Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Đổi chất xám lấy cu gáy  (Đọc 5033 lần)

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Đổi chất xám lấy cu gáy
« Trả lời #40 vào lúc: 29/05/2013 09:53:49AM »

Trích dẫn
Bạn Artisan ơi, những điều bạn nói cũng có phần đúng đấy, nhưng mà bên trong vẫn còn ẩn chứa nhiều điều mà chỉ người trong nghề mới biết. Thứ nhất, bạn nói là khi có nhiều tiền thì muốn mua gì là tùy thuộc vào mình, điều này đúng 100%. Nhưng nhiều tiền đến mức bỏ ra hàng chục triệu hay đi vay mượn để mua thì mình chưa bao giờ dám làm vì mình chỉ là dân chơi nghiệp dư, và cũng đi làm suốt ngày nên kinh nghiệm nuôi chưa nhiều, giả sử mua cái con vài chục triệu về mà vào một ngày đẹp trời nó lăn quay ra thì chắc là thương tiếc lắm  :-S . Việc này đã từng xảy ra rồi khi có đợt mình đi dạy suốt ngày, về nhà mệt quá ko còn thời gian để ý nữa thế là một em họa mi gáy hay cực kỳ đã lăn quay ra vì ống nước bị hết, đến khi phát hiện ra bật đèn suốt đem cho uống nước cũng ko sống lại được vì lúc đó nó đã yếu quá rồi. Hay có một đêm mình chấm bài cho sinh viên, đeo tai nghe và đóng cửa phòng lại nên ko nghe tiếng chim gáy đập cánh kêu cứu khi bị chuột tấn công, thế là sáng ra cho chim ăn thì phát hiện ra đã bị chuột căn nằm đơ ra rồi .

Thứ hai nữa là gia đình về phía nhà mình thì kinh tế cũng tạm ổn, còn gia đình nhà người bạn đời của mình thì ở vùng quê nên vẫn còn khó khăn lắm. Mỗi khi ông bà lên thăm cháu nghe giá cả ở Hà Nội toàn xuýt xoa, thế cho nên dù đã chuẩn bị đủ số tiền trong tay rồi mà mình vẫn ko dám mua vì lúc đó hình ảnh ông bà gần 70 tuổi vẫn phải vác cuốc ra vườn làm việc thì mình xót lắm, vì mình mới chỉ cáng đáng được gia đình, thỉnh thoảng biếu tiền ông bà thông gia thôi, chứ chưa mạnh đến nỗi nuôi được cả ông bà vì ở một số vùng quê bây giờ suốt ngày đi đám hiếu hỉ nhiều lễ lạt lắm.

Bài viết quá hay Chị ah, tâm lý mua chim của chị quá đúng với người có ít tiền và nghĩ về gia đình.Cám ơn chị, mong chị sớm có cu khiển như ý.
« Sửa lần cuối: 29/05/2013 08:59:20PM gửi bởi Tre làng »

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 29/05/2013 11:09:23AM »

Ke ke cả nhà ạ, hôm nay ngồi đọc lại mấy bài tâm sự thấy ngại quá và có chút xấu hổ  nữa  :d. Hôm qua mình nhận được một email của một Mạnh Thường Quân ở tận Tây Ninh. Bạn ấy viết cực kỳ cảm động và chân tình lắm. Từ hôm qua đến giờ mình thấy rất là vui. Tự nhiên thấy Tây Ninh không còn xa xôi nữa mà giờ thật gần gũi và ấm áp, phải đi tìm hiểu miền đất này mới được.  *><*

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 29/05/2013 08:27:35PM »
Ôi! MinhTri_cugay lại là con gái à,  thế mà không biết.
Thế này nhé; hôm nào có dịp ra Thủ đô tôi đem tặng cô con cu cô có đồng ý không?
« Sửa lần cuối: 29/05/2013 11:00:48PM gửi bởi Tre làng »

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 29/05/2013 10:36:59PM »
Nếu minhtri_cugay là con gái mà đam mê chơi chim Cu gáy mình bái phục tiểu long nữ đấy. Phụ nữ họ thường thu vén và tiết kiệm cho gia đình. Khi quyết định mua bán cái gì ? Từ trước đến nay mình ít thấy phụ nữ đam mê chơi chim. Nay thấy bạn quả thật là khâm phục số 1.
Hy vọng rằng thành viên được kết nối giao lưu với bạn nhiều. Thành thật xin lỗi những điều đã chia sẻ với bạn bời vì mình nghĩ rằng You are a man. Im sorry about this matter.

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 29/05/2013 10:48:46PM »

Ke ke cả nhà ạ, hôm nay ngồi đọc lại mấy bài tâm sự thấy ngại quá và có chút xấu hổ  nữa  :d. Hôm qua mình nhận được một email của một Mạnh Thường Quân ở tận Tây Ninh. Bạn ấy viết cực kỳ cảm động và chân tình lắm. Từ hôm qua đến giờ mình thấy rất là vui. Tự nhiên thấy Tây Ninh không còn xa xôi nữa mà giờ thật gần gũi và ấm áp, phải đi tìm hiểu miền đất này mới được.  *><*
Chúc mừng chị nhé, mạnh thường quân này rất có lòng và nuôi chim rất chiến, nếu chị nuôi dc bổi của anh ấy thì cứ yên tâm mà chơi. Chúc chị cùng gia đình chị sức khỏe.
Đam mê bất tận

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #45 vào lúc: 30/05/2013 02:30:27AM »
Ái chà...đang từ anh minh trí,giờ đùng phát hóa ra nữcu thủ xinh đẹp này...shock toàn tập luôn....dù đã biết trước  :d :d :d
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 31/05/2013 03:34:03PM »

Hoan hô ý kiến của bác Tre Làng. Tôi xin vote cả hai tay ạ  :d . Ở vùng nào mà cu khách hay có từ 300k đến 1 triệu thôi ạ, nghe hấp dẫn quá, có phải là ở Đắc Lắc không ạ  :)) .

Tôi ở Hà Nội bác ạ, gần trường Đại học Y Hà Nội ạ. Tại nhà tôi cũng có phòng học dạy thêm, nhưng chủ yếu là con em của người quen thôi vì tôi dạy ở trường và trung tâm là chủ yếu. Nếu anh em cu cò nào ở mạn quanh đây muốn tổ chức lớp học Tiếng Anh cho bản thân hay cho con em mình thì cứ tập hợp lại thành lớp rồi liên lạc và tôi sẽ đến dạy, tốt nhất là dạy ở nhà bác nào có nhiều cu cò hay để tôi đến dạy có thêm động lực  _yahoo_ nhưng mà đừng xa quá đi lại mùa hè nắng nôi thôi ạ. Tôi nghĩ phương thức trao đổi này cũng tiện lợi cho cả hai bên, và tùy theo các bác yêu cầu và tuỳ theo động lực học của các bác mà khóa học ngắn hay dài. Tôi thậm chí vẫn đang có lớp dạy miễn phí tại nhà, và tôi cũng từng có ý tưởng nhờ nhà chùa tập hợp trẻ con gần đây rồi tôi đến dạy  Tiếng ANh miễn phí cho nhà chùa để lấy phúc đức nhưng mà con cái còn bé nên chưa thực hiện ngay được. (Tôi mới trở thành đệ tử nhà Phật được 1 năm) :d .

Hehe tiết lộ nhiều thông tin quá rồi. Mong bác Tre Làng xúc tiến vụ này nhé, chứ giá cu gáy khiển ở Hà Nội chóng mặt lắm, tôi thì ko có kỹ thuật để nuôi từ cu non lên thành cu khiển, mà cũng ko có nhiều xiền để dám chơi như vậy. Thôi đành nghĩ ra cách này, mong cả nhà đừng cười  =))

Bây giờ bạn cần bao nhiêu con gáy khiển, nói chính xác để Tre này huy động anh em khắp các miền tìm cho bạn?
Thấy bạn giáo viên tiếng anh mà mê cu mà lại đổi cu với chất xám. Nếu bạn có nhiều chất xám thế thì mấy con cu đáng gì mà không giúp bạn. Trước tiên mình sẽ huy động anh em giúp bạn, sau đó coi như cho bạn "nợ" khi nào anh êm có nhu cầu hay biết đâu sang năm về Tre làng có nhu cầu bổ sung thêm tiếng anh cu (tiếng anh cho cu gáy, như tiếng anh chủ đề cu nâng cao =)) ).

Ngoài quê mình cu gáy khiển không mấy ai thích, vì thế chẳng may họ nuôi con lên và bị thành khiển nên đành phải nuôi vậy. Để ít hôm mình điện thoại về quê nhờ mấy đứa em đi ăn trộm cho vài con =)) Ngoài quê ăn trộm cu đại dễ, mấy thằng em mình mất cu mồi luôn =))

Mong anh Minh Trí sớm có cu để tiêu khiển.

...................................................................

Bác Tre làng ơi, bài này bác viết hay quá. Được lời như cởi tấm lòng. Bác có lòng thì em cũng xin có dạ ạ  =)). Thực ra em cũng sắp có quà từ Tây Ninh rồi ạ, nên em cũng phần nào cảm thấy thỏa mãn lắm rồi ạ.  _yahoo_ Thế nhưng bác đã ngỏ ý thì em cũng xin nhận ạ  =)). Chỉ có điều em không muốn trong khi em ở ngoài này sung sướng vì có gáy hay, còn ở trong bác lại có người đau khổ vì em gáy nhà họ lại chuyển khẩu ra Hà Nội. Thế nên, phương án tốt nhất là bác cứ nhờ người tìm giúp cho em 1-2 chú gáy khiển nữa, với mức giá tương xứng với em gáy đó, thì em sẵn sàng đầu tư ạ, vì em cũng lao động chăm chỉ nên chắc cũng có đủ tiền để mua mấy em đó ạ.

Nếu bác đứng ra bảo đảm thì em yên tâm rồi ạ  =))

cu.cu

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 20/06/2013 07:45:35PM »
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ Ủng hộ bác.1 ý tưởng rất hay ạ.Vừa làm được việc tốt mà lại thỏa thú đam mê.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 20/06/2013 09:33:08PM »

Hì hì chủ đề này đã rơi vào dĩ vãng rồi mà  =)) =)) =)), bây giờ mình còn mê cu cò hơn cả dạy học nữa rùi  =)) =)) =)). Nói chung là thú đam mê đã được thỏa mãn  =)) =)) =))

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent