Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy hai hậu có nên chọn làm mồi cây không?  (Đọc 10793 lần)

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy hai hậu có nên chọn làm mồi cây không?
« vào lúc: 26/07/2012 10:06:18AM »
Minh muon hoi các gần xa về cách gáy của một con chim mồi, theo các bạn khi chọn một con mồi cho tuong lai thì nhưng chú chim gáy 2 hậu hoặc hai hậu lỡ có nên chọn làm mồi cây không?
« Sửa lần cuối: 26/07/2012 10:16:55AM gửi bởi Cugaybinhduong »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu gáy hai hậu có nên chọn làm mồi cây không?
« Trả lời #1 vào lúc: 26/07/2012 10:25:19AM »
Minh muon hoi các gần xa về cách gáy của một con chim mồi, theo các bạn khi chọn một con mồi cho tuong lai thì nhưng chú chim gáy 2 hậu hoặc hai hậu lỡ có nên chọn làm mồi cây không?
Mình cũng không thích chim hai hậu lắm. tuy nhiên lại có duyên với chim hai hậu. Hiện trong nhà còn 3 con bổi hai hậu. một con mồi tập giọng đồng hai hậu. con mồi chủ lực mắt đỏ cũng đồng lỡ thổ hai hậu. Những con hai hậu thường có tốc độ gáy chậm hơn trơn, một hậu tuy nhiên cũng không có vấn đề lớn quá miển là nó chơi được. Thằng em mình thì cực ghét hai hậu nên mình nguyện làm bể chứa hai hậu cho nó. Cúc cu cu cu cu ( Sinh ) :)) :)) :)).
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/07/2012 11:15:39AM »
Hai hậu mà chơi hay gù dai giọng tốt liệu có nên làm mồi cây không ,quan trọng nhất là bắt được bổi. chúc thành công !
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/07/2012 11:59:14AM »
 :d cu 1 Sinh cu 2 Lão cu 3 Bệnh cu 4 Tử . Mình thấy mồi hay đa số cu 1 mình thì có rất nhiều bổi cu 2 để 1 thời gian xem có em nào lên mồi được không  :d nghe gáy cũng khá thich hay hay bat tay mà thấy mồi 2 hậu vẩn bắt bổi như thường
« Sửa lần cuối: 26/07/2012 12:00:50PM gửi bởi cugaytanphu »

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/07/2012 01:50:02PM »
Ko nên đâu đưa mình nuôi cho, mà giọng thổ thì càng thích nuôi hihihoho..............................haha.....................hehe........huhu trời ơi chưa đủ 50 chữ nữa mệt quá xá là mệt
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 27/07/2012 10:34:19AM »
Thật ra mình thăm dò ý kiến chút xíu thôi, ngoai trừ 3 hau tro lên thi ít duoc chọn làm mồi cây. Quan điểm chọn hai hậu thì tùy vùng, nhưng cái chung là vẫn duoc chọn. Một đặc điểm quan trọng là gáy 2 hậu trở lên hay có tật thúc lợi cốt nen một số nguoi phải chờ nó thúc thế nữa mới chọn. AE nào có mồi chiến hai hậu nhớ Post hìn hay video lên nhé!

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 27/07/2012 11:37:40AM »
(Cúc) cu cu cu cu  ( sinh )   . cái này là tử rồi, sinh gì.... (*)(*) do từ đầu khác âm nên không được tính  :-SS =))

Quá ít ký tự để đăng bài. Bài viết phải có ít nhất 50 chữ!
Quá ít ký tự để đăng bài. Bài viết phải có ít nhất 50 chữ!
 _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/07/2012 12:32:41PM »
anh Nhân có con nào gáy 1 tiếng gù 1 tiếng không, ngày trước ông anh em có 1 con mà nó chết mất rồi, vừa rồi mới mua dc 1 con như thế nữa, hôm nào có hình em post cho anh em coi thử !

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 27/07/2012 12:58:42PM »
anh Nhân có con nào gáy 1 tiếng gù 1 tiếng không, ngày trước ông anh em có 1 con mà nó chết mất rồi, vừa rồi mới mua dc 1 con như thế nữa, hôm nào có hình em post cho anh em coi thử !

Mình chưa có con nào gáy một tiếng gù một tiếng cả. Chỉ có con Ba tạ thúc mắt me ( hồi năm ngoái), năm nay thì thúc một tiếng đổ một dây. Đang chập chờn nữa chìm nữa nổi, không biết sau này nổi hẳn thì thế nào. Trước thì có con mồi gáy gọi rồi gù rồi thúc tùm lum không theo qui luật nào khi chưa có bổi nhưng nay cũng không còn. Có clip bạn cho anh em thưởng thức con chim của bạn nhé.
Hình con ba tạ nè :http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=2770.0

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/07/2012 01:04:18PM »
:d cu 1 Sinh cu 2 Lão cu 3 Bệnh cu 4 Tử . Mình thấy mồi hay đa số cu 1 mình thì có rất nhiều bổi cu 2 để 1 thời gian xem có em nào lên mồi được không  :d nghe gáy cũng khá thich hay hay bat tay mà thấy mồi 2 hậu vẩn bắt bổi như thường

Nên nuôi hai hậu khi mình già thì ok.vì... con 2 tời khi mình lao mới thấy con hay.hi...còn hơn con 3 tới khi mình bệnh sắp chết mình mới thấy con hay, còn con 4 tới khi mình chết mình mới thấy con hay...nói chung số lượng nhiều thì con hay nó cũng nhiều.ngàn con có một con 4 thì chắc gì hay, chứ ngàn con có 999 con một thì tất nhiên là bèo gì cũng có 100 con hay.tính theo xác suất quả đúng là con 3 và 4 khó có con hay thật,cũng như con trơn chắc gì con nào cũng hay,gián cánh,liên cườm...cũng vậy.còn con 2 hay thì cũng đầy.nói chung con nào hay là nó hay.con 2 gáy âm đồng thổ hơi rung thì...tuyệt,nghe tròn tiếng mà đã lắm...
« Sửa lần cuối: 27/07/2012 01:25:03PM gửi bởi CUGAYBINHDINH »
Bình Định Quê Tôi..!

bless263

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/07/2012 07:28:49PM »
hi mình cũng có em mồi 2 hậu nè, cứ thúc vài tiếng rồi tràng gù và thú rồi gù ko bít choi dc hok

hoa_trencat_vn

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/07/2012 09:01:10PM »
theo như cÁC CỤ người dân tộc chỗ mình thì chim 2 cu kô dc chọn bằng chim 1 cu mà ỏ quê mình hay chọn chim gáy hụt( kô có  gáy hậu hoặc buột hậu) gọi bổ nhanh hơn còn o nơi khác mình kô rõ lắm

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 28/07/2012 04:24:54PM »

Anh Nhân Thân !
Con đó trước mà chết rồi, nó gù nhiều hon nó gáy nữa. Còn con ở nhà thì chưa lên, khi nào có lip em post anh em coi thử nó ntn ! Anh Nhân là anh của bạn Trường Sơn phải không ạ, nếu phải chắc đám cưới bạn em, em được anh Nhân rồi. Thân

camaucugay

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 28/07/2012 08:50:50PM »
theo mình thì con 2 hậu rồng thì hay. còn lở thì khó mà lên mồi thuộc được, với một khuyết điểm nửa là con 2 hậu lở thì mau bể vì vậy mà ít ai nuôi. mình củng có con 2 lở 3 lên mồi rồi mà nó chứng chịu không nổi

NEW !

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 29/07/2012 10:12:29AM »
Tôi cũng vát sào xách lụp cho mấy bác chơi thâm niên cũng nhiều,nghe các bác ấy nói nói về gáy gọi chọn làm mồi nên giọng trơn trơn lỡ hoặc 1 hậu là tốt nhất , chưa thấy co nào 2 hậu mà mồi hay cả ,bổi không ăn, nghe các bác ấy nói vậy thôi chứ em mới chơi cũng không rành lắm , mong các bác chỉ giáo thêm

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 29/07/2012 12:14:32PM »
Máy anh nói rất nhiều về cu hai hậu. phải nhìn lại xung quanh mình có máy con cu hai hậu hay và dở . riêng em có đôi mồi hai hậu đay . không gì là không thể không gì là không có thể . hay hay đở không quyết định hai hậu hay 1 hạy hay không hậu . hay nằm ở bản chất con chim . còn mà bói hay chỉ nghe âm thanh biết con hay con dở quá tài tình , thiên biến vạn hóa...nhân vô thập toàn .....thế nào là bỏ cu có con đóng chân vảy bỏ cu mà con kia cung có đống thế mà sát cu không biết bỏ bổi ,hay cườm như vạy tương tự..vạy các thày bói nói gì khi tự nhiên ban tặng bản chất bên trong nó .Như cốt cách 1 con người khi ẩn hiện dưới các hình tượng khác nhau sao biết bản chất họ thế nào . chim hay ở cốt nó hay thể hiện coi cho lắm cũng 50% không ai dám nói chính sát
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

bless263

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 29/07/2012 01:34:16PM »
hi pác hồng sâm trùng với ý em nè mình nghĩ quan trọng là tính nết của từng con ko con nào giống con nào

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 30/07/2012 08:05:56AM »
theo mình thì con 2 hậu rồng thì hay. còn lở thì khó mà lên mồi thuộc được, với một khuyết điểm nửa là con 2 hậu lở thì mau bể vì vậy mà ít ai nuôi. mình củng có con 2 lở 3 lên mồi rồi mà nó chứng chịu không nổi
Cũng không hẳn như vậy đâu bạn. Hiện mình đang cầm con mắt đỏ hai hậu lỡ. Năm ngoái cũng tém được >< 100 chim. Cũng không hẳn nó hay quá mà do chim nhiều. Nó là chim của bác Thành HX tuyển, chắc gốc chim miền trong. Tiếng gióng của nó nghe buồn buồn không một chút uy lực. Thúc cũng không dồn bù lại thỉnh thoảng lại gù khống. Nghe hơi chim cũng tráo trở. Bắt chim già cũng có bị sà cầu nhưng có trồi nên chơi tạm được. Còn chống nước nên phong độ chưa đạt. Đã bắt bồ cắt ( còn bị cắt đâm thì mấy lần rồi ) nên khó nói là dể bể .
Kinh nghiệm của người trước thì không thể bỏ qua. Tuy nhiên một chút ương bướng lập trường theo cách suy nghĩ của bản thân để tự chiêm nghiệm cũng chẳng tốn kém quá nhiều về tiền bạc, thời gian. Mình thì cứ muốn chơi thử cho  đã rồi .... già thì nghe theo tất cả mọi người  :)) :)) :)).
« Sửa lần cuối: 30/07/2012 09:22:03AM gửi bởi nhanhot73 »

khainc

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 30/07/2012 09:03:28AM »
Chào các bác. Nhân tiện các bác nói về cu hai hậu e cũng xin được hỏi về một vấn đề mong các a chỉ giáo.
Ngoài Bắc thường các cu thủ không thích con gáy hai hậu lắm vi người ta thường cho là chim mái. Hiện tại e cũng đang có 2 con hai hậu, nói chung về hình thức thì là chim đực, nhưng vấn đề e muốn hỏi ở đây là tiếng gáy thứ 5 là tiếng gáy to và cao hơn tiếng gáy thứ 4 có phải là chim đực ko, vì thường có nhiều con tiếng gáy thứ 5 nghe nhỏ và cụt lủn rất chán, phải chăng gáy như thế là chim mái nên nhiều người chơi ko thích.
Mong các bác giải thích giúp e. Xin cảm ơn các bác!

hna

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy hai hậu có nên chọn làm mồi cây không?
« Trả lời #19 vào lúc: 30/07/2012 09:51:19PM »
Mới đánh được e bổi 2 hậu, các bác xem có làm mồi đc không, chỉ biết e nó gáy giọng còi, cảm ơn các bác!
« Sửa lần cuối: 31/07/2012 07:41:52AM gửi bởi cugay_hn »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent