Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu khách nhà tôi đã đẻ trứng!!!  (Đọc 1262 lần)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu khách nhà tôi đã đẻ trứng!!!
« vào lúc: 04/06/2013 06:01:18AM »

Các bác cu thủ thân mến,

Tình hình là sau mấy tháng mong mỏi được nghe vài tiếng gù của em cu khách thứ nhất mà không được, sáng nay tôi đã nhận được câu trả lời: Em là cu khách mái  =)). Mấy hôm nay nhìn thấy em này nằm xù xù trong lồng tôi cứ tưởng em nó bị ốm, hóa ra là đòi ấp trứng các bác ạ. Nhìn quả trứng trắng xinh xinh vui quá, nhưng mà biết làm gì với quả trứng không trống này bây giờ, thôi đành nhìn ngắm làm kỉ niệm. Được cái em này ăn thóc tiêu của bạn Huy  *><* và ăn thêm it kê nên cũng đủ can-xi, vỏ trứng rất dày chứ không bị vỡ như những lần trước. Gỉải pháp bây giờ có lẽ là chuẩn bị 'xây chuồng cao tầng' để nuôi cu gáy sinh sản thôi  _yahoo_.

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Re: Cu khách nhà tôi đã đẻ trứng!!!
« Trả lời #1 vào lúc: 04/06/2013 08:14:57AM »
Mình cũng cố nuôi ghép đẻ nhưng mãi mà chưa thành công.
Con mái có đẻ, có trống, có ấp nhưng chỉ được mấy hôm là bị phá ổ (Không biết nó phá hay "chồng" nó phá  :d)

Các bác cu thủ thân mến,

.... vỏ trứng rất dày chứ không bị vỡ như những lần trước. Gỉải pháp bây giờ có lẽ là chuẩn bị 'xây chuồng cao tầng' để nuôi cu gáy sinh sản thôi  _yahoo_.

Như bạn nói thì bạn cũng đã từng nuôi đẻ, sao bạn không tìm trống cho em nó?
Không biết cảm giác chăm chim non như nào, cảm giác có vui sướng như mình chăm con không nhỉ?! :d
Chúc bạn ghép đẻ và nuôi sinh sản thành công! _zoo_
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 04/06/2013 09:44:18AM »

À, mấy lần trước là em cu mái khác cũng đẻ vài lượt trứng, nhưng mà em nó thiếu can-xi trầm trọng nên lần nào đẻ ra trứng cũng bị vỡ, thế cho nên không ấp được. Mà hồi đó mình đâu đã biết đến diễn đàn này nên chẳng nghĩ ra là mua trống về ấp, khéo lại cho 2 mái ở với nhau lại thành bọn les ý chứ  :)). Cảm giác chăm chim con chắc là cũng vui lắm, vì mình thấy bảo nhiều người coi em gáy nhà họ như con rồi ý  (*)(*)

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 04/06/2013 11:30:05AM »

À, mấy lần trước là em cu mái khác cũng đẻ vài lượt trứng, nhưng mà em nó thiếu can-xi trầm trọng nên lần nào đẻ ra trứng cũng bị vỡ, thế cho nên không ấp được. Mà hồi đó mình đâu đã biết đến diễn đàn này nên chẳng nghĩ ra là mua trống về ấp, khéo lại cho 2 mái ở với nhau lại thành bọn les ý chứ  :)). Cảm giác chăm chim con chắc là cũng vui lắm, vì mình thấy bảo nhiều người coi em gáy nhà họ như con rồi ý  (*)(*)
Cái này chị tìm thêm một gáy khách đực nữa là ok. Thấy chị bảo có người xem cu gáy như con thật ngữong mộ quá đi!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #4 vào lúc: 04/06/2013 04:05:56PM »

chào bạn . mình thấy bạn là người yêu quý chim như thế chắc sẽ là người chủ rất tốt , mình cũng vừa có một đôi cu non đến giờ vừa biết mổ .do mình để bố mẹ chúng nuôi nên chim con vẫn nhát người không được như chim nuôi đút . bạn cho mình địa chỉ mình tặng bạn đôi chim non đó . bạn lên hệ số đt 0988912999 để mình gửi cho bạn
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/06/2013 10:06:36PM »
Đúng rồi đẻ thì vẫn cứ đẻ còn vấn đề nó có ấp hay không mới quan trọng, nhưng quan trọng hơn nữa là nó ấp rồi có nở được con không thì cả là vấn đề. nhà cũng có một đôi uyên ương chúng rất quấn quýt nhau nhưng sau khi đẻ vài ngày không biết sao thấy quả trứng nó lại bay ra ngoài (hy vọng cặp trai tài gái sắc nó sẽ có những đứa con ưng ý).

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/06/2013 11:53:53PM »

Bạn Cu gáy Móng Cái ơi, cảm ơn tấm lòng của bạn. Nhưng mình ở Hà Nội nên sợ xa Móng Cái quá, cu non mà di chuyển xa như vậy sợ không có lợi cho sức khỏe. Bạn đã có kinh nghiêm nuôi gáy đẻ và chăm cu non thì chăm sóc 2 em nó sẽ tốt hơn mình nhiều  :d. Con nào nhà mình dù hay dù dở cũng được yêu quý như con, nhưng mà điều đó vẫn chưa đảm bảo là mình chăm con tốt đâu bạn ạ  =)).

Nếu bạn vẫn có nhã ý muốn tặng mình thì có  khi nuôi lớn hơn đến khi mổ thóc được và to khỏe hơn thì mình xin nhận nhé  _yahoo_.

Chúc bạn mọi sự như ý. (Biết trước được tặng nhiều thế này có phải là đỡ mất công đi lùng sục khắp nơi khổng nhỉ ??? *><*). Một lần nữa xin cảm ơn diễn đàn  :d

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #7 vào lúc: 06/06/2013 01:20:09AM »

Bạn Cu gáy Móng Cái ơi, cảm ơn tấm lòng của bạn. Nhưng mình ở Hà Nội nên sợ xa Móng Cái quá, cu non mà di chuyển xa như vậy sợ không có lợi cho sức khỏe. Bạn đã có kinh nghiêm nuôi gáy đẻ và chăm cu non thì chăm sóc 2 em nó sẽ tốt hơn mình nhiều  :d. Con nào nhà mình dù hay dù dở cũng được yêu quý như con, nhưng mà điều đó vẫn chưa đảm bảo là mình chăm con tốt đâu bạn ạ  =)).

Nếu bạn vẫn có nhã ý muốn tặng mình thì có  khi nuôi lớn hơn đến khi mổ thóc được và to khỏe hơn thì mình xin nhận nhé  _yahoo_.

Chúc bạn mọi sự như ý. (Biết trước được tặng nhiều thế này có phải là đỡ mất công đi lùng sục khắp nơi khổng nhỉ ??? *><*). Một lần nữa xin cảm ơn diễn đàn  :d

mình thấy bạn thích và yêu chim mặc dù ít kinh nghiệm nhưng cu gáy non cũng dễ nuôi mà , chim non  4 tháng đã đang tập gáy rồi , bạn thích cu khách nuôi chim non sẽ nhanh hơn bổi. bạn cho mình địa chỉ để mình gủi bạn ra lấy cho gần đợi 1 tuần nữa chim biết ăn thóc mình sẽ gửi cho bạn còn cách nuôi và chăm bạn có thể tham khảo các bài viết trên diễn đàn các cu thủ đã viết chia sẻ rất nhiều . chúc bạn sớm thành nghệ nhân thân chào
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent