Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Đề nghị đấu giá bổi hay và mồi hay để giúp diễn đàn thêm sôi động  (Đọc 4308 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thưa các bác,

Em chợt nghĩ sao chúng ta không mang bổi hay ra đấu giá gây quỹ, mấy bác cao thủ bẫy được nhiều em hay, nuôi không hết....Trong khi trên diễn đàn rất nhiều người mới chơi muốn có được chú chim hay mà từ những người uy tín....

Để thu hút mọi người tham gia và có lợi ích cho việc phát triển bộ môn cu gáy....Em nghĩ nên đấu giá cu bổi hay mà các anh bẫy được mà nuôi không hết...

Kiểm định chất lượng sẽ do em Duy Cugayquangngai làm....Đây là ý kiến của em, ban điều hành thấy hay thì áp dụng nhé...

Vừa thiết thực vừa có lợi ích cho mọi người.....Sau đó nếu mà làm tốt ta đấu giá cu mồi ý....

hiepvt

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thưa các bác,

Em chợt nghĩ sao chúng ta không mang bổi hay ra đấu giá gây quỹ, mấy bác cao thủ bẫy được nhiều em hay, nuôi không hết....Trong khi trên diễn đàn rất nhiều người mới chơi muốn có được chú chim hay mà từ những người uy tín....

Để thu hút mọi người tham gia và có lợi ích cho việc phát triển bộ môn cu gáy....Em nghĩ nên đấu giá cu bổi hay mà các anh bẫy được mà nuôi không hết...

Kiểm định chất lượng sẽ do em Duy Cugayquangngai làm....Đây là ý kiến của em, ban điều hành thấy hay thì áp dụng nhé...

Vừa thiết thực vừa có lợi ích cho mọi người.....Sau đó nếu mà làm tốt ta đấu giá cu mồi ý....
Bạn rất giống ý tôi,đây là việc làm có ý nghĩa ...tiền thu được từ đấu giá có thể làm được nhiều thứ trong đó có buổi offline vào ngày 6 /11 tại Xi gòn !
Mưu sự tại nhân thành sư tại thiên

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào anh em !
anh em có lòng là rất tốt cái này tôi cũng đã nghĩ đến từ lâu  nhưng vật phẩm hiện tại thì chưa có ,nếu tôi ở quê thì sẵn sàng đưa 1 em bổi yêu ra đấu giá nhưng giờ trong sài gòn thì đành bó tay ( đấu giá chẳng thấy hình ảnh cu cò đâu hết thì mất vui ) , anh em nào có lòng thì cứ ủng hộ  _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_ rất cảm ơn những tấm lòng " Mạnh Thường Quân "
còn việc chọn bổi thì là tấm lòng của anh em , chúng ta không nên từ chối dù tốt hay xấu tấm lòng là trên hết không cần phải thẩm định nghề chơi tùy sở thích của mỗi người mà .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thưa 2 bác,

Em có vài ý kiến sau khi 2 bác góp ý như thế này:

1, Việc bổi hay để mang ra đấu giá thì em nghĩ không thiếu, các cao thủ ngày ngày post trên diễn đàn bẫy được e này, e kia, nuôi làm mồi, rồi đem cho đem tặng....Đây là cái quý.....Tuy nhiên trong 10 em đem cho chẳng hạn, thì chỉ cần chích 1 em ra để mang ra đấu giá là ok.

2, Vì sao phải thẩm định cu: Mọi việc thẩm định cũng chỉ mang tính tương đối, do con cu hay còn phụ thuộc cách nuôi và điều kiện sống. Tuy nhiên tiền thì khó kiếm, diễn đàn thì rộng bao la, có ở gần nhà nhau đâu mà lòng tin bền vững được.....Nên để giảm thiểu rủi ro cho cả người bán bổi và ng đấu giá....Cũng như tạo uy tín cho các con cu được đấu giá.....Cần phải có 1 ban thẩm định, với các yếu tố kinh nghiệm, kiến thức, đạo đức.....Ban này nên có ít nhất 3 người, cho đảm bảo tính công bằng không thiên vị.

3, Cách thẩm định: Việc này dễ thôi, Mod nên chọn những ai có thiện chí muốn giúp.....Việc mà gặp nhau trực tiếp để cùng kiểm tra cu là khó, nhưng các cao thủ khi nhìn ảnh chụp thì cũng thấy được phần nào......

Nên em đề xuất, 1 người ở SG đủ kỹ năng nhất, sau khi có người muốn đấu giá bổi:

B1:  Yêu cầu họ gửi bổi về cho mình....Làm các biện pháp chụp ảnh, kiểm tra thực tế với con cu. 1  hoặc 2 ngày.

B2:  Mail cho 2 người còn lại.....Trao đổi xem có những nước chơi gì bla bla.....Sau khi chốt xong thông tin, viết ra 1file PDF về lý lịch của nó(Bắt như thế nào, bao lâu, có gì hay khi bắt, nước chơi ra sao, giọng gì......). 2 ngày.

B3: Tiến hành thông báo đấu giá, bước giá nên nhỏ thôi để tránh cay cú ăn thua và tạo điều kiện cho nhiều người tham gia. Ở đây là ta đánh vào tâm lý Cu hay mà giá lại tốt hơn là mua ngoài thị trường. Chắc chắn sẽ thu hút nhiều người tham gia diễn đàn.

* Lưu ý:

- Để các thành viên có trách nhiệm trong khi đấu giá, giảm bớt các phiền toái. Nick được đấu giá phải có số lượng bài viết tham gia với số lượng là A, (Đảm bảo các tiêu chí có giá trị, không kiểu vào post nội dung như mình thấy đẹp quá, để lấy số lượng post).

- Lợi ích: Thực tế trên diễn đàn nhiều người tham gia, tuy nhiên ngại post bài nếu là cao thủ do chưa có gì hấp dẫn. Nhiều khi thành viên mới có thắc mắc, bài trả lời cũng qua loa.....Khi có mục tiêu là bổi hay, 1 là họ sẽ chủ động post bài để chia sẻ kinh nghiệm khi muốn đủ điều kiện đấu giá, hoặc là sẽ trả lời các câu hổi của người mời....Việc này giúp kích thích hoạt động trên diễn đàn của cả người mới và cũ......

4, Lợi ích thiết thực của đấu giá:

- Em nghĩ việc hiến bổi free để đấu sẽ không hiệu quả, vì không phải ai cũng nhiều bổi, hay tâm huyết với diễn đàn mà làm việc đó, chưa kể xa xôi dễ tạo ra tâm lý ngại. Điều này cũng đúng thôi, vì đây là tư lợi của mỗi con người. Tiền ai mà không tham.

- Em đề xuất là nếu có người đấu giá. Thì Mod tạm định giá khởi điểm cho cu bổi ở 1 mức giá bằng khoảng 60 -> 80% với giá trị thực của nó nếu bán trên thị trường dựa vào ưu điểm của nó. Sau khi đấu giá xong có kết quả cuối cùng. Thì có 2 cách tính mang lợi cho cả 2 bên:

Cách 1: Chia 50:50. Họ lấy 50, quỹ của diễn đàn thu 50.

Cách 2: Họ lấy số tiền tương ứng với giá khởi điểm (Giá rẻ hơn 1 chút so với thị trường đã được thỏa thuận giữa diễn đàn và họ giao động từ 60% - 80% giá trị thực). Số còn lại do mọi người trả giá cao hơn, Diễn đàn thu.

- Hiệu quả của cách làm: Đánh thẳng vào tâm lý muốn có lợi ích của anh em, vì 1 con bổi hay thì chả ai muốn cho đi cả, trừ khi người đó có quá nhiều lựa chọn, hoặc người được cho là người thân thiết. Chúng ta cũng không thể tuyệt đối là chỉ cần người tâm huyết cho diễn đàn, còn ai tư lợi thì không cần. Nếu vậy thì khó đi lên và mở rộng. Em thiết nghĩ tạo ra 1 cơ chế, thỏa mãn nhu cầu bán của vài anh em, và đăc biệt nhu cầu mua cu bổi của nhiều anh em mới chơi. Đây là 1 cách tạm thời để diễn đàn thu hút thêm kinh phí hoạt động. Cộng thêm là định hướng lâu dài.

- Khi có kinh phí hoạt động rồi, chắc chắn ta sẽ tổ chức được các cuộc thi nho nhỏ hoặc những chuyến đi nho nhỏ bẫy ở những nơi gần với toàn bộ chi phí do diễn đàn chi trả và a e góp thêm 1 phần rất nhỏ....Nếu như vậy thì e nghĩ chúng ta sẽ chuyên nghiệp hơn.

5, Mục tiêu lâu dài:

- Khi đã có 1 chuyên mục hay, e nghĩ a e sẽ háo hức chờ đợi những em bổi hay để tham gia diễn đàn.

- Sau khi mục đấu giá bổi hay ổn định:  Là lúc chúng ta thay thế mục trao đổi mua bán bằng mục đấu giá hoặc mua thôi. Lúc đó diễn đàn sẽ là Siêu thị, ai muốn bán gửi thông tin, nếu thấy đủ tiêu chí ta mới post lên. Như 1 trang rao vặt, tuy nhiên chỉ có mod là người duy nhất up thông tin bán, ai có nhu cầu mua tự vào trả giá.....Việc này chắc lâu dài mới làm được, vì nếu bài bản phải có ng giám sát và trả lương cho họ, nhưng nếu làm được thì sẽ là cách tạo nguồn thu duy trì hoạt động. Bởi vì tiền hoạt động của web đang do 1 ai đó tài trợ, anh em vào toàn free không phải đóng góp, nên việc chúng ta mua bán với giá hợp lý và trích nguồn thu làm quỹ, thì em nghĩ rất sòng phẳng và không ai nói được gì cả.

- Khi đã có quy chế ràng buộc, mọi người sẽ tham gia bài viết nhiều hơn khi họ muốn được đấu giá và những người nhiều thắc mắc được giải đáp.

- Mod cũng nên tìm hiểu cái hay của các diễn đàn khác, để áp dụng nếu phù hợp và cải tiến nếu cần. Như vậy thì cugay.org

- Lâu dài thì e thấy để thu hút. Thì việc hệ thống lại nội dung bài viết, định kỳ hàng tuần có 1,2 bài hay về cách chơi, cách nuôi..... Như vậy sẽ dễ thu hút anh em có nhu cầu thêm kinh nghiệm. Hiện diễn đàn nhiều mục quá, gây phân tán nội dung. Em có góp ý vậy, các Mod xem nhé.

Việc này dễ làm mà hi hi
« Sửa lần cuối: 14/10/2011 09:36:21AM gửi bởi ngoductam »

lamquangnha

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
           Cám ơn ý kiến đóng góp của Ngô Đức Tâm! theo tôi nghĩ nếu có đấu giá thì chỉ đấu giá cu mồi thôi, chứ cu bổi thì giá trị thực cũng tầm hai trăm nghìn là hết giá, nên chăng ai có lòng thì tặng cu bổi cho diễn đàn làm quà trong ngày offline với hình thức rút thăm may mắn.

Thôi thì tôi xin mở màng gửi tặng 01 con cu bổi mới bắt sáng nay (14/11/2011), em này một hậu, tiếng lớn, giọng thổ - đồng, thúc nhặt hơi kéo dài, và dưới đây là hình em nó

Chú ý: Từ hôm nay đến ngày offline nếu có bắt được bổi khá thì tôi sẵn sàng tặng tiếp cho diễn đàn
« Sửa lần cuối: 14/10/2011 12:42:12PM gửi bởi Lâm Quang Nhã »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hoan hô a Nhã đã hưởng ứng...

Anh ơi, ở SG vẫn có nơi bán tới 300 - 400....Gặp e nào hay là tới cả triệu đấy anh à.....

Được anh tặng vậy quý hóa quá.....

Em Duy vào chủ trì vụ này đi em, mới bước đầu chắc còn lủng củng, nhưng đấu thử 1 em xem sao.....Hay dở em này ntn thì nhường Duy

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi đẹp quá. Hòm phiếu hôm đó chỉ có mỗi tên em thôi các bác ạh  =)) =)) =))
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào cả nhà !
trước tiên xin cảm ơn ý kiến đóng góp rất quý báu của anh Tâm , chắc vấn đề này sẽ được đưa ra thảo luận chính tại buổi offline (6/11) tới đây  _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
anh nhã ơi con bổi có cái đầu và cái mỏ đẹp quá , anh chịu khó chụp vài kiểu ảnh cho đủ mọi góc cạnh để anh em xem chim cho dễ nha anh ?
thân chào

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Quá hay. bạn NGo Duc Tam. thich hợp cho nhiều người.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em đề nghị với tấm lồng của anh Nhã sau khi e Duy kiểm định xong. Sẽ mở phiên đấu giá thử nghiệm. Mod nên quy định ngay là thành viên dc đấu giá có tối thiểu 3 bài viết trên diễn đàn chẳng hạn để làm thí điểm....

Giá khởi điểm e nghĩ là 5.000 vnd hoặc 10.000 vnd là hợp lý với tấm lòng tặng Free của a Nhã.....Bước giá 1 lần trả chỉ được 5000 1 lần, không được quá.....Để chúng ta sẽ có lại những người kiên trì và thành tâm nhất.....Thời gian đấu giá các anh nên trao đổi thêm với nhau không để quá dài và quá ngắn.....

Em nghĩ nên căn vào thời gian anh em lên đông nhất dựa vào việc Mod kiểm tra qua server, và thông báo ngày giờ cụ thể....Để anh em tề tựu.....Đặc biệt các bạn mới chơi như em.....

Đề nghị đấu giá sớm, e sẽ mở hàng em này.......Các cao thủ có bổi hay, giá hữu nghị hãy mở lòng để các đàn em chúng em có cơ hội được nuôi chim quý mà giá phải chăng, cũng như giúp diễn đàn chúng ta đi  lên 1 cách bài bản....
« Sửa lần cuối: 15/10/2011 12:49:51AM gửi bởi ngoductam »

chichnho8x

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của anh Tâm. Hiện nay trên diễn đàn của mình có rất nhiều người ham mê và yêu cu gáy nhưng không hẳn mọi người đã có được 1 em cu đẹp( do có nhiều yếu tố: hiếm chim, giá chim quá cao, chưa biết chọn chim.......). Vì vậy đây là dịp để những những người mới chơi cu như em đây có cơ hội được nuôi một con chim tốt. Rất cảm ơn các bác đã có lòng đấu giá bỗi.
Tóm lại: Nói gì thì nói. mấy cái vụ bỗi hay là em mê lắm. vừa ít money lại vừa có nhiều hi vọng  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Các bác nhường cho em 1 vé nhé! Được vụ nay em xin mời cả nhà cùng  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_

_yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _
« Sửa lần cuối: 15/10/2011 01:04:26AM gửi bởi chichnho8x »
Hồ soi bóng trúc tương tư đợi
Nước ngắm hình mây thổn thức chờ!!!!

dkn193

• Chính thức
  • Thanks 0
  • Không Có Cu
    • Xem hồ sơ cá nhân
cho em hỏi là những anh em ở ngoài bắc thì thì giao tiền và nhận chim thế nào ạ ?

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
cho em hỏi là những anh em ở ngoài bắc thì thì giao tiền và nhận chim thế nào ạ ?

Cái này thì dễ lắm bạn,

1, Là niềm tin vào uy tín của Mod trên diễn đàn. Nên mình nghĩ sau khi chốt giá bạn sẽ chuyển tiền vào tk của diễn đàn.

2, Sau khi nhận được tiền, Mod sẽ chủ động gửi chim cho bạn. Hiện tại mình đã gửi 6 em ra Hn thông qua đường tàu hỏa, giá cả tầm 100/1e.

3, Trong trường hợp nếu Mod làm việc k uy tín, thì lúc đó cũng dễ xử lý thôi bạn nhỉ.

BG

dkn193

• Chính thức
  • Thanks 0
  • Không Có Cu
    • Xem hồ sơ cá nhân

Cái này thì dễ lắm bạn,

1, Là niềm tin vào uy tín của Mod trên diễn đàn. Nên mình nghĩ sau khi chốt giá bạn sẽ chuyển tiền vào tk của diễn đàn.

2, Sau khi nhận được tiền, Mod sẽ chủ động gửi chim cho bạn. Hiện tại mình đã gửi 6 em ra Hn thông qua đường tàu hỏa, giá cả tầm 100/1e.

3, Trong trường hợp nếu Mod làm việc k uy tín, thì lúc đó cũng dễ xử lý thôi bạn nhỉ.

BG
Cám ơn bác
Em mới vừa mới tập chơi chim Cugay, nên rất ủng hộ chương trình đấu giá chim bổi của diễn đàn
Em nghĩ là các bác mới tập chơi như em và các bác đam mê chơi cu cũng ủng hộ chương trình này
Chúc diễn đàn ngày càng đông anh em chơi cu tham gia giao lưu và học hỏi

tranlongkt

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Khi nào thì chương trình bắt đầu vậy ?
lúc đó vật phẩm sẽ có ... lý lịch trích ngang và kèm theo ảnh nữa, đúng ko???

lamquangnha

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
           Cám ơn ý kiến đóng góp của Ngô Đức Tâm! theo tôi nghĩ nếu có đấu giá thì chỉ đấu giá cu mồi thôi, chứ cu bổi thì giá trị thực cũng tầm hai trăm nghìn là hết giá, nên chăng ai có lòng thì tặng cu bổi cho diễn đàn làm quà trong ngày offline với hình thức rút thăm may mắn.

Thôi thì tôi xin mở màng gửi tặng 01 con cu bổi mới bắt sáng nay (14/11/2011), em này một hậu, tiếng lớn, giọng thổ - đồng, thúc nhặt hơi kéo dài, và dưới đây là hình em nó

Chú ý: Từ hôm nay đến ngày offline nếu có bắt được bổi khá thì tôi sẵn sàng tặng tiếp cho diễn đàn

Các anh em lại dẫn dắt vấn đề đi quá xa rồi! Ý của tôi là nếu được chỉ đấu giá chim mồi thôi, chứ bổi thì không thể đấu giá vì hai lý do:
- Giá trị thực không cao.
- Chưa biết gáy, thúc, gù ... thì dựa vào đâu mà kiểm chứng là bổi hay, bổi dở.
         Chính vì thế tôi vận động anh em hiến tặng chim bổi cho diễn đàn, để diễn đàn có những món quà nho nhỏ gửi tặng anh em nhân ngày tổ chức offline (6/11/2011) theo hình thức rút thăm may mắn kia mà.
« Sửa lần cuối: 15/10/2011 05:22:36PM gửi bởi Lâm Quang Nhã »

lambinhthuan

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
anh nhã nói đúng đó anh em à,đấu giá mồi thì hay hơn ,mắt thấy tai nghe,bỗi thì nhiều quan điễm khác nhau nên khó lắm,hay voi người này nhưng chưa chắc hay với người kia,hơn nưa nhưng anh em mới chơi thích đươc nghe được thấy,và nhận xét khách quan hơn,thân.

chichnho8x

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nếu nói như vậy thì những người mới chơi và ở xa ( ngoài Bắc) thì sẽ ít ( hoặc khó) có cơ hội để có được chú chim nhìn bề ngoài có tiềm năng ( vì nhận định và đánh giá qua hình thức bên ngoài) hay sao các anh???? =(( =(( =(( =(( =(( =(( =(( =(( =(( =(( =((
Hồ soi bóng trúc tương tư đợi
Nước ngắm hình mây thổn thức chờ!!!!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào anh em !
cái này cũng khó đó nhỉ ?
bổi đêm ra đấu giá thì phải là bổi xịn nước chơi ngoài rừng  như là chim mồi , phải là 1 mãnh tướng ngoài rừng và có tương lai sau này là 1 chú mồi hay , chứ bổi thường thường đêm ra đấu giá dễ mang tiếng lắm
( có bổi hay rồi mới chỉ là 50% thôi còn về cách nuôi dưỡng , đaò tạo huấn luyện ra sao cho nó thành tài nữa mới là chuyện khó , đó là 50% còn lại là do chủ nhân sở hữu nó quyết định , )
chắc vấn đề này phải nghiên cứu kỹ lưỡng mới thực hiện được, chứ không thế làm theo phong trào được  !
thân chào !

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Mình nghĩ những phụ kiện , lồng, trại hoặc chim cò của anh em có lòng hảo tâm tặng diễn đàn để đấu giá gây quỹ là tấm lòng anh em dành cho diễn đàn nên rất đáng quý nên dù là mồi hay bổi đều có thể đấu giá theo ý nguyện của chủ nhân.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent