Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhờ các sư huynh chỉ giáo cho em  (Đọc 1266 lần)

lehaucugay

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhờ các sư huynh chỉ giáo cho em
« vào lúc: 08/01/2015 08:41:26AM »
E mới chơi cu mên chưa biết được, e có 1 chú bổi nổi e đi tập mòi cây được 4 ngày, ngày thứ 4 chụi gáy và đeo bổi được 10 phút thì bỏ bổi, ngày sau thì đeo bổi được khoảng 5 p, roi êm miệng luôn, như vậy thì chừng nào em nó mới đeo bổi. Nhờ các a có kinh nghiệm giúp em và cho e lời khuyên. Tk.
« Sửa lần cuối: 08/01/2015 12:32:17PM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »

lehaucugay

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: nhờ các sư huynh chỉ giáo cho em
« Trả lời #1 vào lúc: 08/01/2015 09:30:14AM »
Sao ko thấy a nào giúp e với.

cutodinhquan

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 08/01/2015 09:34:06AM »
 :d các bac cao nhân chỉ dùm chủ thớt với, em thì nuôi nghe gáy vui thôi, chứ chưa đi mồi, nên cũng kô rành rọt lắm. có thể chim của bạn chưa nổi hẵn cũng nên. cố gắng ra năm tiếp tục vậy!chúc em nó mau có em bổi đầu tay! mừng năm mới _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

lehaucugay

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/01/2015 09:40:24AM »
Tk ban cutodinhquan.

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 08/01/2015 09:47:40AM »
Chim tập mà bác, chịu chơi là mừng rồi, bác cứ từ từ thôi, đừng cho e nó bắt bổi vội, cũng đừng cho e nó đấu với mấy e già rừng bể luôn đẩy, kiếm mấy e tơ tơ, choi choi cho e nó chơi thôi, từ từ trải nghiệm bác ạ.
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

lehaucugay

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhờ các sư huynh chỉ giáo cho em
« Trả lời #5 vào lúc: 08/01/2015 02:10:19PM »
Tk a guhaucung, uh, làm sao mình biết được cu còn tơ khi ở trên cây vậy a?

Guhaucung

• Hero Member
  • Thanks 42
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 08/01/2015 02:45:55PM »
Cái này cũng hơi khó với người mới chơi bác ạ, thường thì nghe tiếng gáy, cách gáy, cách tiếp cận, cách giao đấu với chim mồi...thì biết con đó là chim gì. Bác mới chơi thì nên chọn những con có tiếng gáy êm êm, không qúa gắt, những con có giọng binh thường trong cả đám cu đang gáy...những con nghe mồi gáy là bay về liền...những con đấu với mồi có vẻ lép vế so với mồi...hoặc quan sát bằng mắt thường, ống ngắm...ôi khó nói qúa. Bác cứ rồi từ từ sẽ có kinh nghiệm thôi. Chúc bác thàng công !
"Sống đơn giản cho đời thanh thản"

thocalam

• Khách
« Trả lời #7 vào lúc: 08/01/2015 03:23:42PM »
Thì bạn cứ mang ra rừng thấy mấy em rừng về đấu mà thấy con rừng nó làm quá thì để chơi 1 tăng thôi rồi ra đuổi đi , mai lại mang ra đó chơi tiếp cứ tăng dần thời gian lên , ví dụ vừa mang ra cho em nó dập với rừng 5 đến 10 phút thôi rồi ra đuổi mang về , hôm sau tăng lên 15p -20p dần dần tăng độ khó lên , mình nghĩ tầm 5 đến 6 lần là em nó chơi nhiệt tình với chim rừng ah và khi đó thì cho chơi tẹt ga luôn , khi loài này nó đã máu lên rồi thì nó ko sợ con rừng nữa đâu :D ,trong thời gian tập mồi thì cho em nó ăn bổ dưỡng vào để xung sức vậy mới chơi với rừng được , lúa và đậu xanh đập trứng gà vào phơi cho khô thơm bỏ vào cho em nó ăn , y chang như nuôi 1 con gà đá vậy lúc tơ vừa tập đá thì cho nó sổ vài chân rồi ngưng nhốt vô lồng , mai lại tăng lên dần dần 1 tuần là đá chết mới chạy  :D . Đôi lời cùng bạn  (*)(*)

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent