định  :)) :)) :)) :))

hoanglocF1

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 11/01/2013 07:48:03AM »
Các bác cho em hỏi như em nay có được gọi là huỳnh kiên không vậy?

LAM BA LONG

• Chính thức
  • Thanks 38
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 11/01/2013 10:30:55AM »
mính thì nghĩ có hình thì xem chứ k dám nói ba hoa khoác lác...ông bà xưa có nói: người biết k nói còn người nói chưa chắc biết, hay thùng rỗng kêu to........là vậy  :))
cu cò biết sao mà đoán.......nếu giỏi lắm chỉ đúng vài phần thôi.........người nào dám vổ ngực xưng tên mình nhìn cu là nói đúng 80% thì tôi xin bái làm ông nội.......làm lể để theo học phép.........hehe.........
các bác có chia sẽ cu cò trên diễn đàn thì cứ bình tỉnh mà đọc, âm thầm mà suy nghĩ, thản nhiên mà suy luận, đúc kết mà trả lời.........chứ nóng giận bực bội làm gì lời khen chê của anh em khác........( nếu sợ k bị chê thì đừng pót lên làm gì)...... =))
đôi lời nói vu vơ .......các bác đừng cười nhé............

cu cò cái nghiệp ngu ngơ
ngày hai buổi cứ bơ vơ đầu làng
người ta trịnh trọng khang trang
còn tôi bình giản lang thang áo sờn...
buồn vui đêm tối chập chờn
bao lời hơn thiệt giận hờn làm chi
bao người cứ nói ngu si
nắng mưa dầm dải mê chi cu cò
cuộc đời thanh thản chẳng lo
thanh tao phong nhã lo gì thế gian........

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 16/01/2013 09:19:30PM »
Bác chủ thớt nóng thế thì ai dám chém nữa. Theo em thì huỳnh hay hoàng ở đây đều có nghĩa là màu vàng, tức là em chim cu có cườm màu vàng thì gọi là huỳnh kiên hay hoàng kiên. Còn cườm vàng mà đóng theo kiểu gi và các tên gọi khác nhau thì chỉ còn cách a lô cho Đô Rê Mon mượn cỗ máy thời gian mà hỏi các bậc tiền bối chơi cu thì mới thỏa mãn sự tìm hiểu của ace.          ì             
Đam mê cu gáy...!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent