Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký chữa lở loét, liệt chân, ké - Tin Buồn - 14.12.11  (Đọc 15417 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thưa các bác,

Do có duyên với mấy em cu bệnh, hôm trước được a Hoàng cugayvinhloc tâm sự về em cu bệnh, chữa mãi không khỏi, do điều kiện chăm nuôi không có time, nên đã đưa em cứu chữa, xin phép vài dòng về tiểu sử:

1, Tiểu sử: Được 1 người chủ vác ra tiệm chim bán, bác Hoàng nhà ta đi qua thấy có nhiều điểm hay nên nhắm mắt mua về, lúc đó bệnh đã đầy người rồi.

2, Đặc điểm: Chân vảy giao long đủ 2 chân, chân to và thấp, cánh chéo, gián đầu (Rụng do vặt đi chữa bướu), cườm theo như ảnh thấy là cao phết, cổ thắt, đầu cũng ok.......

Đây là lý do mà bác Hoàng mua về và cứu

3, Hiện nay:

a, Gáy: Sau  khi đưa từ Vĩnh Lộc về Nhà Bè, chim gáy, thúc, gù luôn khi nghe chim ở nhà gáy, thế mới gấu.......

b, Dinh dưỡng: Ở nhà cũ thì ăn 1 cóng đậu xanh, 1 cóng thóc, 1 cóng vôi với lúa rang với trứng.

Về với em thì đang 1 cóng thóc thêm 1 tí đậu xanh thôi, kê và mè 1 cóng, khoáng 1 cóng, nước 1 cóng....Sáng phơi nắng 30ph lúc 6h sáng. Treo chỗ yên tĩnh.

4, Tình trạng bênh:

a, Loét ở cổ: Tinh trạng trước giờ, ở ngoài tiệm mua về là đã bị............Nuôi mấy tháng nay là chim cứ rỉa tung cả lông và vết loét, lúc rỉa thì rỉa như mấy con cu hay rỉa lông, mà rỉa tới mức loét và có sẹo, tối qua  khi bê về, e ý rỉa điên cuồng, cảm giác như ngứa lắm.....Em đang thắc mắc không hiểu nó bị gì mà  rỉa thế, để chữa cho hiệu quả, nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn xem chính xác em ý bị cái gì mà rỉa như vậy và cho em xin phương thuốc

hình 1:

hình 2:

hình 3:

b, Bướu, đậu trên đầu: Em này trước có bướu trên đầu a Hoàng đã mổ nặn 2  lần chưa hết, em không biết do chế độ ăn làm chim bị thế hay là do nguyên nhân ngoại cảnh nào tác động. Em chụp không được rõ lắm, nhờ các bác tư vấn thêm, e đang định chờ nó chín hẳn già đi thành bã đậu bên trong, mới mổ ra lấy.......Trong trường hợp nếu em để k mổ thì có sao không hả các bác.......Vị trí cái đậu là ngay gần mỏ phía trên đầu, các bác để ý là thấy.

hình 1:

hình 2:

c, Liệt ngón chân: Hiện tại chân bên phải trước đây liệt 1 ngón bên ngoài bên trái, thả ra đất đi vẫn ngon  lành (chân bên phải hướng mình xem bác nhé, không phải hướng chim đậu).......Tuy nhiên đi trong lồng không vững, do ngón chân k co quắp vào cầu đậu tốt được.......Hiện giờ nhìn cách đậu thì e thấy đang có dấu hiệu liệt nốt các ngón còn lại.......Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem nguyên nhân chim bị liệt này ra sao, có cách nào chữa trị không ạ.......

hình 1:

hình 2:

Em chim này hay dở chưa biết, mặc dù đặc điểm thì có nhiều cái ai cũng muốn có..........Em nhận về nuôi vì tình iêu chữa bệnh, nên nhờ các anh ai có kinh nghiệm bớt chút thời gian chỉ bảo kỹ càng giúp em, đừng chỉ qua loa mất công em không hiểu lại đi hỏi lại, rồi chữa sai.............

Các bác cố gắng cho e các phương thuốc thảo dược, vì e thấy chữa thuốc Tây Y, chim bỏ ăn bỏ uống, tội lắm .....

Chân thành cám ơn.
« Sửa lần cuối: 14/12/2011 11:03:39AM gửi bởi ngoductam »

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu bị bướu trên đầu, loét da cổ, liệt ngón chân
« Trả lời #1 vào lúc: 29/11/2011 12:25:28PM »
  Em đó bị bệnh gì vậy Tâm, bị đã lâu chưa sao nhìn thấy tội nghiệp quá vậy. Tâm thử dùng thuốc này sát trùng cho em nó xem sao!

Thuốc sát trùng dạng dung dịch: MD DIODINE

CÔNG DỤNG:
Là thuốc sát trùng an toàn, phổ rộng, tiêu diệt nhanh các virus gây bệnh trên gia súc, gia cầm. Đặc biệt, có thể khử trùng nguồn nước uống cho gia súc, gia cầm, sát trùng vết thương ngoài da, vết thương bị lở loét, sát trùng dụng cụ chăn nuôi, dụng cụ vắt sữa, chuồng trại. Sản phẩm mang lại hiệu quả cao trong việc ngăn ngừa hiện tượng cúm. Nên kết hợp với MD PHEXID để chặn đứng nhiễm trùng và lở loét ngoài da.

CÁCH DÙNG VÀ LIỀU DÙNG
Pha nước và phun trực tiếp.
- Sát trùng vết thương ngoài da: 1,5 ml/1 Lít nước
  Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/11/2011 12:36:31PM »
  Em đó bị bệnh gì vậy Tâm, bị đã lâu chưa sao nhìn thấy tội nghiệp quá vậy. Tâm thử dùng thuốc này sát trùng cho em nó xem sao!

Thuốc sát trùng dạng dung dịch: MD DIODINE

CÔNG DỤNG:
Là thuốc sát trùng an toàn, phổ rộng, tiêu diệt nhanh các virus gây bệnh trên gia súc, gia cầm. Đặc biệt, có thể khử trùng nguồn nước uống cho gia súc, gia cầm, sát trùng vết thương ngoài da, vết thương bị lở loét, sát trùng dụng cụ chăn nuôi, dụng cụ vắt sữa, chuồng trại. Sản phẩm mang lại hiệu quả cao trong việc ngăn ngừa hiện tượng cúm. Nên kết hợp với MD PHEXID để chặn đứng nhiễm trùng và lở loét ngoài da.

CÁCH DÙNG VÀ LIỀU DÙNG
Pha nước và phun trực tiếp.
- Sát trùng vết thương ngoài da: 1,5 ml/1 Lít nước
  Thân chào!!!

Bệnh tình bị gì em không rõ, mà thấy biểu hiện như trên, a Hùng gặp e nào bị vậy bao giờ chưa, mô tả kỹ thêm cho em với là 1 ngày phun mấy lần, hay bôi trực tiếp lên da.......Rồi có uống gì nữa không anh, anh có biết nguyên nhân bệnh k anh

Lê Hữu Ánh

• Sr. Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/11/2011 01:44:18PM »
Tâm lựa toàn chim bệnh nuôi ko? Độc thiệt
Cách chữa trị nó như sau: Nhổ lông, chuẩn bị bếp gas và _zoo_
 =)) =)) =)) =)) =)) =))
Ở đời có bốn cái ngu;
Làm mai;
Lãnh nợ;
Cầm cu;
Gác chầu.

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/11/2011 02:02:30PM »

Bệnh tình bị gì em không rõ, mà thấy biểu hiện như trên, a Hùng gặp e nào bị vậy bao giờ chưa, mô tả kỹ thêm cho em với là 1 ngày phun mấy lần, hay bôi trực tiếp lên da.......Rồi có uống gì nữa không anh, anh có biết nguyên nhân bệnh k anh

Trường hợp này mình chưa gặp Tâm ơi. Nhưng mình thấy vết thương giống như bị lỡ loé nhiễm trùng ngoài da nên kêu Tâm mua thuốc này bôi sát trùng ngoài da để sát trùng hết vi khuẩn trong vết thương đó mà.
  Thuốc này pha tỷ lệ với nước rồi bôi trực tiếp vào vết thương Tâm à, trong vỏ chai thuốc có hướng dẫn đó Tâm, thử xem sao chứ mình chưa dùng cho chim.
Chúc thành công để cứu được chú chim hay!
  Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/11/2011 02:09:44PM »

Trường hợp này mình chưa gặp Tâm ơi. Nhưng mình thấy vết thương giống như bị lỡ loé nhiễm trùng ngoài da nên kêu Tâm mua thuốc này bôi sát trùng ngoài da để sát trùng hết vi khuẩn trong vết thương đó mà.
  Thuốc này pha tỷ lệ với nước rồi bôi trực tiếp vào vết thương Tâm à, trong vỏ chai thuốc có hướng dẫn đó Tâm, thử xem sao chứ mình chưa dùng cho chim.
Chúc thành công để cứu được chú chim hay!
  Thân chào!!!

Anh Hùng ơi,

Thế còn cái bệnh liệt ngón chân thì sao hả anh

lukhach2710

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
  • phonglan
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 29/11/2011 02:27:34PM »
Bạn ra tiệm thuốc thú y , mua một lọ Penicillin 1 Tr UI và một lọ XanhMethylen  hết khoảng 5000đ VN . Bạn dùng XanhMethylen pha vào 1/2 lọ Penicillin va lắc đều lên , bạn dùng tăm bông bôi cho chim dung dịch đó ngày 2 lần. khoảng 5 đến 7 ngày là khỏi

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 29/11/2011 02:33:01PM »
Anh Hùng ơi,
Thế còn cái bệnh liệt ngón chân thì sao hả anh

Hiii cái đó mình củng bó tay  =)) chịu thua thôi  _handup_. Nhưng mình sưu tầm được bài này Tâm thử áp dụng xem sao nhá chúc thành công!
Nếu em cu của bạn đúng là bị bại liệt thì bạn ra cửa hàng bán thuốc thú y mua gói thuốc phòng chống và chữa bại liệt cho gia cầm về pha vào nước hoặc chộn vào thức ăn cho em nó ăn thử xem có khỏi ko nhé thuốc này mình đã chữa cho chào mào bị liệt giờ 2 em nó sắp khỏi rồi thả ra là nhảy lon ton và bay khắp nhà đói thì lại chui vào lồng ăn cứ như là gà con ý bạn thử áp dụng cho cu gáy xem có được ko nhé chúc bạn có chú cu gáy hay nhân tiện thì nhà em có cách chữa cu gáy bị đau mắt và đi ngoài khá hiệu quả nếu cu gáy có biểu hiện bệnh thì các bác đến cửa hàng thuốc thú y mua gói thuốc điện giải gluco dung cho gia cầm về pha với nước cho các em nó uống hàng ngày nhé (đã được thằng bạn em áp dụng và chữa khỏi cho em cu của nó) chúc các Bác có những em cu gáy hay và đẹp.
      Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 29/11/2011 02:42:06PM »
Bạn ra tiệm thuốc thú y , mua một lọ Penicillin 1 Tr UI và một lọ XanhMethylen  hết khoảng 5000đ VN . Bạn dùng XanhMethylen pha vào 1/2 lọ Penicillin va lắc đều lên , bạn dùng tăm bông bôi cho chim dung dịch đó ngày 2 lần. khoảng 5 đến 7 ngày là khỏi

Anh lukhach ơi, a tên gì, sdt bao nhiêu, cho e xin, để tiện hỏi ý kiến anh theo tình hình bệnh được k ạ.......Anh có biết gì về bệnh liệt ngón chân k anh

@A Hùng: Để e ra hàng thuốc hỏi thử xem sao, ngón chân của nó vẫn có phản xạ, mà là k quắp vào đựoc, nên e k biết nên cho nó uống thuốc chữa bại liệt k ạ
« Sửa lần cuối: 29/11/2011 02:44:03PM gửi bởi ngoductam »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhật ký chữa ỉa chảy - lở loét, liệt chân, ké - Gãy chân
« Trả lời #9 vào lúc: 05/12/2011 01:07:50PM »
Vậy là sau nhiều ngày bám càng hỏi thăm mấy sư huynh, một điều may là có nhiều  phương thuốc, 1 điều khó là không biết dùng cái nào cho chính xác ........Chỉ khố mấy em Chim là phải thử nghiệm đủ các loại:

1, Em ỉa chảy:

a, Fugaca: Theo như anh em bói toán và e Duy tư vấn cho uống đủ các loại thuốc từ Fugaca vì nghi bị giun sán, nhưng kết quả e nó vẫn ỉa phân nát như thường....Mình lại tiếp tục mày mò đi hỏi thăm tiếp, trong khi đó thì hàng ngày về nhà để an toàn đều thay giấy lót phân liên tục, tránh nó bị bệnh khác do hôi thối và ẩm ướt.....

b, tetracilien: Thuốc này sử dụng khi nghi là nhiễm cầu trùng gì đó, do a Lực tư vấn, đúng là vừa uống 1 tí tẹo phân khô ngay, tuy nhiên do thuốc quá đắng, chim bỏ uống nước, bỏ ăn luôn, lần đầu thấy 1 em gầy do nhịn ăn ra sao hi hi........Sau 5 ngày theo dõi, nước k vơi đi bao nhiêu mà chim gầy đi nhiều quá, bỏ ăn vẩy thóc linh tinh........đành phải stop, quay lại cho uống nước và phân lại ỉa như xưa......Giờ thì hồi phục thể trạng đã, vừa thay nước 1 cái em nó uống như điên và ăn cũng như điên  lạ thật........

c, Lá ổi non: Sau đó lại được e Duy tư vấn vụ này và động lực quyết định là được a Đình ở Quảng Nam, thành viên rất ít khi post bài hi hi......Anh cũng chỉ là giã nát lá ổi non có tí hạt muối vào, rồi vắt lấy nước cho chim uống......Có giã lá ổi mới biết, nó rất ít nước không như khổ qua......Vậy  là phải cho thêm tí nước vắt tí tẹo nước cốt ra, rồi cho luôn bã vào cóng khuấy đều lên cư như sinh tố ổi ép =))........Không biết chim có uống không đây, rất may là e có uống tuy nhiên uống ít, không hiểu do khó uống hay do lá ổi đã làm nó uống ít nước lại, phân đã cứng và chim không bỏ ăn..........Giờ đang theo dõi có lẽ cho uống 1 tuần cho chắc ăn, cái ngày dừng nước ổi cho nước suối sẽ hồi hộp đây, nếu ỉa phân khô thì vui, không ta lại tìm thuốc khác hi hi .....

Lá ổi non: Chỉ không hiểu sao không dùng lá già nhỉ ?

Nước ổi ép nào:

Tranh thủ cho chú em tự đi ra ngoài vận động cho khỏe người và bớt chòi lồng, bài này là học của em Hữu & E Sâm, trong 5 con thả ra đi, có đúng 2 em tự biết đi vào, còn lại toàn đi đâu mất hehe

2, Em lở loét - liệt ngón chân - ké:

a, Lở loét: Sau khi nghe vài bạn chỉ dẫn, quyết định bôi thuốc Ambi chuyên sát trùng và chữa nhiễm trùng cho e nó, thuốc đắng phết ngửi mùi đã thấy ghê, tóm e ra lấy tăm bông thấm nước lau qua lớp da cho mát mẻ, tiếc là không chụp được, chim cứ như chó vậy, nhắm mắt phê khi minh lau quanh cổ nó hi hi ...........Sau đó là chét vôi lên cổ em, nhìn khá là kín mít rồi..........Tuy nhiên e ý lắc với rỉa hết, sau đó xuất hiện thêm màn trèo lên cóng thức ăn để đậu và ngủ thất kỳ quặc...........Sau 3 lần bôi e nó vẫn rỉa điên cuồng, ăn kê với mè thôi, ỉa thất thường............Thế là chuyển qua ép ăn thóc........Sau 2,3 ngày thì ăn có vẻ khá nhiều, sức khỏe có dấu hiệu hồi phục .......

Mới bôi thuốc lần 1:

Bôi lần 3, tiện thể cho e ra ngoài, đứng cho thoải mái

Sau 4 lần bôi, chỗ da bị trụi có dấu hiệu mọc lông ống trở lại, vậy nếu vẫn rỉa tiếp, ta sẽ bôi thuốc trị nấm, hi vọng là ok.........Ít ra là có mọc lại, mặc dù vẫn mổ loét vết cũ.....

b, Liệt ngón chân: Bệnh này chưa huynh nào chỉ được cả, thôi thì ta tự nghiên cứu......Có 3 giả thuyết, 1 là e bị liệt do bẫy đập vào làm liệt ngón, 2 là do thiếu chất, 3 là bẩm sinh.........Đổ hẳn 1 cóng khoáng đầy hi vọng e sẽ mổ, sắp tới ưu tiên đổ 1 khay đất trên lan can nhà cho e hạ thổ buổi sớm cho mau  lành bệnh.............Đi lại cũng hơi khó khăn, lôi ra nắn bóp ngón chân cho nó có phản xạ, rồi thả ra cho e tự đi, em đứng cả tiếng đồng hồ, lâu lâu bay bay lại đứng, lười đi quá chắc do chân không đi quen, vậy là đủn đủn cho e phải đi, cũng chả đi, còn rú lên 1 cái, kiểu như ông để tôi yên, chân tôi thế này đi kiểu gì =))

Kiên trì mở cửa lồng và đợi chờ, cuối cùng em cũng đi ra, đứng 2 tiếng đồng hồ, e mới đi lòng vòng, đi mãi mới chui vào lại, như vậy là sẽ cho đi bộ thường xuyên cho khỏe chân như kiểu vật lý trị liệu hi hi , tiện thêm luyện cho thuần dần......

Đi đi nào, tập sao cho chân khỏe như chân a mày đây này hehe

c, Ké trên đầu: Bệnh này cho ăn đầy đủ, nếu cần uống thêm thuốc tự rụng thôi k sao............

3, Em gẫy chân: Hôm trước nghe lời a Huy TM, tóm e ra nắn xương, dựt dựt đủ kiểu, em rú ầm lên, hi hi.........Sờ mãi không ra  là gãy hay trật khớp, vị trí gãy cũng khó bó, thôi thì nghe lời mấy anh, để yên nó tự lành, chân hơi chấm phẩy 1 tí............Được cái treo chỗ yên tĩnh, ít vận động e nó đã có vẻ khỏe hơn........Nhưng sáng này đổ thêm thóc vào thì bay loạn lên, chắc sợ mình tóm ra nắn xuống tiếp =))........Được cái là chân gãy có dấu hiệu cử động  lại ok rồi, tuy hơi chẹo tí hi hi

Định chụp hình mà thôi, khi nào chân ok sẽ chụp.......

Update cho mấy bác mới chơi như em xem nếu có gặp thì lấy kinh nghiệm thêm, mấy huynh rảnh thì lại tư vấn tiếp nhé

Cám ơn mọi người
« Sửa lần cuối: 05/12/2011 01:14:37PM gửi bởi ngoductam »

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Re: Nhật ký chữa ỉa chảy - lở loét, liệt chân, ké - Gãy chân
« Trả lời #10 vào lúc: 05/12/2011 04:08:24PM »
 _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
Thật là có tâm huyết và tinh thần bảo tồn cao! _gjob_
Hy vọng trong thời gian sắp tới, Tâm sẽ cho khai trương phòng khám và chữa bệnh cho cu gáy mang tên:
"Đức Tâm - Chuyên trị cu bệnh các loại" _yahoo_ =)) =)) =))
Chúc mừng em! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #11 vào lúc: 09/12/2011 01:21:28AM »
Mình tham khảo với TÂM vài dòng đầu tiên là chú bị ngứa lở ở cổ và liệt ngón chân ,, Hii trước tiên tâm bắt ra dùng kính lúp nhìn xem em nó có bị rận mạc ko nhé,có những con bé li ti mắt thường nhìn ko thấy được đâu, tình trạng nầy có đấy,niếu bị ,ra hiệu thuốc tây mua lọ thuốc (5k )hiệu povidone  , liều, 2 nắp la vi nử lít nước tắm cho em nó,hết lọ thuốc là khỏi rận mạc ,khỏi cả vết thương   ! Cách thứ 2 ,cũng có thể em nó bị vi rút đường máu ,kiểu bệnh phong ,càng rĩa chảy máu càng sướng ,bệnh nầy tâm mua 1 ống b12 màu đỏ  (1k ) loại tim cho người ,cái nầy bẻ ra đổ vào cóng cho chim tự uốn ,thuốc nầy có tính chất thông bổ máu !  Cái bệnh thứ 3 là liệt chân,chắc có lẽ là ko chửa được đâu ! vì ngón chân đẫ bị rút cơ đơ ngón thành tật rồi , mình chưa có cách chửa bệnh nầy  ! hii chuc tâm nhanh tim ra phương thuốc !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #12 vào lúc: 09/12/2011 01:30:48AM »
Còn chú bị bướu trên đầu,thường mọc ở tráng ,mụn to  phồng như người bị bỏng ,khi nặng ra có nước màu hơi vàng có muồi hôi tanh.  hii ! nhưng mình thấy tâm chửa khỏi rồi mình ko đề cập cách chửa nửa . chào tâm !
« Sửa lần cuối: 09/12/2011 01:46:07AM gửi bởi sonhacoi »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

lukhach2710

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
  • phonglan
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 09/12/2011 07:44:07AM »
Chào Tâm vết thương con cu đã đỡ chưa? Còn về phía ngón  thì bạn nên chữa trị như bạn sonhacoi nhưng gồm 1 ống canci + 1 ống B12 pha nước cho uống liên tục , hy vọng con cu của ban sẽ đỡ hơn

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 09/12/2011 09:30:28AM »
Mình tham khảo với TÂM vài dòng đầu tiên là chú bị ngứa lở ở cổ và liệt ngón chân ,, Hii trước tiên tâm bắt ra dùng kính lúp nhìn xem em nó có bị rận mạc ko nhé,có những con bé li ti mắt thường nhìn ko thấy được đâu, tình trạng nầy có đấy,niếu bị ,ra hiệu thuốc tây mua lọ thuốc (5k )hiệu povidone  , liều, 2 nắp la vi nử lít nước tắm cho em nó,hết lọ thuốc là khỏi rận mạc ,khỏi cả vết thương   ! Cách thứ 2 ,cũng có thể em nó bị vi rút đường máu ,kiểu bệnh phong ,càng rĩa chảy máu càng sướng ,bệnh nầy tâm mua 1 ống b12 màu đỏ  (1k ) loại tim cho người ,cái nầy bẻ ra đổ vào cóng cho chim tự uốn ,thuốc nầy có tính chất thông bổ máu !  Cái bệnh thứ 3 là liệt chân,chắc có lẽ là ko chửa được đâu ! vì ngón chân đẫ bị rút cơ đơ ngón thành tật rồi , mình chưa có cách chửa bệnh nầy  ! hii chuc tâm nhanh tim ra phương thuốc !

Anh Sơn ơi,

Em đọc bài anh rồi, a nhiệt tình quá, hiện đang có 3 hướng đoán bệnh anh à:

1, Thiếu chất nên rỉa: Các anh ý khuyên e bổ xung vitamin và khoáng cho nó uống.

2, Nấm ngoài da: Khuyên bôi thuốc trị nấm cho gia cầm, thử các loại nếu chữa phù hợp

3, Bệnh rận & Virút như a nói.

Chữa trị:

1, lần 1: Em bôi thử 5 ngày Ambi, thuốc viên nhộng, màu trắng sát trùng chữa viêm nhiễm vết thương, thì có dấu hiệu lông mọc ra, nhưng vẫn rỉa anh à.

- Chế độ ăn: 1 cóng mè đen, cách 1 tuần cho ăn 1 lần. 1 Cóng thóc và đậu xanh, chim ăn nhiều, có vẻ khoái đậu xanh. 1 Cóng khoáng, em để ý nó k ăn thì phải.

- Bổ sung vitamin: Được 1 anh chỉ là giã nát cà rốt, rồi vắt lấy nước cho nó uống, mà uống ít lắm. Để 1 ngày về là nước bị thối rồi nên e stop k cho uống nữa.

2, Lần 2: Mới áp dụng 1 ngày nay, được a Đình ở Quảng Nam chia sẻ cách chữa và thuốc đặc thù của Quảng Nam trị bệnh hắc lào với lác ở người cho em. Em đang bôi thuốc dạng mỡ, chim vẫn rỉa, và cho uống kháng sinh tên e chưa nhớ chính xác.

Anh Đình đã từng chữa 1 em như vậy, e hi vọng e nó sẽ ok.

Em đang tính chữa hết thuốc mà không được, sẽ thử cách của anh, chắc e phải đi mua kính lúp quá.........Nếu là rận mạt, thì e nhớ là trước trên diễn đàn có người bày là hái lá gì đó, đặt ở dưới đáy lồng, tự nó bỏ đi......

Có gì em sẽ nghiên cứu và báo a Sơn sớm, cám ơn anh nhiều nhé.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 09/12/2011 09:34:10AM »
Chào Tâm vết thương con cu đã đỡ chưa? Còn về phía ngón  thì bạn nên chữa trị như bạn sonhacoi nhưng gồm 1 ống canci + 1 ống B12 pha nước cho uống liên tục , hy vọng con cu của ban sẽ đỡ hơn

Anh Lữ Khách ơi, cho e tên với sdt đi nè, sau có gì e tiện giao lưu

Anh cho em hỏi thêm là thuốc 1 ngày thay mới 1 lần hay để nguyên, vì sợ nó kết tủa với lắng xuống dưới k còn hiệu quả........Cái này liều lượng mình mua ngoài thú y hay tiệm thuốc cho người hả anh, trộn cả 2 với nhau pha với nước hay sao ạ..........Nhờ a chỉ thêm

Hiện em ý trông đã khỏe hơn, tuy nhiên vết thương vẫn rỉa, mặc dù đã mọc lông lơ thơ

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 09/12/2011 11:59:51AM »
- Hiện tượng chim rĩa lông thì nên xem lại một chút là em nó rĩa rồi ăn hay rĩa rớt bỏ. Nếu rĩa xong ăn thì em nó thiếu Vitamin D trầm trọng do bị bỏ trong bóng tối lâu ngày: thì cho tắm nắng hạ thổ thường xuyên nhưng chưa đủ vì bị thiếu quá lâu, bạn mua viên dầu cá và dầu gấc nhét cho em ý cú 2 tuần cho mỗi thứ 1 viên, ngoài ra còn cho uống viên C sủi của mình cho em nó uống 1cc thôi nha, Đồng thời 1 tháng nhét cho 1 viên sắt cho bà bầu thử xem sao
- Còn nếu chỉ rĩa bỏ thì xem chừng em nó bị một loại ký sinh trùng rất khó chịu mà mình không biết tên chỉ biết mặt, và theo dấu hiệu bị loát da ngay cổ thì tôi có thể đoán và nhờ bạn kiểm tra xem có phải là loại nầy không: nhỏ xíu, màu đỏ máu hoặc nhạc hơn, làm tổ trên da của gia cầm làm thành ổ lớn số lượng rất đong, ngay khu vục loại nầy làm tổ da cứ như bị ghẻ bể mủ và vừa khô giống vết loét trên cổ, và khu vực loại ni tập trung đông nhất là ngay nách đùi của chim. nếu đúng loại nầy thì bác ra chổ bán thuốc da cầm hỏi thuốc xông diệt nó. Ngày trước gà nhà mình con nào cũng bị loại nầy hết, cứ mỗi khi làm thịt gà là phải lột da bỏ hết vì da có còn gì đâu, mà ăn thì nhìn đã muốn ói với lớp da đó
- Trường hợp 3 là bị loại ruồi kí sinh loại này cũng rất nguy hiểm chim sẽ gầy gò và ốm.
Chúc bạn sớm trị cho em nó thành công
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 09/12/2011 12:33:56PM »
- Hiện tượng chim rĩa lông thì nên xem lại một chút là em nó rĩa rồi ăn hay rĩa rớt bỏ. Nếu rĩa xong ăn thì em nó thiếu Vitamin D trầm trọng do bị bỏ trong bóng tối lâu ngày: thì cho tắm nắng hạ thổ thường xuyên nhưng chưa đủ vì bị thiếu quá lâu, bạn mua viên dầu cá và dầu gấc nhét cho em ý cú 2 tuần cho mỗi thứ 1 viên, ngoài ra còn cho uống viên C sủi của mình cho em nó uống 1cc thôi nha, Đồng thời 1 tháng nhét cho 1 viên sắt cho bà bầu thử xem sao
- Còn nếu chỉ rĩa bỏ thì xem chừng em nó bị một loại ký sinh trùng rất khó chịu mà mình không biết tên chỉ biết mặt, và theo dấu hiệu bị loát da ngay cổ thì tôi có thể đoán và nhờ bạn kiểm tra xem có phải là loại nầy không: nhỏ xíu, màu đỏ máu hoặc nhạc hơn, làm tổ trên da của gia cầm làm thành ổ lớn số lượng rất đong, ngay khu vục loại nầy làm tổ da cứ như bị ghẻ bể mủ và vừa khô giống vết loét trên cổ, và khu vực loại ni tập trung đông nhất là ngay nách đùi của chim. nếu đúng loại nầy thì bác ra chổ bán thuốc da cầm hỏi thuốc xông diệt nó. Ngày trước gà nhà mình con nào cũng bị loại nầy hết, cứ mỗi khi làm thịt gà là phải lột da bỏ hết vì da có còn gì đâu, mà ăn thì nhìn đã muốn ói với lớp da đó
- Trường hợp 3 là bị loại ruồi kí sinh loại này cũng rất nguy hiểm chim sẽ gầy gò và ốm.
Chúc bạn sớm trị cho em nó thành công

Bác ơi, tên bác là gì cho em biết,

Trong phần rỉa mà ăn, bác nói 1cc là ntn, e k hiểu, nhờ bác chi rõ hơn ạ............. Em đem ra trước nắng e nhìn, k nhìn ra có con gì bác ạ, có anh đang chỉ em mua kính núp để nhìn.......Không hiểu là có nhìn được không...

E này e để ý nó rỉa lúc thì miệng nó như ăn, lúc thì nó vẩy đi, k rõ ra làm sao...........Việc bổ sung chất như bác e đang tiến hành, e sẽ bổ sung thêm 1 số bài vitamin như bác chỉ...........Cám ơn bác rất nhiều

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 09/12/2011 01:24:12PM »
viên C sủi bạn co vào nước pha như cho người uống nhưng lấy cái bơm tiêm thuốc cho ngươi lấy 1 cc là 1 nất ghi trên ống  bơm đó
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 09/12/2011 03:43:05PM »
viên C sủi bạn co vào nước pha như cho người uống nhưng lấy cái bơm tiêm thuốc cho ngươi lấy 1 cc là 1 nất ghi trên ống  bơm đó

Ý bác là e hòa tỉ lệ như cho người, nhưng chỉ hút đúng 1 nấc tương đương 1cc rồi bơm vào cóng cho nó uống hay bơm thẳng vào miệng ép uống hả bác.........Nếu e hút và bơm cho đủ 1 cóng nó uống được k hả bác với cả, nếu uống chưa hết e có phải thay sau 1 ngày ko, vì sợ để lâu nó kết tủa

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent