Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhờ các bác xem giúp e, e CG này có tốt ko ah ?  (Đọc 1445 lần)

binhbalahadong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhờ các bác xem giúp e, e CG này có tốt ko ah ?
« vào lúc: 23/11/2013 09:44:44AM »
Mới chơi, chưa biết mấy về CG nhờ các bác dành chút thời gian xem & đánh giá giúp e chút về e Gáy mới mua, tks

« Sửa lần cuối: 23/11/2013 10:05:50PM gửi bởi ThôngXanh »

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhờ các bác xem giúp e, e CG này có tốt ko ah ?
« Trả lời #1 vào lúc: 23/11/2013 10:10:46PM »
 Con này TX thấy chắc mới qua kỳ thay lông, lông chưa khô hết chụp hình ban đêm xù lông như vậy cũng khó coi cho AE, con này chắc có vẻ dễ chơi, tốc độ
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

binhbalahadong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/11/2013 09:19:18AM »
Cảm ơn bác, đúng là đang thay lông. Mấy nay thấy gáy nhiều rồi nhưng kè chim # thì vẫn ko thấy gù

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/11/2013 09:52:04AM »
Tham gia với bạn thế này: chim bị thiếu chất, thiếu nắng, thiếu khoáng. Chân chim có hiện tượng mốc chân. Phương án trước mắt:
- bổ xung thêm kê, vừng cho chim ăn.
-ngâm chân chim trong nước muối ấm pha loãng hằng ngày mỗi lần 15 đến 20 phút đến khi hết nấm thì dừng lại.
-tắm nắng, hạ thổ đều đặn hằng ngày.
-cho ăn thêm cám gà con. Khả năng chim sẽ đẻ trứng vào mùa xuân năm sau. Con chim của bạn khả năng là chim mái khá cao(ý kiến cá nhân). Nên cho ăn nhiều chất để kích thích chim đẻ trứng nếu là mái. Phát hiện được chính xác giơí tính sẽ giúp bạn định hướng được nên nuôi tiếp hay ko!?
Chúc bạn luôn tìm thấy nhiều niềm vui với thú chơi cu gáy!

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/11/2013 10:22:54AM »
-ngâm chân chim trong nước muối ấm pha loãng hằng ngày mỗi lần 15 đến 20 phút đến khi hết nấm thì dừng lại.
Sao bác không bày bác ấy vắt thêm tí chanh cho có axit và thêm tí tiêu cho có tính nóng để chim nhúng chân cho mau khỏi luôn hehe. chim nuôi lâu trong lồng (thi thoảng có 1 vài con chân ướt bẩm sinh) thì đều mốc trắng đó bác, mà nếu có con nào nuôi lâu, chăm sóc tốt mà chân vẫn như mới nhúng nước muối vậy thì tỷ lệ chữa bằng nhúng nước muối là ít mà người ta mang đi nhúng muối tiêu chanh cho nhanh khỏi là nhiều haha.
(Định không có ý kiến nhưng lỡ một số bác mới chơi đọc được làm theo thì tội cho con chim nên...hehe)

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/11/2013 02:00:09PM »
Tham gia với bạn thế này: chim bị thiếu chất, thiếu nắng, thiếu khoáng. Chân chim có hiện tượng mốc chân. Phương án trước mắt:
- bổ xung thêm kê, vừng cho chim ăn.
-tắm nắng, hạ thổ đều đặn hằng ngày.
-cho ăn thêm cám gà con. Khả năng chim sẽ đẻ trứng vào mùa xuân năm sau. Con chim của bạn khả năng là chim mái khá cao(ý kiến cá nhân). Nên cho ăn nhiều chất để kích thích chim đẻ trứng nếu là mái. Phát hiện được chính xác giơí tính sẽ giúp bạn định hướng được nên nuôi tiếp hay ko!?
Chúc bạn luôn tìm thấy nhiều niềm vui với thú chơi cu gáy!
Đồng tình quan điểm với cụ khả năng là mái đến 90%.
Bác chủ top ở chỗ nào bala vậy tuần tới em nhập khẩu ngõ trạm điện có dịp ae giao lưu.
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

binhbalahadong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 26/11/2013 04:02:49PM »
Hơ hơ đúng ngõ Trạm điện luôn nè. Học hay làm gần đấy ah mà giờ chuyển tới vậy. Cũng nuôi cu gáy ah, mình mới chơi vì cạnh nhà có 2 ông Cugay gáy suốt ngày luôn,thích lắm.....

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 26/11/2013 04:16:26PM »
Hơ hơ đúng ngõ Trạm điện luôn nè. Học hay làm gần đấy ah mà giờ chuyển tới vậy. Cũng nuôi cu gáy ah, mình mới chơi vì cạnh nhà có 2 ông Cugay gáy suốt ngày luôn,thích lắm.....
Em đi làm rồi. kiếp ở thuê nay đây mai đó CN tới là em chuyển xuống đó rồi. Từ mặt đường 6 đi vào ngõ đầu tiên bên tay trái đi vào ngã 3 rẽ phải em ở nhà cuối cùng trong hẻm. Rảnh qua chơi chém gió cu cò bác nhé. xuống đó thấy mấy nhà nuôi cu gáy gáy ầm ầm sau chỗ em ở có con âm hay ra phết.
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 26/11/2013 05:00:08PM »
Sao bác không bày bác ấy vắt thêm tí chanh cho có axit và thêm tí tiêu cho có tính nóng để chim nhúng chân cho mau khỏi luôn hehe. chim nuôi lâu trong lồng (thi thoảng có 1 vài con chân ướt bẩm sinh) thì đều mốc trắng đó bác, mà nếu có con nào nuôi lâu, chăm sóc tốt mà chân vẫn như mới nhúng nước muối vậy thì tỷ lệ chữa bằng nhúng nước muối là ít mà người ta mang đi nhúng muối tiêu chanh cho nhanh khỏi là nhiều haha.
(Định không có ý kiến nhưng lỡ một số bác mới chơi đọc được làm theo thì tội cho con chim nên...hehe)

Bạn phân biệt rõ chân mốc trắng và chân bị nấm nhé! Chim được chân mốc trắng thì quá tuyệt, chữa làm gì nữa bạn, mong là thế mà còn không được nữa là...! Vắt thêm chút chanh hoặc thêm ít dấm giúp chân chim mềm nhanh hơn, còn dùng nước muối ấm loãng là chính! Mình vẫn làm thường xuyên cho những chú bị nấm chân, trị lâu dài và thật kiên nhẫn mới hết đc bệnh này! Chim không chết được đâu mà phải "tội" bạn ợ!

binhbalahadong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/11/2013 05:11:05PM »
Bạn phân biệt rõ chân mốc trắng và chân bị nấm nhé! Chim được chân mốc trắng thì quá tuyệt, chữa làm gì nữa bạn, mong là thế mà còn không được nữa là...! Vắt thêm chút chanh hoặc thêm ít dấm giúp chân chim mềm nhanh hơn, còn dùng nước muối ấm loãng là chính! Mình vẫn làm thường xuyên cho những chú bị nấm chân, trị lâu dài và thật kiên nhẫn mới hết đc bệnh này! Chim không chết được đâu mà phải "tội" bạn ợ!
[/quote]

Có bôi thuốc gì nhanh khỏi hơn được ko bác, chứ thả ra rồi lùa vào chậu nước cũng khó, loại này ko ưa nước lắm ( ko như họa mi, chưa mở cửa lồng đã lao ầm ầm vào cửa để qua lồng tắm)

cugaydk123

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/11/2013 11:17:10AM »
cườm đẹp quà nhỉ

thobim

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/11/2013 01:02:50PM »
cườm đẹp quà nhỉ

con n chắc co kèm phải không các cao thủ

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/11/2013 04:56:19PM »
Vắt thêm chút chanh hoặc thêm ít dấm giúp chân chim mềm nhanh hơn, còn dùng nước muối ấm loãng là chính! Mình vẫn làm thường xuyên cho những chú bị nấm chân, trị lâu dài và thật kiên nhẫn mới hết đc bệnh này! Chim không chết được đâu mà phải "tội" bạn ợ!
- Một chia sẻ hay, mà chân chim bị nấm có phải do môi trường ẩm thấp thiếu vệ sinh là điều kiện cho nấm phát triển ko nhỉ? Nếu mình dùng chanh sát vào chân chim, hay phun rượu rồi kết hợp hạ thổ phơi nắng treo chỗ thoáng có được ko bạn November_rain?
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/11/2013 07:00:41PM »
Vắt thêm chút chanh hoặc thêm ít dấm giúp chân chim mềm nhanh hơn, còn dùng nước muối ấm loãng là chính! Mình vẫn làm thường xuyên cho những chú bị nấm chân, trị lâu dài và thật kiên nhẫn mới hết đc bệnh này! Chim không chết được đâu mà phải "tội" bạn ợ!
- Một chia sẻ hay, mà chân chim bị nấm có phải do môi trường ẩm thấp thiếu vệ sinh là điều kiện cho nấm phát triển ko nhỉ? Nếu mình dùng chanh sát vào chân chim, hay phun rượu rồi kết hợp hạ thổ phơi nắng treo chỗ thoáng có được ko bạn November_rain?

Chào Thông Xanh!
Bệnh nấm chân chim gáy, theo cá nhân mình, là 1 bệnh cực kỳ khó chữa được dứt điểm. Theo quan sát của mình, bệnh này thường xuất hiện ở những chú chim sống ở núi đá, sống ở vùng đất nhiễm mặn, nhiễm phèn thường hay gặp phải( chim bị bệnh từ ngoài thiên nhiên). Chim non nuôi lên thường không bị bệnh này! Các ngón chân của chúng thường xù lên to bất thường ( to ở dạng bè ra). Thậm chí có những chú bị nấm, khi lật lòng bàn chân lên, chúng ta không nhìn thấy kẽ ngón chân đâu! Nhiều người lầm tưởng những chú chim chân mốc trắng xù xì là chim già! Có lẽ những vùng vảy chết không rụng ra ngoài mà đóng két lại ở các ngón chân khiến các ngón chân xù lên ngả màu trắng mốc hoặc vàng nhạt.
Bản thân mình, đã gặp phải những chú chim bị nấm chân quá nặng ko thể chữa dứt điểm được nên phải phóng sinh vì sợ đến khi chân chim cứng lại chim ko đi lại được sẽ dần yếu rồi chết!!!
Phát hiện sớm, bệnh mới chớm, thì sẽ chữa như cách của Thông Xanh hoặc của mình, chung quy lại, ta hiểu nôm na là diệt trùng, diệt khuẩn cho chân chim!
Có bạn hỏi có nên bôi thuốc nấm vào chân chim không? Theo mình thì không nên, mặc dù mình chưa chữa theo cách đó nhưng có thể suy luận thế này: bôi thuốc mỡ vào chân chim, thuốc sẽ lan ra cầu đầu, miệng giỏ thóc, cóng nước, chim gãi mặt sẽ bị quệt thuốc vào mắt.... vì thế e rằng chưa chữa được nấm mà chim đã bị nhiễm đau mắt, đi ngoài thì dở lắm!!!
Cách của Thông Xanh thì buộc phải bắt chim rồi xử lý. Cách của mình lùa chim sang lồng rộng có đáy thay toàn bộ bằng khay nước. pha dung dịch nước muối +chanh sao cho chim khi lội chỉ ngập hết bàn chân (1cm độ sâu).
Đành rằng đoán biết được nguyên nhân đấy, còn trị được dứt điểm hay không, với khả năng của mình, chỉ xử lý được những chú chim mới chớm bị bệnh. Đối với những chú chim mộc ( bổi) mới bẫy về mà bị rồi thì mình sẽ ko chọn nuôi nữa! Và vẫn đang tìm tòi, học hỏi phương thức chữa bệnh này sao cho hiệu quả nhất từ tất cả anh em, các bậc tiền bối có kinh nghiệm!
Chào bạn, chúc sức khỏe!  :-bd
« Sửa lần cuối: 27/11/2013 07:05:06PM gửi bởi November_rain »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent