Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký đánh cu của MinhHiếu  (Đọc 255680 lần)

truongnth

• Chính thức
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký đánh cu của MinhHiếu
« Trả lời #640 vào lúc: 26/02/2014 05:01:42PM »
Bác Minh Hiếu lúc nào cũng đem lại nhiều điều mới lạ cho mọi người đọc. Mong sớm được xem những hình ảnh vui tươi của bác và CM trên phố rồm nè.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #641 vào lúc: 28/02/2014 01:44:33PM »
Bác Hiếu nhiều bổi quá vậy.Có tặng hay bán em vài con dc ko bác.em o TP>HCM City
Khi nào ghé mình chơi ae làm vài lon tâm sự Cu cò rồi cầm 1 con về chơi bạn ạ.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #642 vào lúc: 28/02/2014 01:47:10PM »
Khâm phục niềm đam mê của a Hiếu, e cũng mê món này lắm nhưng hiện tại chưa thể thực hiện đc (vì công việc không cho phép). E ở Tp HCM quận 12, a ở chỗ nào? hôm nào ae mình cafe cho em học hỏi ít kinh nghiệm nhé?
Cảm ơn bạn! Mình ở quận Bình Tân. Ok bạn, khi nào có dịp ae làm ly cà phê tâm sự cu cò chơi.
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #643 vào lúc: 28/02/2014 01:50:34PM »
Bác Minh Hiếu lúc nào cũng đem lại nhiều điều mới lạ cho mọi người đọc. Mong sớm được xem những hình ảnh vui tươi của bác và CM trên phố rồm nè.
Cảm ơn bác Trường!
Đầu tuần sau sẽ có nhiều hình ảnh về chuyến đi Bình Phước- ĐakNong. Hy vọng mình sẽ gặp nhiều may mắn trong chuyến đi dài ngày này.
www.Aquaking.vn

baoanh92

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #644 vào lúc: 01/03/2014 12:30:43AM »
Anh hiếu cho em hỏi mấy con mồi của anh là chim gốc ở đâu vậy ? Theo dõi chủ đề của anh em cũng thấy mồi dính bồ cắt bìm bìm vậy anh dưỡng lại như thế nào ? Từ đầu chủ đề tới cuối là chỉ có 2 con mồi thôi hay nhiều con vậy anh ? Mồi anh hay thiệt từ hcm ra phú yên vẫn bắt bổi được ! Anh ở bình tân khúc nào anh em ở q12 đang tìm 1 em bổi có tương lai làm mồi cây !

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #645 vào lúc: 01/03/2014 10:57:31AM »
Bẫy nhiều thế này nuôi sao hết được Minh Hiếu  _zoo_ :-bd
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #646 vào lúc: 05/03/2014 06:18:20AM »
Anh hiếu cho em hỏi mấy con mồi của anh là chim gốc ở đâu vậy ? Theo dõi chủ đề của anh em cũng thấy mồi dính bồ cắt bìm bìm vậy anh dưỡng lại như thế nào ? Từ đầu chủ đề tới cuối là chỉ có 2 con mồi thôi hay nhiều con vậy anh ? Mồi anh hay thiệt từ hcm ra phú yên vẫn bắt bổi được ! Anh ở bình tân khúc nào anh em ở q12 đang tìm 1 em bổi có tương lai làm mồi cây !
Chào bạn!
     Mồi mình gốc miền Trung bạn ạ. Trong nhật ký là mồi 113 và mồi Cò Cưa. Tuy nhiên, về sau mồi Cò Cưa  bị căn bệnh ói đeo bám nên ko thể chính chiến được nên nhường vị trí ấy lại cho mồi Đồng. Mình ở gần Bệnh viện Bình Tân.
Thân!
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #647 vào lúc: 05/03/2014 06:21:29AM »
Bẫy nhiều thế này nuôi sao hết được Minh Hiếu  _zoo_ :-bd
Cảm ơn anh Đồng Quê! Em chỉ nuôi chơi vài con thôi.
www.Aquaking.vn

dammecuatoi

• Hero Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #648 vào lúc: 05/03/2014 06:40:59AM »
Kô gì sướng bằng đọc bài của của bác hiếu. Đang chờ bài mới của bác ạ, bác nhiu kinh nghiệm cho em nhờ chút. Tiêu đề bài, con này có đáng đánh lụp kô ah, em có hai con bổi xin í kiến bác, bác chám hộ em cảm ơn ạ
bước chân không ngừng tìm kiếm đam mê

dammecuatoi

• Hero Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #649 vào lúc: 05/03/2014 06:43:42AM »
Kô gì sướng bằng đọc bài của của bác hiếu. Đang chờ bài mới của bác ạ, bác nhiu kinh nghiệm cho em nhờ chút. Tiêu đề bài, con này có đáng đánh lụp kô ah, em có hai con bổi xin í kiến bác, bác chám hộ em cảm ơn ạ

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #650 vào lúc: 05/03/2014 08:32:19AM »
Bình Phước- ĐakNông ngày  1-4 tháng 03 năm 2014
Hành trình chuyến đi từ điểm xuất phát đến điểm dừng chân 250 km
       Vừa rồi mình có chút việc tại Đak Sin- Đaknong nên tiện thể kết hợp một công đôi việc
2h30 rạng sáng ngày 01, mình xuất phát. Mình đến cây Số 9- Bình Phước  lúc 5h30 trong cái ko khí mát lạnh  sương muối trắng xóa…Cái ko khí  se lạnh trong lành quyện vào cái  mùi hương thơm ngào ngạt của những quả Điều  đang vào giữa mùa thu hoạch  đã níu kéo mình gác 1 kèo nơi đây.
Bãi gác mở màng cho kèo 1

Một chàng thổ sấm chính hiệu, với chất giọng như trời giáng chiêu trơn lỡ với 3 âm chiêu đầu rất lớn tuy nhiên âm hậu thì rất bé. Với lối chơi khá bình tình con bổi sau 30 phút trả treo bên ngoài mới chịu nhập tàng. Với nước gù khá ổn cộng với bài bản kèm 1, kèm dập…lối chơi chầm chậm. Sau gần 1h đồng hồ nhập cội mồi 113 mới tuyên bố lý do “Vì đâu em ra nông nổi này”.
Cội đánh

Cận cảnh

Bộ mặt

Cặp chân

Mọi thứ có vẻ khá suôn sẻ cho chuyến ra trận lớn này. Mình quyết định nhờ ông chú tưới Cà Phê làm 1 tấm kỉ niệm và chính chú cũng là người san sẻ niềm vui với mình từ đầu trận đấu đến khi kết thúc.

Tạm biệt Lam Sơn trong niềm vui vô tận, mình lại lên đường để tiếp tục chặng đường hướng về Đak Nông. Mình chạy được vài km, lại ghé vào bãi này. Nơi đây, mình cũng đụng được 1 em thổ cũng khá trận. Tuy nhiên sau 1 hồi rất lâu mồi 113 đã đưa con bổi lọt vào gần thế thì mấy mẹ con tay bồng tay bế, cầm sào …thu hoạch Điều hướng vào gần nơi 2 con chim đang đấu. Mặc sức cho bóng hình thu gọn bé nhỏ núp chui núp lủi trong bụi nào là ra dấu, xì suỵt…Con bổi 1 phen hú vía bỏ chạy mất xác.
Thung gác

Những con Suối đã cạn nước

Mình rất buồn nhưng cũng chẳng làm gì được. Nghĩ lại cuộc hành trình còn khá xa nên mình lại thu xếp lên đường. Lúc đi ra mình bắt gặp ông Bác ngồi nghỉ ngơi ở chòi. Bác ấy gốc người Campuchia, năm nay đã tròn 80 tuổi. Bác cho biết: Hai bác mua bông Điều của chủ vườn rồi chăm sóc…Một mùa Điều  kéo dài chừng 2 tháng 2 Bác kiếm được vài triệu đồng với giá bán 24-25 nghìn/kg. Cái kết của câu chuyện được bác nhắc đi nhắc lại đó là chuyện “ Sống trên đời phải có tình có nghĩa”…
Câu chuyện cũng thắm thoát kéo dài…rồi cũng đến lúc mình chia tay Bác

Nơi nấu ăn

Đoạn đường về ĐakNong nhiều chỗ đường khá xấu và bụi

Ngày hôm sau bận công việc, mình tranh thủ ra sau vườn nhà thằng em làm xíu…Khu vực này lúc trước chim khá nhiều nhưng hôm nay không thấy 1con. Mình lội bộ mấy km bao bọc xung quanh thành 1 hình tròn nhưng cũng không thấy tăm hơi cu cò.

Ngày tiếp theo…Công việc đã xong, cô chú chuẩn bị bữa ăn sáng để chuẩn bị xuất phát.

Con đường thôn ĐakSin hướng về Đồi Mít

Có vẻ thời tiết khá nắng nóng, nên chim cò ko căng hay người đánh chim nhiều, mình đi ko đúng cội…đó liên tục là những câu hỏi xuất hiện trong đầu mình khi công tác tìm kiếm chim gặp khá nhiều khó khăn.
Nhiều hình ảnh đẹp

Sầu Riêng đang trỗ bông

Ổi giòn và ngọt làm sao

Trời bắt đầu nắng nóng, mình quyết định vào quán uống nước cũng như hỏi thăm xem cu cò ở đây như thế nào? Mọi người nói rằng: Chim lúc này ko căng, với lại khu vực này có ông Bảy Cu hay đánh... Mình nằm ở quán nghỉ ngơi đến 14h30. Chủ quán bảo:  Chú xem thử bên buội Tre nghe đâu con chim nó về gần đây gáy hoài mà ông Bảy chưa bẫy được. Mình nghe theo lời khuyên của chủ quán nước.
Bãi đánh như thế này

14h30 mình nghe tiếng thúc thổ pha bầu rên rỉ nên quyết định treo mồi 113 lên. Không biết nghe hơi lạ hay sao con bổi có vẻ thúc dồn và căng hơn. 5 phút sau nó đập cánh tạch tạch tạch….về cội 113. Sáp cội nó cứ gù nhiệu Cồ hục cồ.Cồ hục cồ…Cồ hục cồ…Nó đi tới đi lui nào gù nào thúc nghe vang cả 1 vùng trời vốn vắng tiếng chim cu vào thời điểm này. 25 phút kể từ khi rớt cội, con bổi mới rớt thế. Mình thấy cơ hội như 99,9% trong tay nên thấy cũng vui vui. Con bổi đi qua đi lại trên thế gù được 5 sấp nữa …thì chỏng đít để nhảy …Con bổi vừa chỏng đít để nhảy lầu cũng là lúc mình nhuổm người đứng dậy để tiến thẳng về hướng cội đánh. Mình tiến đến gần cội đánh, con bổi đứng ngơ ngác dưới gốc cây  rồi luống cuống bay chập chờn đứng cách mình chừng vài mét. Trong chớp nhoáng, mình cứ ngỡ là con mái…ai dè khi nhìn vào chiếc lụp đã sụp lưới lông lá te tua. Có lẽ con bổi đã nhảy bạc ra …gọng lưới đập trúng lưng. Mình gỡ từng cọng lông …rồi ánh mắt mình đăm chiêu nhìn con bổi mà đành bất lực.
       Mình dọn kèo và tiếp tuc cuộc hành trình chinh phục bổi. Mình tìm mãi mà ko gặp, rồi lang thang gặp anh bạn trò chuyện. Lúc này mình có nghe con thổ thúc ổ có vẻ bất thường nơi buội Mít. Mình hỏi thăm  nhưng anh bạn chỉ biết nói chuyện về rẫy…Sau 1 hồi trò chuyện  làm húp trà, mình quyết định leo lên cội Mít.
Thì ra thế này đây

Sau khi ở trên Cây Mít xuống thông báo tình hình như thế…anh bạn có nhã ý nuôi con chim con làm khách. Thấy nó cũng lớn rồi. Thôi thì mình ra tay luôn…
18h15 một trong hai vợ chồng đã có kẻ chết dưới tay mồi 113.
Hình ảnh lúc anh bạn chăm chú nhìn chim đấu

Những đứa con vẫn nghịch đùa trước sân nhà

Trời đã khá tối điện thoại cùi nên ko chụp hình được.
Chuyến đi ĐakNông mọi thứ đều ổn tuy nhiên Cu Cò có chút đệm buồn ko như mong muốn…5h30 rạng sáng ngày 04, mình chia tay ĐakNông.
Trên đường về, mình ghé vào ĐakRu-ĐakNông  làm 1 kèo. Một con đồng hậu 2 chơi khá căng, vì tàng Điều khá lớn nên mình quyết định đánh thế thấp. 15 phút nhập tàng  nó chỉ biết gù với gù …tuy nhiên thế đánh hơi ép nên số phận con bổi rồi cũng chết bởi cái mồm khá dẻo của mồi 113.

Cội đánh

Bộ mặt

Hình ảnh khép lại chuyến đi

Chuyến đi của mình  rồi cũng khép lại. Cái được cái mất cũng đã rõ…Niềm vui- nỗi buồn đâu đó … mới chính là cái thú của cuộc chơi.Mình nghĩ  có vui có chút tiếc nuối sẽ góp thêm sức mạnh để rồi chúng ta sẽ chinh phục những thử thách tiếp theo…
Xin cảm ơn ace đã theo dõi.
Hẹn gặp lại! _b_ _b_ _b_
Mình có việc, có gì sẽ up tiếp.
« Sửa lần cuối: 05/03/2014 11:44:22PM gửi bởi minhhieu »
www.Aquaking.vn

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #651 vào lúc: 05/03/2014 09:19:22AM »
Chả còn gì để nói, 1 chữ thèm và 1 chứ mong. Chúc bác có những chuyến đi thú vị. _zoo_

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #652 vào lúc: 05/03/2014 09:56:22AM »
Mồi hay chủ có tài viết!!! rất có tài
Cu cò không vội được đâu

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #653 vào lúc: 05/03/2014 10:33:08AM »
Chúc mừng....
Bực mình cái Cugay.org là khi đọc xong bài muốn cảm ơn phải tua lại... lên phía trên để nhấn.......gặp mấy bài dài dài như của Minh Hiếu thì ...hơi ức

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #654 vào lúc: 05/03/2014 12:02:35PM »
bác chuyến nào đi cũng có kết quả chúc mừng bác nha  (*)(*) (*)(*)
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #655 vào lúc: 05/03/2014 03:31:44PM »
Con chim ban giọng đồng pha tí thổ, bộ đâù, cườm, cấp mình, chân đóng lỗi…Rất nóng chim…ko nhiều gù, có chăng trồi gù khi con bổi đã nhả
Cườm cao phải lót…còn ko là vứt.
Thân!
www.Aquaking.vn

anhman19hg

• Hero Member
  • Thanks 84
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #656 vào lúc: 05/03/2014 03:46:46PM »
Con chim ban giọng đồng pha tí thổ, bộ đâù, cườm, cấp mình, chân đóng lỗi…Rất nóng chim…ko nhiều gù, có chăng trồi gù khi con bổi đã nhả
Thân!
Chúc mừng anh Hiếu nhé. hâm mộ quá. Cảnh đẹp chim đẹp.  _zoo_ _zoo_ _zoo_

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #657 vào lúc: 05/03/2014 07:23:25PM »
chúc mừng anh chuyến đi đầy thú vi...........

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #658 vào lúc: 05/03/2014 10:55:14PM »
Chào A Hiếu,E ở Phú Riềng.A đã đi bẫy ở xã Long Tân chưa vậy,bữa nào A đi bẫy gần PR cho E theo sách Cu của A nhé?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

dammecuatoi

• Hero Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #659 vào lúc: 05/03/2014 11:28:03PM »
Thân!
có hai con lận bác, bác hiếu nói con nào, còn con kia thì sao ạ. Mong bác nói rỏ hơn cảm ơn bác rất nhiều ạ

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent