Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách chữa bệnh phân lỏng cho cu gáy  (Đọc 77519 lần)

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách chữa bệnh phân lỏng cho cu gáy
« Trả lời #40 vào lúc: 12/08/2013 06:13:56PM »
chim nhà mình cũng bị như vậy.mà hình như chim mộc là hay bị lắm...mình đã thử các loại thuốc nhưng ko khỏi...chẳng biết làm thế nào nữa,nản quá.có bác nào biết cách chữa mách em với.
Mình cũng có 1 em bị như thế, đi phân có sợi kèm theo nước và hôi, cũng có tham khảo nhiều cách của ae chỉ dẫn nhưng mình nghĩ có thể nguyên nhân chim đi như thế thuộc về tâm bệnh (hoảng sợ, nhớ rừng...) hay bị thiếu chất và sao nhiều lần suy nghĩ mình áp dụng: Chỉ để lại cóng lúa, nước, khoáng cùng với đổ thẳng khoáng chất vào khay hứng phân và thường xuyên hạ thổ phơi nắng. Tác dụng như sau:
-Cho khoáng chất vào khay hứng phân thì có khoáng thấm nước-> khô khay phân giảm mùi hôi (ảnh hưởng tới chim và người nuôi)
-Chim có thể trực tiếp ăn khoáng khi nào nó thích
-Tạo cảm giác như chim đang đứng trên nền đất
Và sao 3 ngày kết quả rất khả quan: phân khô hơn, sợi phân lớn hơn không có nước và mùi hôi không còn, vui nhất là đã nghe em nó gáy nho nhỏ sao gần 2 tháng chờ đợi!!! :d
Trên đây là tình hình thực tế mình đang áp dụng và theo dõi em Cu Gáy đang nuôi ở nhà, vài lời chia sẽ cùng ace!!!! _zoo_
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 12/08/2013 06:39:34PM »
Nhà em cũng bị 1 em như vậy, nhưng của em không có mùi, phân vẫn thành khuôn từng sợi nhỏ nhưng đi kèm nhiều nước. Em nó vẫn gáy gù bình thường, ngoài ra không có biểu hiện gì ốm đau cả. Đang định đưa lên nhờ các bác, may quá!
MÊ CU GÁY

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 12/08/2013 07:12:08PM »
chim nhà mình cũng bị như vậy.mà hình như chim mộc là hay bị lắm...mình đã thử các loại thuốc nhưng ko khỏi...chẳng biết làm thế nào nữa,nản quá.có bác nào biết cách chữa mách em với.
Mình cũng có 1 em bị như thế, đi phân có sợi kèm theo nước và hôi, cũng có tham khảo nhiều cách của ae chỉ dẫn nhưng mình nghĩ có thể nguyên nhân chim đi như thế thuộc về tâm bệnh (hoảng sợ, nhớ rừng...) hay bị thiếu chất và sao nhiều lần suy nghĩ mình áp dụng: Chỉ để lại cóng lúa, nước, khoáng cùng với đổ thẳng khoáng chất vào khay hứng phân và thường xuyên hạ thổ phơi nắng. Tác dụng như sau:
-Cho khoáng chất vào khay hứng phân thì có khoáng thấm nước-> khô khay phân giảm mùi hôi (ảnh hưởng tới chim và người nuôi)
Và sao 3 ngày kết quả rất khả quan: phân khô hơn, sợi phân lớn hơn không có nước và mùi hôi không còn, vui nhất là đã nghe em nó gáy nho nhỏ sao gần 2 tháng chờ đợi!!! :d
Trên đây là tình hình thực tế mình đang áp dụng và theo dõi em Cu Gáy đang nuôi ở nhà, vài lời chia sẽ cùng ace!!!! _zoo_
Cho cát để thấm nược trong phân thì được. chứ mà chim ăn khoáng trực tiếp trên khay phân thì coi chừng bị bệnh cầu trùng nhé AK.

P/S: Ai có điều kiện thì bỏ khay phân ra 1 thời gian sẽ thấy khác biệt hẳn, nhớ sổ giun cho em nó theo định kì luôn.

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 12/08/2013 07:22:25PM »
Cho cát để thấm nược trong phân thì được. chứ mà chim ăn khoáng trực tiếp trên khay phân thì coi chừng bị bệnh cầu trùng nhé AK.

P/S: Ai có điều kiện thì bỏ khay phân ra 1 thời gian sẽ thấy khác biệt hẳn, nhớ sổ giun cho em nó theo định kì luôn.
Bác cho em hỏi sổ giun sán cho cu gáy như thế nào ạ. em chưa làm bao giờ?
MÊ CU GÁY

Hai lúa Long An

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 12/08/2013 07:57:55PM »

[/quote]
cách sổ lãi đây bạn http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=169.msg441

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 12/08/2013 10:16:56PM »

có nhiều cách trên DĐ bạn nghiên cứu thử. Riêng mình thì dùng thuốc cho gia cầm, chia ra 1 lượng vừa đủ và cho uống trong ngày thôi

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 13/08/2013 09:12:31AM »
Bác cắt kê, mè (nếu có), chỉ cho ăn lúa rin thôi, thường xuyên hạ thổ, thêm cho em nó 1-2 thìa cafe hạt mằn ri bảo đảm sẽ khỏi  :-$ :-$. Có vài con ị phân nước kinh niên, khi còn bổi thì ị phân đặc, sau khi lên mồi thì ị toàn phân lỏng, miễn gáy gù bắt bổi là ok  :)) :)) :))
P/S: hạt mằn ri đôi khi ở vùng khác có tên gọi khác, hãy hỏi sư phụ google bác nhé  _zoo_ _zoo_

xuanchuyen

• Full Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 13/08/2013 09:33:08AM »
em trước có con mồi cũng tình trạng như con của bác .xong em trùm áo lồng cho em  nó ra một góc vắng thấy em nó đi phân khô lắm bác thử xem thế nào

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 13/08/2013 10:55:12AM »
Bác cắt kê, mè (nếu có), chỉ cho ăn lúa rin thôi, thường xuyên hạ thổ, thêm cho em nó 1-2 thìa cafe hạt mằn ri bảo đảm sẽ khỏi  :-$ :-$. Có vài con ị phân nước kinh niên, khi còn bổi thì ị phân đặc, sau khi lên mồi thì ị toàn phân lỏng, miễn gáy gù bắt bổi là ok  :)) :)) :))
P/S: hạt mằn ri đôi khi ở vùng khác có tên gọi khác, hãy hỏi sư phụ google bác nhé  _zoo_ _zoo_
Những con bổi mà đi phân lỏng kinh niên thì loại ngay từ đầu cho khỏi tốn công. Chim mồi mà đã đi phân lỏng thì làm gì có sức lực bền bỉ mà đánh hả anh. Đánh được kèo 1, kèo 2 nó xếp cánh lại là thua

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 05/09/2013 12:20:15PM »
Mơ Lông:
Theo y học cổ truyền, mơ lông có vị đắng, hơi chát, tính mát có tác dụng nhuận gan, giải nhiệt, mạnh tỳ vị, tiêu thực, sát khuẩn, tẩy giun, giải độc... Thông thường, dân gian hay sử dụng lá mơ lông để đặc trị các bệnh liên quan đến đường tiêu hoá, đặc biệt là tiêu chảy và kiết lỵ.

- Chữa kiết lỵ: Lấy một nắm lá mơ tuơi rửa sạch, thái nhỏ, đập vào một quả trứng gà ta (trứng gà ăn thóc) trộn đều, lấy lá chuối bọc lại rồi nướng chín để ăn. Nếu không có điều kiện nướng chín, có thể trộn lòng đỏ trứng với lá mơ thái nhuyễn và sử dụng biện pháp hấp cách thuỷ, đơn giản nhất là hấp trong nồi cơm. Ăn ngày 2-3 lần, ăn liên tục trong vài ba ngày là khỏi. Đối với trẻ em, có thể xay nhuyễn lá mơ dùng thay rau trong món bột hoặc cháo xay.
Cái này quán thịt cày nhiều lắm nè  :d
- Chữa tiêu chảy do nóng: Đối với chứng tiêu chảy với các biểu hiện đi ngoài liên tục, mất nước, khát nhiều, sốt nhẹ, nước tiểu vàng, bụng đau quặn và đầy hơi, hậu môn nóng rát nên dùng lá mơ 16g, nụ sim 8g sắc cùng với 500ml nước còn 200ml, chia làm hai lần uống trong ngày. Nếu không kiếm được nụ sim thì chỉ cần mỗi ngày dùng từ 10-15 lá mơ lông sắc nấu làm trà uống liên tục cũng có tác dụng hiệu quả. Sau khi triệu chứng tiêu chảy đã không còn, vẫn nên tiếp tục dùng lá mơ thêm 2-3 ngày nữa để ổn định tỳ vị, đồng thời chế độ ăn nên cắt giảm chất béo.

Rau Sam:
Rau sam có vị chua, tính hàn, tác dụng trị kiết lỵ, trừ giun sán, chữa mụn nhọt và các bệnh ngoài da. Kinh nghiệm dân gian thường dùng rau sam để đối phó với căn bệnh lỵ, tiêu chảy như sau:
Rau này thì mọc góc tường hay bờ rộng quá trời
- Để phòng ngừa, hàng ngày dùng từ 100-200g rau sam làm rau ăn hoặc nấu cháo ăn hàng ngày.
- Khi đã có triệu chứng đau bụng, tiêu chảy nhiều, dùng rau sam tươi 100g, cỏ sữa tươi 50g sắc uống thay nước trong ngày. Nếu đi ngoài ra máu có thể bổ sung thêm 20g nhọ nồi, 20g rau má vào sắc uống cùng.
- Trong trường hợp cần tẩy trừ giun sán, chỉ cần rửa sạch 1 nắm rau sam tươi (khoảng 50-100g) giã nát, thêm muối vào rồi vắt lấy nước uống. Uống liên tục trong 3-5 ngày.

Quả Ổi:
Quả ổi là thứ trái cây giàu dinh dưỡng và chất chống oxy hoá, có tác dụng hiệu quả với nhiều loại bệnh. Riêng đối với bệnh tiêu chảy, ổi có tác dụng làm se da, co mạch, giảm sự xuất tiết và kích thích ở màng ruột, làm dịu nhanh chóng các triệu chứng cấp của bệnh.

Để chữa tiêu chảy cấp, có thể sử dụng búp ổi hoặc lá ổi sắc lấy nước uống với nhiều cách khác nhau:
Ổi thì Bắc - Trung - Nam không thiếu  50_
- Cách 1: Búp ổi 20g, vỏ măng cụt 20g, gừng nướng 10g, gạo rang 20g sắc kỹ lấy nước uống nhiều lần trong ngày.
- Cách 2: Búp ổi 20g sao qua; vỏ quýt khô 10g; gừng nướng chín 10g. Tất cả cắt nhỏ, sắc với 400 ml nước còn 100 ml, uống làm 2 lần trong ngày.
- Cách 3: Búp ổi 20g, củ sả 16g, củ riềng 8g. Thái nhỏ, sao qua, sắc lấy nước đặc uống.
- Cách 4: Lá ổi 20g phối hợp với vỏ bưởi 20g, phơi khô; lá chè tươi 10g; gừng tươi 2 lát. Sắc uống.

Khi bị đi ngoài với các triệu chứng nhẹ hơn dạng cấp, có thể lấy ngay 5-7 búp ổi, rửa sạch, nhai với vài hạt muối, nuốt nước, ngày 2-3 lần.

Hồng Xiêm:
Hồng xiêm chín là thứ trái cây ngon, giàu dinh dưỡng. Còn hồng xiêm xanh với vị chát, tính bình lại là phương thuốc hiệu quả chữa tiêu chảy, kiết lỵ. Cách sử dụng như sau:
Quả này thì ngoài ae Hà Nội quá nhiều
Cắt quả hồng xiêm xanh thành nhiều lát mỏng, phơi khô, sao vàng để dùng dần. Mỗi lần sử dụng lấy khoảng 10 lát sắc với nước uống, lượng nước phải ngập hồng xiêm. Sau đó đổ ra lấy nước uống mỗi ngày 2 lần. Lưu ý là đối với trẻ nhỏ, trước khi cho uống nên nếm thử, không được cho trẻ uống đặc quá.
P/S: bài trên sưu tầm từ nhiều nguồn và còn rất nhiều bài thuốc khác chờ ace bổ sung thêm  bat tay, ace có thể áp dụng cho Cu Gáy với liều lượng thấp hơn và có thể tăng liều lượng nếu bệnh không giảm, chúc ace và diễn đàn thành công và hạnh phúc  _zoo_ _zoo_ :-bd  :-bd
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #50 vào lúc: 05/09/2013 12:33:42PM »

:)) Cảm ơn bác sĩ gia đình Cu AK  :)). Những bài thuốc dân gian này hay và hiệu nghiệm lắm, mình đã thử cho người nhiều lần rồi, nhưng chưa thử cho cu gáy bao giờ. Đối với món trứng gà lá mơ ăn nhiều thì chưa thấy sao, nhưng còn món ổi xanh và hồng xiêm thì ăn nhiều.............sẽ lại phải tìm thuốc chữa triệu chứng ngược lại  :d :d

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 05/09/2013 08:19:06PM »
chó nhà đi ngoài em toàn mang lá mơ lông rửa sạch , giã nát cho nước sôi để nguội vào để vắt lấy nc hòa thêm chút muối cho uống thấy rất ổn , mà lạ thật nó vừa chữa đi kiết ở chó mà kết hợp với thịt chó chín lại hợp thế không biết  :)) :)) kết luận ng mà ăn thịt chó với lá mơ lông thường xuyên phòng bệnh  đi ngaòi rất tốt ngaòi ra yếu tố tâm linh nữa là giải đen =))
« Sửa lần cuối: 05/09/2013 08:20:43PM gửi bởi tranquanghd123 »
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 05/09/2013 08:26:03PM »
chó nhà đi ngoài em toàn mang lá mơ lông rửa sạch , giã nát cho nước sôi để nguội vào để vắt lấy nc hòa thêm chút muối cho uống thấy rất ổn , mà lạ thật nó vừa chữa đi kiết ở chó mà kết hợp với thịt chó chín lại hợp thế không biết  :)) :)) kết luận ng mà ăn thịt chó với lá mơ lông thường xuyên phòng bệnh  đi ngaòi rất tốt ngaòi ra yếu tố tâm linh nữa là giải đen =))

Quang còn trẻ mà cái gì cũng biết nhỉ, không tốt đâu!

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 15/11/2013 08:41:15PM »
nhiều bài thuốc hay quá vừa giúp chú chim cưng vừa giúp được người  g_
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

huaquoctoan

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 14/12/2013 05:47:12PM »
cho em hỏi con chim của e nó đi phân không có nước chỉ nhầy nhầy,đen đen thêm hôi thì có phải là ỉa chảy không?

kangta

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #55 vào lúc: 03/03/2014 10:15:18PM »
mấy bác cho e hỏi cu nhà e nuôi nó chỉ khoái ăn kê,còn e cho ăn lúa thì bị tiêu chảy, đi toàn nước và có màu trắng....Mà kê thì giá cao hơn lúa  :(, e nó mới nổi nhưng cũng lười gáy wá ! Mấy bác giúp dùm e

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 04/03/2014 07:15:56AM »
Bác cho nó ăn vừa lúa vừa kê, hết kê thì phải ăn lúa thôi, nó mà không ăn lúa thì bắt em ra mà đánh  (*)(*)
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

z3rovn

• Khách
« Trả lời #57 vào lúc: 18/04/2014 12:59:54PM »
Em cũng mới tập chơi cu, lên dđ đọc nhiều cách chữa phân đi lỏng về áp dụng mà nó vẫn thế. hôm nọ có bác bảo mua cốm vi sinh cho nó uống em mua cho uống 1 ngày thì phân đi bthuong ngay, anh em có chim áp dụng thử ngoài hiệu thuốc cốm vi sinh bán rất nhiều

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #58 vào lúc: 07/05/2014 10:51:59AM »
cay nay minh phat hien su dung cach nay 5 mua roi no chi tam thoi cam tieu chay thoi,  no khong giup cat dut benh tieu chay dau, minh su dung thuoc Immodium cua nguoi chi 1 vien duy nhat la het, nhanh, re hieu qua rat nhieu. sau do nho vai giot catosal 10 % h tro duong tieu hoa la on.

Tạm dịch: cái này mình phát hiện sử dụng cách này 5 mùa rồi, nó chỉ tạm thôi, cầm tiêu chảy thôi, nó không giúp cắt dứt bệnh tiêu chảy đâu. Mình sử dụng thuốc Immodium của người chỉ 1 viên duy nhất là hết, nhanh, rẻ, hiệu quả rất nhiều, sau đó nhỏ vài giọt catosal 10% hỗ trợ đường tiêu hóa là ổn.
« Sửa lần cuối: 07/05/2014 01:27:32PM gửi bởi cugay_hn »

cugayhagiang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #59 vào lúc: 07/05/2014 11:33:17PM »
Sau 1 thời gian ngâm cứu mọi cách, và sử dụng tất cả các loại thuốc(đông tây y) kết hợp. Kết quả em nó vẫn đi toàn ra nước. Nản....

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent