Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách chữa bệnh phân lỏng cho cu gáy  (Đọc 77517 lần)

cugayhue

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cách chữa bệnh phân lỏng cho cu gáy
« vào lúc: 01/11/2012 02:41:12PM »
Tình cờ đọc bài viết " Bốn đời chơi chim gáy" kề về ông Đàm ở Sanh Soi, thuộc thôn Thuỷ Tú, xã Thuỷ Đường, huyện Thuỷ Nguyên, có đoạn viết : Chim ốm, tôi lấy tí lá cây mui giã cho uống, còn nhiều người cho uống thuốc Tây có khi khỏi, có khi toi luôn!

Không biết có bác nào thử chưa ?
« Sửa lần cuối: 02/11/2012 08:38:32AM gửi bởi CườngHM 80! »

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
Re: Cách chữa bệnh phân lỏng cho cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 01/11/2012 05:56:52PM »
Cây lá mui chứ không phải lá "mùi" hoặc "ngò", nhầm lẫn thế là chết chim đấy. Cây lá mui mọc dại ở bờ đê rất nhiều mọc thành bụi , lá mặt trên xanh mặt dưới hơi tía , lá có lông mọc đối xứng. Khi vặt lá có mùi hắc, cây đấy lấy ngọn mọc ở kẽ lá vo viên cho tí muối hạt chữa đi ỉa cho cu gáy rất hiệu nghiệm .Mình toàn vặt về chữa cho cu gáy kèm với hạ thổ.
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

zduilendi

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 01/11/2012 07:06:15PM »
bác nào biết cây này có thể cho em xin tấm hình của cái cây lá đó ko?Nhiều khi ở chổ em có mà tên gọi khác em ko biết.Thank các bác nhiều. bat tay bat tay bat tay

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/11/2012 08:45:12PM »
bác nào biết cây này có thể cho em xin tấm hình của cái cây lá đó ko?Nhiều khi ở chổ em có mà tên gọi khác em ko biết.Thank các bác nhiều. bat tay bat tay bat tay
rất tiếc là không có máy ảnh, hôm nào đi gác cu tiện thể chụp cho anh em xem ok

cugayhue

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 02/11/2012 10:24:57AM »
Cây lá mui chứ không phải lá "mùi" hoặc "ngò", nhầm lẫn thế là chết chim đấy. Cây lá mui mọc dại ở bờ đê rất nhiều mọc thành bụi , lá mặt trên xanh mặt dưới hơi tía , lá có lông mọc đối xứng. Khi vặt lá có mùi hắc, cây đấy lấy ngọn mọc ở kẽ lá vo viên cho tí muối hạt chữa đi ỉa cho cu gáy rất hiệu nghiệm .Mình toàn vặt về chữa cho cu gáy kèm với hạ thổ.

Em đọc bài viết không kỹ, xin lỗi các bác. Nó đúng là lá cây mui hay còn gọi cộng sản, cỏ lào, cỏ hôi.. Hình ảnh em mới tìm được đây

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 02/11/2012 06:51:16PM »
 Bạn lại nhầm nữa rồi , cây bạn up lên là cây chó đẻ, ngoài bắc gọi vậy.Cây lá mui giống y hệt cây này nhưng lá dầy hơn lá to hơn , mà điều đặc biết nữa cây lá mui không có hoa he he (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*). Nó nhân giống bằng cách mọc cây con ở gốc và nhân rộng ra thành bụi nhỏ chạy dài.... rất tiếc không có máy ảnh .Chủ nhật này đi gác cu kiểu gì cũng chụp cho anh em xem.

cugayhbo

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/11/2012 07:29:17PM »
hình ảnh trên đúng là cây mui rồi, xung quanh khu đất t sống rât nhiều. không thể nhầm lẫn được. nó còn có tác dụng cầm máu khi mình bị đứt tay hay bị ngã

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 02/11/2012 08:09:41PM »
hình ảnh trên đúng là cây mui rồi, xung quanh khu đất t sống rât nhiều. không thể nhầm lẫn được. nó còn có tác dụng cầm máu khi mình bị đứt tay hay bị ngã
Vậy à để cn này mình chụp ảnh cho các bác xem có nhầm không nhé! mình trước bị nhầm cây này đấy , vì bố mình làm thuốc nam, nên mình cũng có chút kinh nghiệm. Hai cây này công dụng và mùi vị như nhau. Mình chỉ phân biệt 2 loại này là có hoa và không có hoa thôi, nhưng tác dụng của cây mui chữa hữu dụng hơn cây này.

cugaygl

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/11/2012 08:35:03PM »
không nhầm thì cây này là cây chó đẻ (theo miền bắc), hoặc cây cộng sản. về công dụng cây này cũng chữa bệnh đi tuêu chảy đối với người (đàn ông thì lấy 7 ngọn, đàn bà thì lấy 9 ngọn nhai nuốt), ngoài ra còn có tác dụng cầm máu rất tốt các bạn ạ. khi bị đứt chân hoặc tay hoặc các nơi khác ta chỉ cần hái lá rồi nhai dắp vào chỗ bị thương là cầm máu rất tốt.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 03/11/2012 11:52:39AM »
không nhầm thì cây này là cây chó đẻ (theo miền bắc), hoặc cây cộng sản. về công dụng cây này cũng chữa bệnh đi tuêu chảy đối với người (đàn ông thì lấy 7 ngọn, đàn bà thì lấy 9 ngọn nhai nuốt), ngoài ra còn có tác dụng cầm máu rất tốt các bạn ạ. khi bị đứt chân hoặc tay hoặc các nơi khác ta chỉ cần hái lá rồi nhai dắp vào chỗ bị thương là cầm máu rất tốt.
Bạn chỉ được cái nói chuẩn đúng là cây chó đẻ , vì thế nhiều anh em nhầm với cây lá mui (*)(*) (*)(*) (*)(*)

cugayhue

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 04/11/2012 10:22:53PM »
Bạn chỉ được cái nói chuẩn đúng là cây chó đẻ , vì thế nhiều anh em nhầm với cây lá mui (*)(*) (*)(*) (*)(*)
Bác gắng chụp vài tấm ảnh để ae biêt đi.

tuan cu_long bien

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/01/2013 07:05:14PM »
cái đó chỗ em gọi là cỏ lào ,lá có lông mùi hắc mọc dại rất nhiêu,cách dung giã lấy vài giot nhỏ vào nước cho chim uống rất công hiệu đấy vì trong lá có chất như thuốc chống đi ỉa ý ,chim bổi mua ko rõ nguồn góc trên chợ cũng nên cho uống còn chim bẫy đấu thì khỏi cần vê an như chết đói y ko sợ đi ia đâu, đây bác chém đi cho vui cửa vui nhà ,vừa bẫy về thả vô lồng an như chết đói năm 45 ý em nhìn nó an em cũng ngại thế mà nó chẳng ngai em gj cứ cắm mặt vào ăn , đi ăn đám cưới ntn thì thiên ha chửi chết hahahttp://youtu.be/xpWp_JGRlEs

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 28/01/2013 01:12:13PM »
Các bác nói cây cộng sản là cây chó đẻ là Gấu tôi không đồng ý, cây cộng sản cũng có nhiều loại, loại thân cao lá to, và loại thân nhỏ lá nhỏ dày và đậm hơn. Còn cây chó đẻ là cây hai lá mầm mọc thấp không cao và rậm như họ cây cộng sản. Cây chó đẻ là cây thuốc nam nên không thể nào bắc nam có thể dùng tên khác nhau để nói được. Cây chó đẻ dùng trị các bệnh về gan mật, còn cây họ cộng sản dùng làm phân xanh cho trồng trọt là chủ yếu, ngoài ra còn dùng để trị tiêu chảy thôi. Họ cộng sản tính nóng kháng viêm, kháng khuẩn thực vật, bổ sung cho các thuốc kháng khuẩn chế từ vi sinh vật , họ chó đẻ tính mát, trì thống, tiêu lợi thì làm sao giống nhau.
Đây là hình cây chó đẻ
« Sửa lần cuối: 28/01/2013 01:19:19PM gửi bởi Bác Gấu »
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

lamcu1981

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 15/03/2013 05:00:31PM »
Thân chào tất cả các anh em gần xa!
Tôi có một chú chim chỉ cho ăn thóc, thỉnh thoảng mới cho ăn kê (một tuần khoảng 1 lần, cho ăn ít) nhưng không hiểu tại sao phân chim rất loãng, lại có cả nước, tôi nghĩ không phải bị đi ỉa vì chim vẫn khỏe mạnh và gáy gụ bình thường, phân vẫn có màu vàng của thóc, không hôi. Có bác nào gặp trường hợp này và cách điều trị ra sao xin cho ý kiến!

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 15/03/2013 06:58:53PM »
Tôi có một chú chim chỉ cho ăn thóc, thỉnh thoảng mới cho ăn kê (một tuần khoảng 1 lần, cho ăn ít) nhưng không hiểu tại sao phân chim rất loãng, lại có cả nước, tôi nghĩ không phải bị đi ỉa vì chim vẫn khỏe mạnh và gáy gụ bình thường, phân vẫn có màu vàng của thóc, không hôi. Có bác nào gặp trường hợp này và cách điều trị ra sao xin cho ý kiến!
Mình có chim cu mái, cũng bị hiện tượng như của bạn, vẫn gáy gù bình thường, thấy uống nhiều nước hơn các cu khác, còn điều trị thì không có hiệu quả nên kệ nó cứ để vậy miễn sao vẫn gáy gù cả ngày là được bạn ạ _zoo_ _zoo_

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 15/03/2013 09:45:13PM »
Bác bỏ k cho ăn kê 1 thời gian, xem phân có bị vậy không, có gì thông báo tình hình, a e tư vấn tiếp nhé hehe

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 15/03/2013 10:07:30PM »
Nếu chim của bác vẫn ăn uống,gáy gù như bình thường,thức ăn không thay đổi đột ngột.Theo hiểu biết có hạn của em,thì một là bị giun sán ký sinh,hai là do hệ tiêu hóa,ba là do thời tiết nóng nên em nó uống nhiều nước.bác thử cho uống men têu hoá,để bổ sung vi khuẩn có lợi cho đường ruột của em nó.Nếu không đỡ thì hãy tẩy giun sán.Đây là suy đoán của em,không phải mong các cao thủ bỏ qua.

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 15/03/2013 11:57:21PM »
bác cho nó 1 hũ trộn lúa với bắp, 1 hũ trộn kê với mè, (ít mè thôi). 1 cóng khoáng tự làm hạt, viên( chứ đừng mua khoáng ở ngoài toàn bột ko tốt). phơi nắng buổi sớm khoảng 9 đến 10 giờ, phơi đến khi nào cổ họng nó giật giật thì đem vô, ngày nào cũng vậy. 1 thời gian là hết.
lưu ý, ỉa phân lỏng kéo dài sẽ bị suy chim, mất nước chơi.
mong làm wen cùng ae mê cu gáy trên khắp nước Việt Nam.
thân chào.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 16/03/2013 12:00:05AM »
Mình cũng có 1 chú cu gáy mái và hiện tượng cũng như bạn mô tả . Bạn hạ thổ và cho chú ta ăn nhiều khoán vào và phơi nắng thì hiện tượng trên sẻ khỏi. kết quả sẻ là một quả trứng tặng cho bạn. Thân chào

« Sửa lần cuối: 16/03/2013 01:59:35PM gửi bởi cugaycantho »
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

lamcu1981

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 17/03/2013 10:42:44PM »
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến!
Đây là chân dung em nó và những bãi phân em chụp để các bác cho nhận xét chuẩn hơn!
url=http://upanh.com/view/?id=8vs01fdm5bw][img]http://nv8.upanh.com/b3.s35.d4/90ea46f4850b185141c8bfd10f7c0de4_54075078.picture001.jpg[/img][/url]
[img]http://nv2.upanh.com/b2.s33.d1/07596835f3b246a2e6445b639370ce76_54075082.picture004.jpg[/img]

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent