Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cườm chạy ngang (xéo xéo) hay hơn cườm chạy dọc vậy các bác?  (Đọc 1548 lần)

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
e có 1 thắc mắc nho nhỏ các bác cho e rõ về cái ngu kiến vì e còn mù và mù về khoản cườm cu gáy lắm, có những con chim nhìn vào bộ cườm rất là đẹp chạy theo từng hàng dọc và có con cườm dây cườm đôi ngay ngắn, có con cườm k thể biết nó chạy theo kiểu gì hết.còn có những cn cườm nó chạy ngang, vậy cho e hỏi 1 xíu về cái thắc mắc, e để ý rất nhiều, không biết có đúng khi các cu thủ lão nông nhà vườn phán 1 câu. con nào mà bộ cườm chạy ngang đa số con đó đi liền với bộ mặt và màu lông rất sáng thuộc loại chim khá trở lên đáng nuôi, và nhanh nổi hơn những con cườm đơn hay cườm đôi chạy thảng dọc xuống,tráo trở nó cũng nhanh hơn, nhưng bộ cườm lại k thích mấy. vậy các bác cu thủ cho e biết cái mù mờ đó với ạ.
bản thân e cũng thử và xem lại mấy con cue đang sở hữu cngx có 2 em cườm ngang chạy xéo e thấy dc cái là nhanh nổi và nhanh miệng hơn những e cườm thẳng dọc, và còn nước gù thì làm sao ta biết nó gù nhiều hay ít trong 1 bộ cườm gồm cườm dây đôi, đơn, ngang xéo vậy các bác, các bác cho e vài lời với e cảm ơn các bác nhiều
« Sửa lần cuối: 21/04/2014 05:48:15PM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cườm chạy ngang (xéo xéo) hay hơn cườm chạy dọc vậy các bác?
« Trả lời #1 vào lúc: 21/04/2014 07:55:55PM »
Hóng cùng với.
Các cao thủ và xem cho ý kiến quý báu đi ạ!!
MÊ CU GÁY

trieupn_bp

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 21/04/2014 08:35:14PM »
Theo mình viêng cuom lua càng lên cao càng gù nhiêu . Cu mà cao cuom và sa cuom cung gù nhìêu . Nên den nhiêu cung gù nhiêu . Có tí kinh nghiêm mong các cao thu dung cuoi . 50_

cugaydaknong

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 21/04/2014 08:54:02PM »
Mình Cũng rất đam mê nuôi chim cu gá.Mình mới mua được một chú bổi nuôi được gần tháng rồi.nhưng không biết là chú chim này có tương lai gì không.từ khi mua về chưa mở miệng lấy một lần.và mình cũng có thắc mắc như chủ thớt.rất mong các cao thủ chỉ dáo

Đồng _ đen

• Sr. Member
  • Thanks 55
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/04/2014 04:06:10PM »
Con chim cườm dọc từ trên xuống là những con chim chơi  bài bản tốt độ.đếm ko kịp . những con cườm 2 dây vòng qua cổ nhìn thì đẹp nhưng chậm hơn. cườm gù là cườm dày hạt, đều xêm xêm nhau . hạt trên cùng bằng 8 phần hạt ở dưới . nhưng gù bền hay ko còn nhiều yếu tố khác .

nguyenhai_cg

• Full Member
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/04/2014 10:33:33PM »
Con chim cườm dọc từ trên xuống là những con chim chơi  bài bản tốt độ.đếm ko kịp . những con cườm 2 dây vòng qua cổ nhìn thì đẹp nhưng chậm hơn. cườm gù là cườm dày hạt, đều xêm xêm nhau . hạt trên cùng bằng 8 phần hạt ở dưới . nhưng gù bền hay ko còn nhiều yếu tố khác .
Đại ca có bí kíp mà giấu ha, chắc bay ra đó thêm vài lần nữa quá, hehe, bữa giờ cu cò sao rồi a.

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 23/04/2014 03:00:06PM »
hi e thank a đồng đen rất nhiều,.mới đọc k hiểu nhưng đọc lại và ngẫm nghĩ e hiểu ý cụ nói ùi.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent