Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký đánh cu của MinhHiếu  (Đọc 255639 lần)

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký đánh cu của MinhHiếu
« Trả lời #120 vào lúc: 15/07/2013 05:46:06PM »
Ráng chăm sóc mấy em cho kỉ khi nào em về đi đak lak 1 chuyến nha anh.cứ hẹn hoài chẳng thấy anh đâu hihi.chúc anh chinh phục đc nhiều bổi hay nhé.hen gặp lại anh. :-bd :-bd
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #121 vào lúc: 15/07/2013 05:51:50PM »
chúc mừng anh hiếu.hum wa về sàng đi làm mà mệt mun chết phải tìm chổ ngu mà anh đi tới trưa wa dữ.
Cũng tội cho chú thật!
Chơi về khuya thế chỉ sợ mấy em ở nhà lo.  =))
Anh cảm ơn!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #122 vào lúc: 15/07/2013 05:55:02PM »
- Chim rừng mà nó nhìn thấy dàn mồi 1,2,3 của mhiếu thì nó chạy mất dép :)). Con mồi tên số 7 nhưng xếp thứ 2 đó hả Hiếu.
Cảm ơn bác Thông!
Nó chạy thì mình chạy theo nó, Số 7 đó bác.
Thân!
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #123 vào lúc: 15/07/2013 05:57:52PM »
Bác hiếu nhiêu mồi quá, có du em nao không đê lại 1 em tập đi gác cu cho vui, em nào giá mềm mềm nha anh hehehe. Dt 0933890779 , em tên phú
Em có 3 con mồi cùi đó bác ơi, đâu có nhiều đâu. Bác hỏi xem mấy ace trên mạng nhiều người có mồi hay lắm .
Chúc anh vui!
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #124 vào lúc: 15/07/2013 06:00:33PM »
Ráng chăm sóc mấy em cho kỉ khi nào em về đi đak lak 1 chuyến nha anh.cứ hẹn hoài chẳng thấy anh đâu hihi.chúc anh chinh phục đc nhiều bổi hay nhé.hen gặp lại anh. :-bd :-bd
Chú này cứ báo anh chờ hoài chờ mãi mà chú cứ ở Côn đảo hải đảo gì đó có chịu vào bờ đâu.
Chúc chú vui, tuần sau nhớ mang mồi vào Sài Gần đánh nha!
www.Aquaking.vn

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #125 vào lúc: 15/07/2013 06:08:27PM »
hihi em k làm thì hú anh rồi đang thèm muốn chết đây nè hihi.côn đảo mà k phải đi tàu thì em về đi đánh cu với bọn anh rồi hic hic :( :(
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #126 vào lúc: 29/07/2013 02:17:46PM »
Như mình cùng với ace đã thông báo cách đây khoảng 2 tuần cho Cuộc hành trình lần này
[/b]
Mình xin nhắc lại 1 số thông tin:
Địa điểm đánh: Lam Sơn_tỉnh Bình Phước
Lộ  trình: 140km .
Thời gian lên đường: 1h AM Chủ nhật ,nhằm ngày 28 tháng 07 năm 2013
Thành viên tham dự: gần tới ngày ra trận, 1 số ae chuyển qua cánh Đồng Nai nên chỉ còn lại mình, em Út ngả Tư Ga và Phương_kofk.
Công tác chuẩn bị trước giờ đi rừng, cu Mái mua ít thực phẩm để chuẩn bị ra trận

Làm vài miếng + 2 ae mỗi người 1 lon cho xung trận _zoo_

Đúng 1h, ae cũng có mặt tại hiện trường ngả Tư Ga, dự đình sau thời gian đi và nghỉ ngơi ae sẽ hạ cánh lúc 5h30.
Đến quán cơm tại Phú Giáo, trời có đổ mưa râm râm ướt vạt áo, nhưng chỉ mưa mây thôi, mình luôn động viên ae cứ tiến thẳng ko việc gì hết, ae tranh thủ làm miếng cơm với ly café  tán gẫu và cũng tranh thủ ngả lưng xíu cho khỏe..
1 số hình ảnh bãi đánh, thế gác và thành quả thu được mời ace theo dõi.

Kèo số 1: Bãi đánh tương đối khá đẹp, nhưng bổi gáy ầu ơ dí dầu…. ko mần ăn gì được.,Trong khi bên này vẫn đang trong vòng lủng củng, chú em Út bóng vừa mới lăn, anh đã mở tỉ số, bàn thắng là 1 em son, sau vài pha gù bứt phá, mồi chú ấy cũng đã chinh phục. _yahoo_ 2ae bực bội chim cò phần ko thấy em nào vào đấu thì ít, mà bực bội cái lũ Muỗi nó chích vì thời tiết lúc này có mưa ẩm ướt,  nước đọng vì thế Muỗi khá nhiều.

Kèo số 2: Mình nghe em đồng làm có vẻ hỗn, cũng có đổ 1, 2 dây, kèm được 2 phát, mình vội đưa mồi 113 vào. Sau 1 hồi lâu, bổi cũng nhập tàng, mồi đẩy liên tiếp vài dây gù, kèm dập, bổi chuyền 2 cành, tự nhiên dội, vậy là tay trắng vẫn là trắng tay, em này ko nhảy 1 phần mình cứ ngỡ nó chơi như vậy chắc cũng sung nên máng lụp ko kín, nói cách khác là khá lộ.Vậy là phải chia tay kèo 2. Đồng hồ đã điểm 7h30, trời vẫn chưa có 1 chút ánh nắng.

Kèo 3: Lúc này gần 8h.  Đó là 1 căn chòi lá, thấy khóa cữa, mình nhìn vào thấy cũ kỹ và nghĩ có lẽ lâu lâu họ mới đến đây. Tọa lạc nơi đây đó là 1 em chiêu đồng pha thổ,hậu 1, thúc thổ, gù thổ. Mình nghe giọng khá căng, lần này mồi 113 lại phải làm đúng nhiệm vụ của mình, lần này mọi sự đã chuẩn bị kỹ càng, ông anh họ có nhiệm vụ ngồi bên kia nhìn lại, mình ngồi dưới gốc cây của mồi, vì nơi đây trồng xen kẽ giữa café với Điều nên khá thuận lợi cho việc lắng nghe cuộc chiến.  Sau 1 phút mồi cũng lên cây, 2 ae trở về đúng vị trí con bổi dĩ nhiên trong chớp mắt, nó cũng nhập cội, đẩy 3 dây gù, thúc chay 1 vài tiếng, mình thấy kèo này ngó bộ cũng mệt mỏi đây, nhưng nghĩ thôi kệ đụng chim cũng hơn ko, mọi việc cứ lặp đi lặp lại hoài, măc cho mồi siết, ép, đè…con bổi vẫn tung tăng bay nhảy, rồi có lúc đứng nhìn làm ra vẻ ko có chuyện gì, 2 ae mặt mũi bơ phờ, thức ăn nước uống thì để trên xe kế bên, dẫu có thèm, có khác…  cũng đành.
Con bổi lại lâu lâu tỉa 1 vài dây, mồi thì từ lúc nói tiếng Campu…. Ngọng nghẹo từa lưa cho đến khi thả dây rải rải chứ ko còn ào ào nữa, đến gần 11h con bổi cũng chịu xóa Sổ kiếp tự do.

Ông anh làm 1 kiểu sau thời gian đợi chờ khá lâu.

Mình cũng tranh thủ làm 1 kiểu với căn nhà lá làm kỉ niệm

Kèo số 4: 1 con kênh nhỏ dẫn nước từ suối về băng ngang qua đám café, nơi đây có đất trống nữa, kèo này nhìn đẹp nhỉ? Mình đặt niềm tin vào kèo này rất nhiều. 1 em thổ sấm cất tiếng hùng hồn gần đó, mình chọn mồi Đồng Cò Cưa ra quân trận đầu tiên, em này thành tích cấp làng xã trước mấy ngày đi rừng cũng khá nhiều, phong độ ổn. Mồi Cò Cưa được tung ra cây.  Sau nhiều pha rước, kèm ..con bổi đã chọn điểm rơi khá thận trọng chứ ko ào ào chung cây. Cò cưa thấy bóng dáng liền gù vài dây, nhồi nhận khoảng 15 phút với con bổi thổ sấm. Với phong cách chơi an toàn ánh mắt dáo giác có phần nghi ngờ của con bổi, 2 ae ngồi co ro lại, đồng thời kéo nhành café mục đích cho kín để con bổi ko phát hiện. 2 ae đang ăn mì sống, miệng nhai rột rột, giờ có dám nhai nữa đâu, cứ bỏ vào miệng ngậm cho mềm rồi ăn, ăn mì rồi uống 333 kakaka,  Muỗi chích thì ko dám đập…. có đi rồi mới thấy khổ nhưng mà sướng thì vô bề.
Hình ảnh trước khi con bổi về

Ông anh vừa ăn vừa rình con bổi về chưa

Con bổi rồi cũng chung cây, sở trường vẫn là thúc dồn, gù siết. Mồi Cò Cưa ko mấy khó khăn đánh nóc ao nó ngay tại sân lụp số 2.

Hình ảnh em nó khá đẹp.

Kèo số 5: Trong thời gian đánh kèo 4, nghe xa xa về hướng bên kia là 1 em đồng pha tí son lớn tiếng, chiêu hậu 2 ròng, anh này chu(thúc lợi cốt) gần như toàn tập, mỗi lần nó thúc mình cứ nghe ngộ ngộ làm sao, em này thiên về bài bản.
     Mình nói với ông anh, thu dọn chiến trường nhanh rồi qua thung bên kia, mình ôm mồi 113 đi nhanh qua đó trước, được nghỉ ngơi 1 xíu mồi đã lấy lại phong độ, con bổi lợi cốt thì đã nghe sơ qua hết nước chơi, bây giờ chỉ còn nghe bên trong thử được bao nhiêu thôi. Con này ko hề gây cản trở gì. Mồi 113 với phong cách gù siết , kèm gù con bổi điên tiết tức ko chịu nổi , vậy là dùng đao búa nói chuyện, tiếng chạch vang lên.
Hình ảnh cội gác em nó

Cận cảnh em nó

Thành quả đến thời điểm bây giờ

Kèo số 6: 2 ae mò tìm đường băng qua con Suối Cái, 2ae phát hiện em thổ sấm, đứng phóng rước với chất giọng nhịu nhịu  nghe mê ly, tự nhiên mình thấy rung rung, mình nói ông anh ôm đồ đạc, mồi Cò cưa và 3 em bổi qua bên kia ngồi, mình ngồi hướng bên này, tránh ngồi chung sẽ ko được hay. Mình vội tiến nhanh về hướng cội con bổi. Con này được đánh giá cao về tiêu chuẩn của mình về hậu 1, phóng rước, giọng tốt…. còn bên trong thì đợi vài phút sau trận đấu sẽ khai cuộc. Mọi chuyện nhanh trong chớp mắt, mình lột áo lồng mồi 113 vứt cái vèo ngay cạnh gốc café, đưa em mồi lên và nói ráng lên con. Mồi 113 thúc 1,2 tiếng để dây dây… Con bổi đứng bên kia nghe tiếng liền tuông gù xối xả, sau 1 loạt gù đấu súng từ xa, con bổi đã nhập tàng, con bổi chơi 4:6  đấu gù với mồi. Em bổi này, đặc sản gù vô tư, kèm , thúc gù.. . Cách chơi mạnh mẽ nhanh, và khả năng bền bỉ thể hiện qua chất giọng và nước chơi. Với cách chơi khôn, kinh nghiệm gần về sau, mồi 113 trồi nhận liên tiếp và kết thúc thật có hậu, khi thời gian trôi qua nhỉnh hơn 30 phút. Đây cũng là con bổi vào sổ hồng, tương  đối hợp với phong cách chơi của mình.
Con đường dốc khá khó chịu khi từ trên điỉnh chạy xuống.

Ae làm vài tấm hình trước khi ra về, em bổi cưng được ở trong lồng tròn.

Kết thúc gác kèo, thu dọn chiến trường vào lúc 14h30, thời gian còn lại trời khá đẹp, nhưng với số lượng cũng như chất lượng với mình như thế đã quá  đủ, 1 ngày thật sự may mắn đến với mình, trở về vị trí điểm hẹn với đồng đội.
Ae cafe đợi đồng đội

Tổng số tù binh thu phục:
Mình: 4
Út:     1
Phương: ko được may mắn, có lẽ ko đụng chim.
Ra về đến Phú Giáo, chú Bảo_ Cugaytanhlinh alo gác 1 kèo cũng như là để chúc mừng!  _zoo_

Hình ảnh ae đã no say sau khi chén chú chén anh.

Về đến nhà 8h30  (:|
Cảm ơn ace đã xem.
Chúc ace 1 ngày vui vẻ, thành đạt trong cuộc sống!
Hẹn gặp lại!
www.Aquaking.vn

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #127 vào lúc: 29/07/2013 05:21:23PM »
:-SS :-SSchúc mừng H ra trân đợt này thành công mỹ mãn...
chúc mấy e mồi luôn đạt phong độ để luôn có thể ứng chiến cùng ae...
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #128 vào lúc: 29/07/2013 06:04:25PM »
chúc mừng các anh, có chuyến đi thú vị.
Thỏa niềm đam mê.
Nghe tường thuật đã quá./.  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #129 vào lúc: 29/07/2013 06:33:43PM »
Chúc mừng Hiếu nhé, mồi khủng, bổi khủng quá!

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #130 vào lúc: 29/07/2013 09:22:03PM »
bác 6 kèo 4 con thế là nhất rồi, 1 lần nữa chúc mừng bác nha, em chắc gần 20 kèo, đi khoảng 10 ngách lớn nhỏ chỉ có 1 chú duy nhất về cách tàn gù được xạc nhìn thấy lụp thu người bay mất xác, còn lại thì nghe chiêu tới gần treo mồi lên bổi im re trốn đâu mất xác ( bể thấy ớn). tuần này đi nữa ko a H? Mã Đà tuy trận nhưng còn có bổi giáp đấu, Lam Sơn bổi chỗ quá y, chỗ ko có con nào giáp đấu. nên hên xui đi 1 trong 2 chỗ này hay tìn vùng đất mới cũng được.
ah! bữa nào đi ae làm chung 1 kèo giao lưu nhé. nghe gian hồ đồn về chim a nhiều, làm thằng em này tò mò quá ( muốn mở mang tầm mắt đó mà). heheheheheeee............ (*)(*)  _zoo_
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

diemxua

• Sr. Member
  • Thanks 30
  • tcs
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #131 vào lúc: 29/07/2013 10:12:52PM »
Ấy da thiệt là đã quá đó mà _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_. Xin chúc mừng bác minhhieu...!!!
Chim e chưa xong long, va thời tiết nơi này lại không đc đẹp lắm nên chưa ra quân đc, nhưng thấy bác đi khí thế quá. Em thiệt là nôn quá bác ơi.!
chỉ có niềm vui, đẳng cấp.....là mãi mãi...!?

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #132 vào lúc: 29/07/2013 10:22:37PM »
bác 6 kèo 4 con thế là nhất rồi, 1 lần nữa chúc mừng bác nha, em chắc gần 20 kèo, đi khoảng 10 ngách lớn nhỏ chỉ có 1 chú duy nhất về cách tàn gù được xạc nhìn thấy lụp thu người bay mất xác, còn lại thì nghe chiêu tới gần treo mồi lên bổi im re trốn đâu mất xác ( bể thấy ớn). tuần này đi nữa ko a H? Mã Đà tuy trận nhưng còn có bổi giáp đấu, Lam Sơn bổi chỗ quá y, chỗ ko có con nào giáp đấu. nên hên xui đi 1 trong 2 chỗ này hay tìn vùng đất mới cũng được.
ah! bữa nào đi ae làm chung 1 kèo giao lưu nhé. nghe gian hồ đồn về chim a nhiều, làm thằng em này tò mò quá ( muốn mở mang tầm mắt đó mà). heheheheheeee............ (*)(*)  _zoo_

Chắc anh Phương đi không trúng lạch rồi...kém may mắn quá...chim anh Phương giọng đuổi bổi hay sao mà bổi nó tóp người dữ vậy...

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #133 vào lúc: 29/07/2013 10:44:49PM »

Chắc anh Phương đi không trúng lạch rồi...kém may mắn quá...chim anh Phương giọng đuổi bổi hay sao mà bổi nó tóp người dữ vậy...
ko phải mồi đuổi mà lụp đuổi, heheheheehe................
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #134 vào lúc: 29/07/2013 10:54:21PM »

Vậy chơi mồi dây đánh trần cho rồi...qua cho mượn sợi dây nè...kkakakakak.... (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Chạy thôi.....

ko phải mồi đuổi mà lụp đuổi, heheheheehe................

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #135 vào lúc: 29/07/2013 10:54:53PM »
chà ....chú phương đi ghê thật 20 kèo mà lốc chắc là đi tập thể dục....
mồi bác hiếu ghê thật 6 kèo 4 bổi ......ngưỡng mộ
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #136 vào lúc: 30/07/2013 07:45:25AM »
:-SS :-SSchúc mừng H ra trân đợt này thành công mỹ mãn...
chúc mấy e mồi luôn đạt phong độ để luôn có thể ứng chiến cùng ae...
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

Cảm ơn bác!
Có dịp ae giao lưu, chỉ sợ ae bỏ rơi mình đi hướng khác thôi.  :d
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #137 vào lúc: 30/07/2013 07:47:07AM »
chúc mừng các anh, có chuyến đi thú vị.
Thỏa niềm đam mê.
Nghe tường thuật đã quá./.  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Cảm ơn anh!
 _zoo_ _zoo_ _zoo_
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #138 vào lúc: 30/07/2013 07:49:31AM »
Chúc mừng Hiếu nhé, mồi khủng, bổi khủng quá!
Cảm ơn anh!
Khủng bố thì có. hihi. Chúc anh và gia đình thật nhiều sức khỏe!
www.Aquaking.vn

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #139 vào lúc: 30/07/2013 08:16:04AM »
Đây chỉ là thú vui thôi, việc bắt được bổi hay ko đó là chuyện phụ thuộc vào các yếu tố: yếu tố quan trọng nhất đó là bổi rừng, yếu tố thứ 2  là mồi, yếu tố thứ 3 là con người.... Anh thì cũng chỉ hên xui thôi, có những chuyến đi xa với sự đầu tư kỹ lưỡng nhưng có khi đầy, cũng có khi vơi và cũng có khi mo. Hôm bữa, anh cũng nói với em rồi đó. Chú Út cũng là người mới , nhưng mới ra kèo đầu chú ấy đã  tóm được điều đó có thể nói lên được rằng chú ấy đánh đúng cội con chim và ko thể thiếu yếu tố mồi chú ấy hay.
   Anh thì khá vô tư, chuyện đấu mồi sáp lá cà anh còn chơi được huống hồ gì đánh giao lưu 1 kèo, nhưng cái cốt là để tìm ra được cái chân lý hay dở ở chỗ nào để từ đó ae xác định đường hướng đúng đắn mà chơi chứ ko phải vì sự hiếu thắng hay ngông cuồng.
   Còn chuyện giang hồ đồn, anh chẳng hề lấy đó làm hãnh diện, với anh " người hay nói, khen trước mặt sẽ thường cười sau lưng". Con chim, con cò để giải trí làm giảm stress sau những ngày lao động mệt nhọc thôi.
   Hy vọng lần sau sẽ nhiều ae hơn đi cho vui, chú và anh cùng với mọi người sau khi đánh xong tập hợp lại làm 1 chầu thể hiện tình đoàn kết cũng như chia sẻ những tâm tư, nguyện vọng gì đó trong chuyến đi ví như em thích đi chỗ này hơn chỗ kia, con chim bổi nó chơi như thế phải đánh cách như thế nào hả chú Phương?....đại loại là thế. Đó mới thật sự trọn chữ "thú vui".
Cảm ơn Phương! Mong 1 ngày gặp lại.  _zoo_ _zoo_ _zoo_
www.Aquaking.vn

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent