Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thổ bầu Hải Phòng quê ta  (Đọc 1387 lần)

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thổ bầu Hải Phòng quê ta
« vào lúc: 06/09/2013 11:00:38AM »
Đây là em bổi Thổ Bầu mình đánh được tại Đại Hợp, Kiến Thụy, Hải Phòng ngày 1 tháng 5 năm 2013 âm lịch. Thu phục lúc 06h 10s sau 10 phút chiến đấu với mồi của mình nghe bên ngoài âm rất lộng to tưởng nó là thổ to, thổ gầm, nhưng về nhà nghe ra lại âm bầu. Chim vẫn gáy ngậm mỏ được 80% thôi.
Con này sống độc thung hơn 3 năm tại vườn cây sau ao nhà ông ngoại. Clip quay buổi tối điện thoại hơi cùi, anh em cứ chém nhiệt tình để học hỏi kinh nghiệm.

Chân dung :

Clip :
Tho bau 0983888486

« Sửa lần cuối: 22/10/2013 11:44:09AM gửi bởi Artisan »

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thổ bầu Hải Phòng quê ta
« Trả lời #1 vào lúc: 06/09/2013 11:21:39AM »
 :-bd :-bd :-bd :)) :)) :)) Mấy hôm nữa con Sấm hơi bầu tiếng em nhượng lại cho bác nó thay lông xong phiền bác làm cái clip của em nó lên nữa nhé.
- Nhà em còn 1 con Thổ bầu âm trầm hơn con này của bác hôm nào bác chạy qua thưởng thức cho vui.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/09/2013 12:18:25PM »
Có thể chưa căng lên tiếng chưa tròn nên em gọi là bầu méo hehe con nào ở ngoài kêu cục tác như gà vậy anh.

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/09/2013 01:44:29PM »
Con này giọng hay thật chúc mừng bác nhé!! chim chưa căng nên chưa hết giọng
Cu cò không vội được đâu

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/09/2013 02:40:05PM »
Có thể chưa căng lên tiếng chưa tròn nên em gọi là bầu méo hehe con nào ở ngoài kêu cục tác như gà vậy anh.

Chim chưa tròn tiếng, nghe để thẩm âm thôi, phải dùng file video cu gáy ở máy tính kích nên nó nghe mới gáy, dí giáp chim khác chưa giám gù xạc. Kiếm được con bổi âm bầu méo như thế này ở ngoài trời cũng khó đấy chú Hiếu ạ. Hiện tại có một con thổ to tiếng lộng như sáo diều, mang mồi đánh 5 lần rồi, nó chỉ giám đấu trong bụi tre nên chưa bắt được. Chắc phải đợi tháng 10 mùa lúa chín, chim căng có lửa mới hy vọng thu phục được nó.

:-bd :-bd :-bd :)) :)) :)) Mấy hôm nữa con Sấm hơi bầu tiếng em nhượng lại cho bác nó thay lông xong phiền bác làm cái clip của em nó lên nữa nhé.
- Nhà em còn 1 con Thổ bầu âm trầm hơn con này của bác hôm nào bác chạy qua thưởng thức cho vui.

Con sấm đấy sẽ trình chiếu vào một ngày đẹp trời. Chương trình con bổi còi âm đồng ở Thủy Nguyên chưa thu phục thế nào rồi ? Mai có đinh đánh không cho anh ké thử con mồi mới tậu xem nó có xử lý tốt khi bổi về không ?
Đang mê chơi âm thôi, chứ giọng điệu thì có nhiều rồi.
« Sửa lần cuối: 06/09/2013 02:53:11PM gửi bởi Artisan »

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/09/2013 05:13:10PM »

Chim chưa tròn tiếng, nghe để thẩm âm thôi, phải dùng file video cu gáy ở máy tính kích nên nó nghe mới gáy, dí giáp chim khác chưa giám gù xạc. Kiếm được con bổi âm bầu méo như thế này ở ngoài trời cũng khó đấy chú Hiếu ạ. Hiện tại có một con thổ to tiếng lộng như sáo diều, mang mồi đánh 5 lần rồi, nó chỉ giám đấu trong bụi tre nên chưa bắt được. Chắc phải đợi tháng 10 mùa lúa chín, chim căng có lửa mới hy vọng thu phục được nó.

Con sấm đấy sẽ trình chiếu vào một ngày đẹp trời. Chương trình con bổi còi âm đồng ở Thủy Nguyên chưa thu phục thế nào rồi ? Mai có đinh đánh không cho anh ké thử con mồi mới tậu xem nó có xử lý tốt khi bổi về không ?
Đang mê chơi âm thôi, chứ giọng điệu thì có nhiều rồi.

Bác đợi tháng 10 thì chỉ béo mấy cụ giật lưới à, tháng 8 này là chơi được rồi đấy. Hôm nào đi alo cho em theo thẩm âm với nhé, mấy cái lĩnh vực âm học này thì cứ phải theo bác nó mới chuẩn được.

cnshedu

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/09/2013 07:26:29PM »
nghe hay quá, giọng thổ là ok rồi tiếc là e chưa sở hữu được em nào chắc phải làm kiếm thêm tiền tậu 1 em thôi

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 06/09/2013 07:26:57PM »
tự tay đánh được và nuôi lên chắc bác tâm huyết với nó lắm.
đời người là những khúc cua!

BAONHJ.

• Hero Member
  • Thanks 59
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 07/09/2013 03:36:15PM »
chim hay quá. có phải 30 củ ko bác?

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 07/09/2013 07:43:57PM »
tập tẹ nuôi chim dc hơn 1 năm không hiểu không có thầy giáo hay tai trâu mà em nghe chẳng phẩn biệt nổi giọng gì với giọng gì :))
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

xuanchuyen

• Full Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 07/09/2013 07:52:59PM »
chúc mừng bác có em bầu tốt tiếng

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent