Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chia sẻ với mọi người vài cây cùi cùi mà TIENGQUE tập tẹ vào đời  (Đọc 5043 lần)

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Trước tiên giới thiệu loài hoa Cẩm Lai, nhóm gỗ loại 1 trong sách đỏ

cây Bạch Tuyết Mai (Ngàn Sao)

hình đemo

Và lựa chọn phương án này, hiện nay đã được 1/3 chặng đường

Một em Sanh mini keke
« Sửa lần cuối: 27/05/2013 04:19:18PM gửi bởi TIENGQUE »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân

Tưởng tượng của em ra một cây

Dự kiến xin ông Bảo Đại một vài cây bông giấy này về làm bonsai keke

Cây này là cây đầu tay đây  :d

Thêm một phôi này và dự kiến demo (chắc chờ đến già quá kaka)

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em sanh lúc mới cắt

Dự kiến

Và bây giờ

Chậu nào để trông được mấy cây thông này nhỉ????

Em Si này

có một tương lai rất máu (không biết làm được không keke)

Em này còn máu nữa

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hơ, nãy giờ nhìn lại thấy toàn nói chưa làm được gì cả. Đúng là nói và làm là cả một vấn đề  :d, bữa nào pos tiếp hình nhé các bác, mong các bác chia sẻ kinh nghiệm
« Sửa lần cuối: 27/05/2013 04:32:57PM gửi bởi TIENGQUE »

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Cây Bạch Tuyết Mai đó làm Phu Thê cũng đẹp,sao chuyển thành Xiêu Phong vậy bác Quê?Cây  Sanh thì chơi thế Thác đổ,chuẩn kô cần chỉnh.Cây thứ 3 của bác em nhìn kô rõ lắm,hình như là Ô Rô gai.Nếu đúng là Ô Rô gai thì bác muốn làm thành Phụ Tử như trong hình,em e là ...đến già thật đó.Chúc mừng bác,cây đẹp,ý tưởng hay.  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhìn hình là biết bác TIENGQUE là người có tay nghề rùi, em cũng chỉ mong được cùi cùi như bác thôi :)). Chúc các ý tưởng của bác thành hiện thực  :-bd (*)(*) (*)(*)
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Cây Si chơi thế Long Giáng,bác đi gần đến đích rồi đấy.Chỉ chờ cái mắt ghép nó mạnh lên thôi.Cây Cừa đó bác cắt ngang,vạt chéo ngay mắt,chờ cành nó lên thì bắt đầu vào dây nhôm,uốn eó tốt rồi.Kô còn dáng nào đẹp hơn Quân Tử nữa.Bác toàn cây có tiềm năng.Mừng cho bác ! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thiện căn ở tại lòng ta

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cây Bạch Tuyết Mai đó làm Phu Thê cũng đẹp,sao chuyển thành Xiêu Phong vậy bác Quê?Cây  Sanh thì chơi thế Thác đổ,chuẩn kô cần chỉnh.Cây thứ 3 của bác em nhìn kô rõ lắm,hình như là Ô Rô gai.Nếu đúng là Ô Rô gai thì bác muốn làm thành Phụ Tử như trong hình,em e là ...đến già thật đó.Chúc mừng bác,cây đẹp,ý tưởng hay.  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Cây đó thấy cốt hơi yếu nên tính bạt phong cho hợp, nhưng mà đúng là coi lại cũng chưa thấy hơla8j1m bác ạ, em sẽ về nghiên cứu lại theo gợi ý của bác,
Cây dưới không phải ô rô mà là Linh Sam - Ninh Thuận bác ạ, lên Đà Lạt lạnh quá nên cây có vẻ chậm lớn quá hic hic.
Em cám ơn bác nhiều ạ

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhìn hình là biết bác TIENGQUE là người có tay nghề rùi, em cũng chỉ mong được cùi cùi như bác thôi :)). Chúc các ý tưởng của bác thành hiện thực  :-bd (*)(*) (*)(*)
Cám ơn bác đã ghé thăm và động viên

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Úi mẹ ơi...Linh Sam...còn chậm hơn Ô Rô nữa.Ở mình gọi là Xiêu Phong,ở chỗ bác Quê gọi là Bạt Phong...hay nhỉ!
Thiện căn ở tại lòng ta

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân

- TX rất đam mê chơi cây nhưng cũng chưa có điều kiện, chơi cây cũng rất lâu rồi nhưng cũng chưa biết nhiều  =)). TX thấy thế thác đổ cây sanh theo dự định của bác TIENGQUE ko biết như vậy có được gọi là đúng cách ko nữa vì thân thẳng của nó mọc dưới đất như vậy giống 2 thân hơn là trong 1 thân có gì chỉ cho TX nhé.
- Hình vẽ thế thác đổ  thì chuẩn là dáng thác đổ, TX nhìn thế thác đổ có 1 thân phụ mọc trên thân chính đổ xuống. Nếu trong thiên nhiên thì dáng thác đổ sẽ hay mọc ở vực hay ở thác vì bị đổ hay vươn xuống mà bản chất cây luôn có hướng vươn lên, nên trên thân sẽ xuất hiện 1 cành phụ thẳng phát triển mạnh gọi là thân phụ, còn thân chính đầu ngọn hơi cong lên chút.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Thì cây Si non đang uốn,với cái hình demo là chuẩn 100% Thác đổ đó TX.Thậm chí có thể khen là "quá đẹp" luôn cũng kô uổng mà. bat tay bat tay bat tay
Thiện căn ở tại lòng ta

hoahy84

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ko chơi cây nhưng nhìn vẫy thấy đẹp chúc mừng bác nhé

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
- TX rất đam mê chơi cây nhưng cũng chưa có điều kiện, chơi cây cũng rất lâu rồi nhưng cũng chưa biết nhiều  =)). TX thấy thế thác đổ cây sanh theo dự định của bác TIENGQUE ko biết như vậy có được gọi là đúng cách ko nữa vì thân thẳng của nó mọc dưới đất như vậy giống 2 thân hơn là trong 1 thân có gì chỉ cho TX nhé.
- Hình vẽ thế thác đổ  thì chuẩn là dáng thác đổ, TX nhìn thế thác đổ có 1 thân phụ mọc trên thân chính đổ xuống. Nếu trong thiên nhiên thì dáng thác đổ sẽ hay mọc ở vực hay ở thác vì bị đổ hay vươn xuống mà bản chất cây luôn có hướng vươn lên, nên trên thân sẽ xuất hiện 1 cành phụ thẳng phát triển mạnh gọi là thân phụ, còn thân chính đầu ngọn hơi cong lên chút.
Theo kiến thức nông cạn của em thì Cây đổ còn gọi là thác đổ, nghĩa là ta uốn sao cho nó gống các tầng thác đổ của một ngọn thác, nghía sao mềm mại mà hùng vỹ lượn là mà trùng điệp là ok.
Trong bonsai thì người ta đưa ra các quy chuẩn để tạo ra một cây bài bản để thi đấu, tuy nhiên theo em thì mình chơi cho vui thôi nên cứ là theo ý thích cho phong phú, chứ ví dụ cứ 10 cây thác đổ là cả 10 cân đều có ngọn, thân, bông tán, co và hướng co giống hệt thì cũng nhàm chán.
Hơn nữa cây thành phẩm còn phụ thuộc vào cây phôi như thế nào, cách bẻ uốn của tác giả nữa
Cây thác đổ trên của em là cây đổ ôm chậu, theo nguyên tắc số "3" mà em tự nghĩ ra hehe
« Sửa lần cuối: 28/05/2013 10:48:51AM gửi bởi TIENGQUE »

cugay_evn_ngc

• Hero Member
  • Thanks 17
  • 0914-800-225
    • Xem hồ sơ cá nhân
e là fan của thú chơi chim(cu gay) và cây cảnh. công nhận bác có những phôi đẹp. và điều quan trọng là bác có những ý tưởng rất độc đáo và xuất sắc cho tương lai của mình. xin chúc mừng bác có những cây đẹp.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bày đặt xứ lạnh mà đòi chơi linh sam nên nó èo uột vậy đây các bác ơi

[IMG]http://i1200.photobucket.com/albums/bb332/hcongthuc/WP_20150521_001_zpsviys2w06.jpg[/img]

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
em không biết cách làm cây cảnh như anh, a có cái chiêu trò gì chỉ em với, em trông được chứ biết uốn nắn kiểu dáng gì đâu mà đại ka kêu e chơi cây cảnh bon sai em chịu. trồng lên cao thì được chứ uốn thế bon sai edadaduf hàng
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bày đặt xứ lạnh mà đòi chơi linh sam nên nó èo uột vậy đây các bác ơi

Bác Quê nhà ta trồng linh sam mà có cả bông nữa cái vụ này khó ah mình trồng toàn ra lá thôi bác chia sẻ cách ép linh sam ra bông với he he....
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bác trồng ở đâu vậy? giống gì hả bác? LS hợp với xứ nóng, nếu cây xanh tốt quanh năm không ra hoa thì chắc là cây phát triển mạnh đó bác, đến dịp vào xuân bác hãm nước đợi lá già rồi lặt lá sau đó tưới nước lại là cây tím rịm đúng tết luôn đó. trồng LS mà ra bông lai rai quanh năm như em là chưa đạt bác ạ. em cũng chỉ mới bập bõm vậy thôi, nếu muốn tìm hiểu thêm bác nghiên cứu tại đây này
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Linh sam lá lớn anh Quê ạ! của một người bạn đi rừng tìm dc về tặng hôm nào em chụp hình cho bác xem! có một năm nó ra hoa tím chùm chùm nhìn đẹp lắm!
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent