Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cụt chân vỡ đầu  (Đọc 2477 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cụt chân vỡ đầu
« vào lúc: 31/08/2011 11:16:05AM »
E mới ra chợ cứu 2 em bị ngược đãi

1, Em cụt chân: theo  như e quan sát là bị bẩm sinh, mua về ăn uống đầy đủ, bớt rụng lông do k bị các con khác đạp lên......Khổ nỗi 1 chân nên di chuyển khó khăn, do đáy lồng hở, các bác tư vấn giúp em xem nên mua lồng gì cho phù hợp....và chế độ ăn uống với em này có gì cần thay đổi không.

2, Em vỡ đầu: Em này nửa hộp sọ phía trên bay sạch lông, lồi vỏ sọ, máu me đã khô.....Không hiểu tai nạn kiểu gì hay húc lồng cỡ nào mà nặng thế, chưa bao h thấy như vậy....Do mất vệ sinh lại thêm đau mắt, e đang chữa trị có vẻ đã đỡ hơn......Các bác tư vấn giúp em làm sao cho da đầu e ý liền và mọc lại, rồi mọc lông như các con khác nhỉ.........Vì thấy nửa phần đầu là k còn gì, chứ k kiểu rách 1 ít như các con khác

Khẩu phần ăn của 2 em này là: Thóc, kê, khoáng, nước. Sáng nào cũng tắm nắng. Đặc biệt là e cụt chân là đực, e vỡ đầu là cái, rỉa lông cho nhau tình cảm lắm, mà chắc anh kia chả có khả năng sinh sản, vì đứng sao mà vững dc

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cụt chân vỡ đầu
« Trả lời #1 vào lúc: 31/08/2011 12:02:29PM »
đúng tiêu chí bảo tồn luôn đấy  _gjob_

gắng lên a! chắc k chết đâu, chó liền da gà liền xương mà

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 31/08/2011 01:20:47PM »

1, Em cụt chân: theo  như e quan sát là bị bẩm sinh, mua về ăn uống đầy đủ, bớt rụng lông do k bị các con khác đạp lên......Khổ nỗi 1 chân nên di chuyển khó khăn, do đáy lồng hở, các bác tư vấn giúp em xem nên mua lồng gì cho phù hợp....và chế độ ăn uống với em này có gì cần thay đổi không.

2, Em vỡ đầu: Em này nửa hộp sọ phía trên bay sạch lông, lồi vỏ sọ, máu me đã khô.....Không hiểu tai nạn kiểu gì hay húc lồng cỡ nào mà nặng thế, chưa bao h thấy như vậy....Do mất vệ sinh lại thêm đau mắt, e đang chữa trị có vẻ đã đỡ hơn......Các bác tư vấn giúp em làm sao cho da đầu e ý liền và mọc lại, rồi mọc lông như các con khác nhỉ.........Vì thấy nửa phần đầu là k còn gì, chứ k kiểu rách 1 ít như các con khác

Khẩu phần ăn của 2 em này là: Thóc, kê, khoáng, nước. Sáng nào cũng tắm nắng. Đặc biệt là e cụt chân là đực, e vỡ đầu là cái, rỉa lông cho nhau tình cảm lắm, mà chắc anh kia chả có khả năng sinh sản, vì đứng sao mà vững dc
ngoductam khéo lo . Nó sẽ có cách khắc phục . Cụt hai chân thì đối với chim cũng khó thật nhỉ . Còn cụt một chân chắc là vẫn được ! _handup_
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Nhựt Đức

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/08/2011 04:03:35PM »

con em nó cũng bị bể đầu bây giờ đã lành nhưng không biết nó có đề lại sẹo hay ko, ko  biết nó có anh hưởng giọng gáy của các me đó ko. Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn _help_ _help_ _help_ _help_ _help_ _help_ _help_ _help_ _help_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 31/08/2011 07:37:14PM »
Mình có chút ý kiến con cụt chân mình nên nuôi ở lồng có đáy liền bỏ đất vô trong cầu đứng thấp cho em nó mau khỏe và quen dần với 1 chân, con mất da đầu thì ko lo lắng nhiều, nuôi trong lồng lớn hoặc lồng cao phủ vào trong trên đầu lồng tấm màn hay vải để chú nó có tung cũng ko sao, còn nếu có tay nghề phẫu thuật thì a kéo da khâu lại cho nó.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 04/09/2011 05:01:31PM »
Tình hình là em tính thả chúng nó về thiên nhiên sau khi hồi phục sức khỏe, hiện 2 e này bị cắt đuôi, nhưng cánh k bị cắt.............Theo e nhớ là vẫn bay được, và e cụt chân thì e nghĩ ở thiên nhiên vẫn sống được.............Các bác cho em ý kiến nhé.

E vỡ đầu đang có tình trạng ngứa do liền da, nên dùng chân gãi lên đầu nhiều, thi thoảng dụi mắt, e đã nhỏ nc lá khổ qua 4 lần, đỡ rồi lại dụi, k biết có cách nào khắc phục ko.............Ngoài ra da đầu nó bị tan tành vậy có cơ may mọc lông trở lại k các bác.

StevenVan

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 12/03/2012 06:48:24PM »
 bác chăm kĩ kĩ xíu em nó xung ah gần nhà em cũng có con bỗi cụt giò nó gù nghe nóng lạnh bẫy cây nó không nhảy bẫy đất thì nó né giò   *><*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent