Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Các bác chọn giùm hai con bổi.  (Đọc 1562 lần)

caphephanrang

• Chính thức
  • Thanks 75
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các bác chọn giùm hai con bổi.
« vào lúc: 21/06/2012 11:18:02PM »
Số là thế này!
Sau lễ lao động (1 tháng 5)  năm nay tôi phát hiện hai con hay, một con giọng đồng (son) một con giộng thổ, cả hai con đều tốt tiếng. Lúc ấy hai con mồi của tôi đang đổ lông te tua...và tôi nghĩ hai con bổi chắc cũng như mồi cũng đỗ lông không kém, nên không dám lên thế gù đấu với mồi dù đấu với nhau hơn cả tiếng đồng hồ... Về lâu về dài sợ bể mồi và bổi chai trận lụp nên rút.
Sau hơn tháng đợi chờ, con mồi đồng đã cứng lông và sung trở lại. Nên tuần rồi, ông anh đem con mồi đồng trở lại và tém luôn cả hai.
Khổ nỗi, thấy bổi hay thì ham thật nhưng nhà anh ta lại chật, lại có hai con bổi đang nuôi ở nhà nữa,  một con cũng đã trên 1 năm, con còn lại được 6 tháng ... nhiều quá rồi, nên anh chỉ chọn thêm 1 em... các bác góp ý kiến và chọn em con nào nên nuôi... con nào nên thả.
Đây là con thứ nhất có giọng đồng:
<iframe width="640" height="360" src="
" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Đây là con bổi có giọng thổ (nước ngoài , chưa chung cây):
<iframe width="480" height="360" src="

Đây là con có giọng thổ (chung cội):
Các pác cho ý kiến.
Thân,

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các bác chọn giùm hai con bổi.
« Trả lời #1 vào lúc: 22/06/2012 08:07:01AM »
bác nói chuyện vui đáo để, 2 con đều hay, căn me mãi mới lên tóm được, ấy thế mà ông anh của bác lại nhờ bác chọn dùm 1 con nuôi còn thả 1 con hí hí. Chỉ nghe có 1 đoạn thế này không nói lên được điều ghì bác ạ
« Sửa lần cuối: 22/06/2012 08:19:52AM gửi bởi TIENGQUE »

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 22/06/2012 08:11:27AM »
Úi cha ! ông caphephanrang về quê mà AE trong DĐ kg thèm hú một tiếc đi kiếm ăn chắc cú thế, thế là kg được nhé rút kinh nghiệm kỳ sau nha
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/06/2012 08:16:43AM »
anh cafephanrang có thể up clip từ đầu đến cuối của 02 em này được không anh?
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

caphephanrang

• Chính thức
  • Thanks 75
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/06/2012 09:50:47AM »
Úi cha ! ông caphephanrang về quê mà AE trong DĐ kg thèm hú một tiếc đi kiếm ăn chắc cú thế, thế là kg được nhé rút kinh nghiệm kỳ sau nha

Có gọi mấy cuộc điện thoại cho bác ấy chứ, nhưng đâu có thấy bác bắt điện đâu...

bác nói chuyện vui đáo để, 2 con đều hay, căn me mãi mới lên tóm được, ấy thế mà ông anh của bác lại nhờ bác chọn dùm 1 con nuôi còn thả 1 con hí hí. Chỉ nghe có 1 đoạn thế này không nói lên được điều ghì bác ạ

Úi cha, chuyện thả chim với tụi tui là bình thường. Bắt nhiều rồi chả biết làm gì, ăn thịt thì tụi tui không ăn, bán thì càng không... nên chỉ tặng cho bạn bè và thả thôi! Nhiều con hay lắm nhưng tướng xấu củng thả, già thả, nhẩy đêm nhiều thả, nuôi lâu năm không ra mồi thả...thậm chí bạn bè nói khích thả...hehe. Chủ yếu vui thôi... phải không các pác. .
Sau 3 tuần đi rút được một mớ, lựa cho bạn bè hết rồi còn lại những em không ai nuôi nữa thả như clip dưới đây:

Nói trước các bác, ở Phan Rang, bổi tôi cắt đuôi rồi mới thả... đừng nhầm là chim mồi ai xẩy, theo thì khổ lắm.
Hồi nảy gọi điện thoại cho ông anh, thì anh ta  quyết định thả con đồng rồi...anh ta nhận xét con thổ điều nước hơn con đồng.

Cảm ơn các bác đã quan tâm.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/06/2012 10:44:48AM »
Hí hí, nghe bác bảo thả là chuyện bình thường, chim hay cũng thả vì nhiều quá chả biết làm ghì, nghe tới đây em ngưỡng mộ bác quá, đang định ngỏ ý xin xỏ bác 1, 2 con về nuôi, vì trên em dễ ghì kiếm được chim Hay.
ay da, đọc xong thấy  bác nói một hồi thì chim thả lại là những con xấu, già, nhảy đêm, nuôi lâu, không bản lĩnh... thế có mà bằng huề hì hì.
Em thì không được may mắn như bác, chỉ có chim dở, chim mái, chim xấu thì mới dám thả hic híc vì em đi cả tháng, đỏ cả mắt mới tóm được 1, 2 con, mà em toàn mang về nhà, nhổ bớt 2,3 cọng lông cánh rồi thả cho mày khỏi đi xa, quanh ở nhà đến lúc xong lông thì đã làm cặp định cư luôn rồi hihi.
« Sửa lần cuối: 22/06/2012 10:49:15AM gửi bởi TIENGQUE »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 22/06/2012 12:38:03PM »
Bác Thức ơi cho em hỏi cái,

Bác nhổ lông cánh sau nó mọc ra k đi chỗ khác nữa à, e tưởng nso thích bay đâu thì bay chứ....

Mà nhổ thế nó đi bộ dưới đất k sợ chó mèo vồ hả bác, tối nó ngủ kiểu gì vậy

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 22/06/2012 01:52:31PM »
Ay da da, cái ông bác sỹ cu gáy này, em nhổ có 3 cọng mỗi bên thôi, nên nó bay đi kiếm mồi vô tư, chỉ có điều bay về chỗ cũ thì không nổi thôi. với lại còn phụ thuộc vào địa hình nữa, chỗ em có cây cà phê, cây mít, bơ...cây che bóng và những khe suối nên chim sẽ quanh quẩn ở đây. sau thời gian lông mọc xong thì đã bị mái dụ, hoặc dụ mái nên định cư luôn, giờ nhà em có cả chim bay về tận đầu nhà đấu với bổi. có điều muốn đánh được thì thật là khó nhằn hihi

caphephanrang

• Chính thức
  • Thanks 75
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/06/2012 09:36:12PM »
..........Em thì không được may mắn như bác, chỉ có chim dở, chim mái, chim xấu thì mới dám thả hic híc vì em đi cả tháng, đỏ cả mắt mới tóm được 1, 2 con,....

Úi cha bác này nói có đùa không đây!
Theo tôi chơi chim gáy thì phải đủ hai điều kiện " cần và đủ " mới đủ 100% cho việc phục bổi.
Cần:
-Con mồi: là chiếm hết 50%; điều này ai cũng biết miễn bàn.
Đủ:
-Tần suất: chiếm 10%, nghĩa là đi bao nhiêu lần trong tháng và chịu cày (chuyển bải, cội, khi thấy khó ăn) khi ở nơi bẫy.
- Con người chiếm 20%; đây là king nghiệm của mỗi người, ví dụ như là cách đánh, cách lập thế, đoán hướng....nói thì dễ nhưng mà thực hành là cả một vấn đề.
- Bãi đánh 10%.
- Thời tiết 8 %
- Hên xui 1%.
- Linh tinh 1%; dụng cụ, lụp, sào, câu lim....
Vậy theo bác có đủ hết các điều kiện ấy chưa, chứ nghe nói một tháng đi đỏ con mắt (đi nhiều) mà bắt được 1, 2 con... nghe mà ...
« Sửa lần cuối: 22/06/2012 09:41:01PM gửi bởi caphephanrang »

mrtaimun

• Tổng quan về cu gáy
  • Full Member
  • Thanks 17
  • Đồng Tháp
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/06/2012 10:25:35PM »
cách thúc mồi của em nó dấy
mrtai
0939998198 mr Tài