Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Các bác cho em hỏi đây là bệnh gì ah?  (Đọc 1990 lần)

ventf

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các bác cho em hỏi đây là bệnh gì ah?
« vào lúc: 29/10/2012 01:37:13PM »

Em mới nuôi con cu gáy, nên em không rõ đây có phải là bệnh đậu ko, các bác chỉ giúp em làm thế nào với ah 8->.
 Thanks các bác ah.  :d

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các bác cho em hỏi đây là bệnh gì ah?
« Trả lời #1 vào lúc: 29/10/2012 02:13:53PM »
con này bị kén rồi bạn ah.bạn bắt ra lấy dao nam chích nó ra rồi bôi thuốc la ok mà.chúc gáy bạn nhanh khỏi
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/10/2012 02:22:17PM »
chào bác.do chim bác tung nên bi trầy sưóc vết thưong lâu ngày bị nh trùng tạo thành ké đó mà.bác cứ theo dỏi thấy mấy chổ đó gom lại một cục cưng cứng theo cảm nhận của bác.sau đó bác lấy dao lam rạch 1ít nạn ra hết phần cứng đó là ok sau vài ngày vết thưong sẻ lành.bác muốn hiểu rỏ thêm bác tìm những ai choi gà đá là nguoi ta sẽ chỉ cho bác.đa số ai choi gà đá củng đều bít.có gì ko phải mong ae bỏ wa.thân chào

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/10/2012 02:23:31PM »
Theo em đó là bị đậu, có nơi gọi là ké. Chim của bác ké cũng già rồi đó. Bác cạy nó ra, nhớ nặn mấy cái trắng trắng ở phía trong, rồi sát trùng kỹ sau đó bôi thuốc vào là hết thôi. Mà con chim bác có cái cườm ác chiến quá. Sao bác k chụp tổng thể luôn cho anh em chiêm ngường nhỉ.  O:o

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/10/2012 02:45:15PM »
Em này bị ké rồi.......... Trước nhà em có 2 con bị thế này, ban đầu là trong miệng lốm đốm trắng, nhép nhép miệng

Sau đó là nổi ở các viị trí như con nhà bác...... Chữa đơn giản lắm

Bác banh  mồm kiềm tra xem có hạt trắng bên trong miệng k nhé, lấy cái que lấy ráy tai ấy, ấn cái lưỡi nó xuống xem kỹ trong họng cho chuẩn..... Như kiểu bác sĩ người ta lấy cái que ấn ấn lưỡi mình hồi bé đi khám ấy..... Đợi nó chín vàng hẵng gẩy cho rụng nhé.

Còn đâu thì ớt hiểm loại cực cay, bẻ đôi ra, nhúng trong mật ong, rồi banh miệng nó ra nhét nửa quả vào là xong,  mua loại bé bé thôi không nó nghẹn..... Sáng sớm & chiều tối, mỗi lần nữa quả........ Còn lại mấy cái cục đó tự nó rụng, chim nó tự gãy rụng, k phải nặn đâu.........

Chúc may mắn nhé, vui lòng chụp ảnh toàn con chim cho anh em thưởng thức với

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/10/2012 02:49:02PM »
 Bị lên đậu rồi bạn ơi trị cho em nó đi thôi. Bạn lấy cây kim khâu quần áo lễ lấy ra hết cái trắng trắng trong đó (nhớ là phải lấy cho sạch nhé) xong rồi bạn lấy co mực (lọ nồi) vò ra rồi nhét cho nó ăn vài lần là hết thôi!
Thân!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

ventf

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/10/2012 01:30:34PM »
   Thanks cac bac' nhieu ah. hnay em xem thì 1 bên bị rụng rồi, còn 1 bên nó đang còn mềm lắm, em hơi sợ khi chọc vào nó nên chưa dám chích nhân của ké đấy ra.  :-S. em sẽ thử cho nó ăn ớt xem sao. Cho em hỏi nếu lần này mà con cu gay' của em khỏi thì làm cáck nào sau nó ko bị như thế nữa ah?  :-$
 Ah, còn chụp cả hình nó em chưa chụp được bác nhe', em mới nuôi nó vì thế nó đang còn giữ lắm, phá chuồng vs thấy người là nó mổ loạn xạ lên ấy ah.  :(

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 30/10/2012 03:22:32PM »
   Thanks cac bac' nhieu ah. hnay em xem thì 1 bên bị rụng rồi, còn 1 bên nó đang còn mềm lắm, em hơi sợ khi chọc vào nó nên chưa dám chích nhân của ké đấy ra.  :-S . em sẽ thử cho nó ăn ớt xem sao. Cho em hỏi nếu lần này mà con cu gay' của em khỏi thì làm cáck nào sau nó ko bị như thế nữa ah?  :-$
 Ah, còn chụp cả hình nó em chưa chụp được bác nhe', em mới nuôi nó vì thế nó đang còn giữ lắm, phá chuồng vs thấy người là nó mổ loạn xạ lên ấy ah.  :(

Nó rụng rồi thì bạn củng phải lễ ra vì con cái chân bên trong nữa để thế một thời gian nó lại mọc lên nữa đó bạn!
Thân!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

cugaymnkg

• Full Member
  • Thanks 0
  • cugay_honphutu2013
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/10/2012 06:30:44PM »
mình xin tham gia ít ý kiến nhe, bạn cẩn thận đó thấy dễ nhưng phải làm cẩn thận, bạn lấy cái nhíp mũi nhọn chọc vào đè nhẹ xung quanh thì phần trắng trắng sẽ ra hết, sau đó bạn cho tí oxi già, bạn nhớ kiểm tra bên trong họng xem có không nhé thường là do bạn thay đổi môi trường hay thưc ăn nên chim bạn bị như thế, hoặc do nóng trong người, bạn tìm cây cỏ mực đâm nát vắt lấy nước cho em nó uống 2-3 trên 2 ngày sẽ ok hà,  _b_ _b_ _b_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent