Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cần được tư vấn về vụ nuôi mồi cột chân !  (Đọc 3637 lần)

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cần được tư vấn về vụ nuôi mồi cột chân !
« vào lúc: 10/07/2011 05:35:24PM »
Số là thế này. Chiều nay buồn tình đi lang thang trên forum vô tình đọc được chủ đề "Lồng để nuôi chim cột chân" của bác Tre Làng thấy hay hay. Và nghĩ lại mình cũng đang có 1 em gáy tơ bắt được bằng bẫy đất ( có điều chưa thay lông nên chưa biết nó hay dở ra sao, dù con gáy cha (đã quá cố) của nó rất hay ).
Em đang dự tính kiếm cho nó cái lồng nuôi cột chân như vậy để huấn luyện nó thành 1 con mồi đất. Mong nhận được ý kiến trợ giúp của các bác. Kính !
Chưa úp được hình mong các bác thông cảm cho.
« Sửa lần cuối: 10/07/2011 05:42:00PM gửi bởi KenCuGa »
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Vui 1 tí !
« Trả lời #1 vào lúc: 10/07/2011 05:36:53PM »
Thôi đang rãnh kể chuyện "Sự tích con gáy tơ" cho anh em nghe   =)) (sự tích này được nghe ông anh kể lại  =)) ):
Ngày xửa ngày xưa ngày mấy quên mất rồi, ông anh tui là người chuyên đi gác cu về nhậu  _zoo_ . Vào 1 ngày nọ buồn tình ( thật ra là nhớ vợ ) nên xách cu mồi đi gác. Sau hàng giờ liền trèo non lội suối í nhầm đạp xe, cuốc bộ; ông anh tui phát hiện ra 1 con cu gáy quá hay í nhầm quá to. Ông anh tui liền đem con mồi đất đặt bẫy thả giò, xong xuôi ông anh tui chui vô bụi núp. 5 phút sau con mồi cất tiếng:" Ê thằng cu rừng kia xuống đây oánh lộn với tao nè con!" , con bổi nghe vậy nổi máu Trương Phi liền dắt theo 1 thằng đàn em nhào ra chưởi lộn. Sau 1 phen đấu võ mồm chẳng con nào thua con nào, chú bổi nhà ta và thằng đàn em liền phi vào đấu võ thiếu lâm nhưng đâu ngờ dính ngay vào bẫy  _yahoo_.
Tức mình vì lọt vào bẫy của thằng cu mồi, chú bổi nổi máu anh hùng hét lên:" Tao thà chết vinh hơn sống nhục!", rồi sau đó phi thân thẳng xuống đầm nước (thật ra là do cục chì của bộ giò quá nặng nên bay không nổi nên rớt xuống đầm nước). Còn thằng đệ tử cũng anh hùng rơm lắm:" Đại ka! Chờ em theo!" nhưng vì võ công thấp kém lại không chịu tập thể hình nên không tha nổi cục chì, đành nằm lại làm tù binh của con mồi đất.
Câu chuyện "Sự tích con gáy tơ" của em đến đây là hết. Các bác đọc thấy hay thì  _hoanho_ không hay thì cũng  _hoanho_ cho em đỡ tủi thân.
« Sửa lần cuối: 10/07/2011 05:42:59PM gửi bởi KenCuGa »

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cần được tư vấn về vụ nuôi mồi cột chân !
« Trả lời #2 vào lúc: 10/07/2011 06:26:24PM »
 chào bạn , bạn kể chuyện củng hay hay đấy, nhưng mồi bắt được 2 con bổi 1 lúc thì chỉ thỉnh thoảng thôi nếu nó xuống cùng 1 lúc, và cùng dính, nếu không thì...hi.hi... còn con bố rớt dưới nước củng lụm lại được mà, chỉ do anh của bạn mà thôi.  xin chào  _hoanho_ _hoanho_
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 10/07/2011 06:54:16PM »
ặc ặc. em cần đc tư vấn về cách nuôi cu mồi cột chân mà  _tuc_ câu chuyện chỉ là kể cho vui thôi.

cugay_angiang

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 10/07/2011 08:18:54PM »
 =))  _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_ =)) =)) =)) =)) =)) =))
câu huyện của bạn thất là tíu lâm qua đi =)) =)) =)) =))
mình đề nghị bạn lần sao làm thơ (cu cặp bồ ) =)) =)) =))
thân chào
sự ngẫu nhiên là một từ ko có ngĩa
không có gì hiện hữu mà không có nguyên do.

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 10/07/2011 08:28:15PM »
huhu tui muốn trở thành 1 cu thủ thì không ai ủng hộ, mà sao toàn  _hoanho_ ủng hộ tui làm nhà văn thế nhỉ.

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 10/07/2011 08:31:38PM »
Thôi các bác xem hộ em thằng em này đi.

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 10/07/2011 08:39:03PM »
Hi.hi.. mình củng nói vui thôi chứ không có gì.. lồng bạn nói là kiểu nuôi của Thai Lan đó, ở vn mình tui củng chưa thấy ai nuôi cả (có lẻ sự hiểu biếc chưa tới nên chưa thấy được)-lúc đầu mới thấy mình củng ham lắm muốn tìm 1 cái nuôi chơi,tập mồi trần, nhưng rồi sau đó mình thấy hơi kỳ kỳ, có lẻ nuôi chim non lớn lên thì OK chử còn bổi mới gát được đem về cột kiểu đó chắc nó nhảy chết quá, mồi bạn thuần thì có thể đươc ( riêng mình thấy nó hơi trống trải quá có cảm tương như mồi mình không được an toàn,không được bảo vệ cho lắm=tối ngủ con mèo đi qua...hi.hi hoăc con chuột đến ăn lúa (nhà nghề chắc không có trương hợp nầy=nói thí vụ vậy thôi) mồi nó nhảy chắc tét đùi luôn) chút ý riêng,xin bỏ qua,  chào bạn
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 10/07/2011 08:54:47PM »
chắc tại tay nghề chụp ảnh còn kém nên anh mới thấy mắt trắng đó  =)) , anh nói đúng rồi nó là con bổi em mới bắt lại của ông anh hôm qua. hôm nay đã gáy đc khoảng chục tiếng.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #9 vào lúc: 10/07/2011 09:57:08PM »
Hỏi đâu cho xa chạy qua nhà anh Tuấn Cà mau gần nhà bạn Gà đó, anh nuôi cu cột chi cũng có chứ đừng nói cột chân. Chim cột chân thì huấn luyện hơi lâu, bảo đảm dạn người trước đã rồi tập cột chân. Mình cũng đã từng cột chân em cu trơn ròng nhưng, ban đầu thì nó bay, nhưng thấy treo ch6an là lần sau nó sợ không bay nữa. Tuy nhiên gặp cu mới từ rừng về thì có chết cũng bay chứ nói chi gãy chân =))

Vì vậy nên nuôi cho dạn người rồi cột chân, ban đầu thì có thêm lồng bao quanh như bên Thái lan hay Malaysia, dần dần nó quen thì lấy lồng bao ngoài ra chỉ còn lồng cột chân. Những ngày đầu nhớ canh chừng nếu em nó treo chân thì giúp nó đứng lại trên cầu. Nhớ là sợ dây cột chân phải ngắn hơn bán kính lồng để chim khôn gtreo lơ lững giữa không trung =)) .

Mình có con cu Mỹ cột chân cũng vùng ác khi mới cột nhưng nay thì quen rồi, có khi mở dây cũng không bay.

Chú ý coi chừng chim chết  không hay, phải canh chừng em nó mấy ngày đầu như canh người muốn tự tử.
« Sửa lần cuối: 10/07/2011 10:08:32PM gửi bởi Tre làng »

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 11/07/2011 11:19:22AM »
Em đóng góp thêm ý kiến như sau.
1. Để có em cột chân ban đầu là cắt cánh cho xuống đất để em nó quen đã.
2. Làm quen cho em nó cái vòng chân chưa có dây,
3. Sau đó cột dây cho đứng cầu dưới đất lúc đầu nó sẽ bay chạy nhung ko sợ bị gãy chân hay treo cổ,
4. Tiến đến khi em nó đã dạn người thì cho lên lồng cho chim cột dây, lúc đầu cột dây vừa đủ cho ăn uống thôi sau nầy thấy ổn mới nới dây cho vừa

Mình trị bệnh chòi lồng cho con cùi của mình bằng cách nầy đấy
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 11/07/2011 11:55:56AM »
 _hoanho_ nhiều ý kiến hay quá. Củm ơn mọi người rất nhiều.

son_hui

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 12/07/2011 07:19:26PM »
Hỏi đâu cho xa chạy qua nhà anh Tuấn Cà mau gần nhà bạn Gà đó, anh nuôi cu cột chi cũng có chứ đừng nói cột chân. Chim cột chân thì huấn luyện hơi lâu, bảo đảm dạn người trước đã rồi tập cột chân. Mình cũng đã từng cột chân em cu trơn ròng nhưng, ban đầu thì nó bay, nhưng thấy treo ch6an là lần sau nó sợ không bay nữa. Tuy nhiên gặp cu mới từ rừng về thì có chết cũng bay chứ nói chi gãy chân =))

Vì vậy nên nuôi cho dạn người rồi cột chân, ban đầu thì có thêm lồng bao quanh như bên Thái lan hay Malaysia, dần dần nó quen thì lấy lồng bao ngoài ra chỉ còn lồng cột chân. Những ngày đầu nhớ canh chừng nếu em nó treo chân thì giúp nó đứng lại trên cầu. Nhớ là sợ dây cột chân phải ngắn hơn bán kính lồng để chim khôn gtreo lơ lững giữa không trung =)) .

Mình có con cu Mỹ cột chân cũng vùng ác khi mới cột nhưng nay thì quen rồi, có khi mở dây cũng không bay.

Chú ý coi chừng chim chết  không hay, phải canh chừng em nó mấy ngày đầu như canh người muốn tự tử.

để cột chân thật đơn giản..... bạn buộc chân nó lại, ko được cắt cánh rồi cho lên cầu............ treo cao lên.
mấy ngày đầu tiên nó sẽ bị rơi, nó rơi thì nhặt nó lên đặt nó vào cầu......... tôi đám bảo đúng 3 ngày nó sẽ không giám rời khỏi cái cầu đó nữa... còn vì sao để cánh là vì nếu nó rơi thì nếu ta quên không bắt nó vào cầu lại dc thì nó chỉ bị cheo lơ lửng 1 lúc rồi tự bay lại cầu.......... làm vây song bước 1.
bước 2 : ta cắm nó xuống đất vứt thức ăn xuống đất cho nó ăn.
b3 : lúc này ta mới cho nó đi tập dượt........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent