Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thóc nào thì tốt  (Đọc 7953 lần)

Đạimạcthươnglang

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thóc nào thì tốt
« vào lúc: 04/11/2013 05:24:30PM »
Em thấy ae bảo cho cu ăn thóc tám tiêu là tốt , vậy nhưng chơi cu thì ai cũng biết chim cu thíc ăn thóc loại hạt tròn. khi e mua thóc tiêu về cho ăn 1 thời gian nhưng thấy chim ăn hay vẩy thóc quá. Vậy xin hỏi ae trong hội thóc nào sau đây thì cu ăn tốt hơn??? bên trái là thóc tiêu, bên phải là Q5

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thóc nào thì tốt
« Trả lời #1 vào lúc: 04/11/2013 05:40:15PM »
như nhà mình nuôi mình cho ăn thóc Q5.mình cũng đã cho ăn thóc 8 thấy nó vảy kinh quá.lên cứ Q5 cho nó ăn  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 04/11/2013 08:50:40PM »
như nhà mình nuôi mình cho ăn thóc Q5.mình cũng đã cho ăn thóc 8 thấy nó vảy kinh quá.lên cứ Q5 cho nó ăn  _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
đồng quan điểm với bác,cho ăn thóc tám tiêu chắc do mình cưng chiều con chim quá mà nó lại chẳng biết ơn chủ cứ vảy ra ngoài nhiều lúc cũng bực thật  _khotro_
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

Đạimạcthươnglang

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 04/11/2013 11:40:39PM »
em là em cũng từ bỏ cái thóc tiêu nagyf chiều nay rồi ạ, còn bao nhiêu em bỏ sạch, lại quay về vs Q5, đúng là k thử thì cứ tưởng người ta hay, thử rồi mới biết k bằng của mình  O:o

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/11/2013 05:59:44AM »
Chẳng biết các bác thế nào nhưng em thì làm như sau: Thóc Q5 hoặc tạp giao...( miễn hạt dầy, tròn hạt ) đem vo đãi thật sạch, lúc thóc còn ướt cho vào 1 ít muối ăn, đảo đều cho muối tan hết đem phơi thật khô cho ăn dần. Qua thực tế thấy chim ăn tốt, không vẩy thóc ra ngoài.
MÊ CU GÁY

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #5 vào lúc: 05/11/2013 06:09:26AM »
Cứ lúa hạt to , chắc dài hạt ( giống 4900 , q5 ) vì vùng e chim ăn loại lúa ấy ngoài đồng quen rồi ! Chứ làm j có 8 tiêu mà a !
- với lại lúa 8 tiêu hạt nhỏ , chim chắc nghĩ là lúa lép nên mổ tìm hạt to ăn ák !
+ e suy đóan tào lao thôi nhá !

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/11/2013 06:29:46AM »

Mình thì thấy cu gáy cũng khôn lắm, cũng thích ăn ngon như người ý  :d. Mình cũng đã thử dần các loại từ thóc to dài mua ở ngoài chợ, đến thóc tiêu, rồi tám tiêu, và bây giờ là thóc bao thai đỏ mua ở Hải Phòng. Thóc mua về mình ngâm trong nước muối loãng từ 1-2 tiếng cho sạch rồi mang phơi 1-2 nắng cho thật khô, thấy em cu gáy nào cũng thích ăn. Trước đây có những em cu gáy Bắc chỉ thích ăn ngô, còn thóc thì vẩy lung tung, thế mà bây giờ cu Bắc, cu Nam, khách, bổi đều chịu ăn loại này  lắm, hầu như không còn tình trạng vẩy thóc ra ngoài nữa, chắc nó cũng biết thương chủ nên ăn uống giữ gìn  :d vì thóc bao thai giá cũng nhỉnh hơn các loại khác. Bác nào mà nuôi đến vài chục con thì cứ xếp hạng cu gáy rồi cho ăn thóc theo từng loại  :)).

Nhưng mà mình thấy 'đắt xắt ra miếng đó', bạn cứ thử xem.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #7 vào lúc: 05/11/2013 08:41:37AM »
Mình thì không quan trọng là tám tiêu hay chín tiêu gì cả, cứ hạt to tròn, mẩy và không bị lép, mốc hoặc râu nhiều là quất. vả lại con cu gáy ngoài rừng vớ được hạt nào là xơi hạt đó, nhiều lúc thóc lép còn không có mà ăn ấy chứ. Nuôi cu gáy cái cần quan trọng nhất là kỹ năng treo lồng, chỗ nghỉ ngơi, không khí thoáng và tránh gió lùa lạnh và nắng nóng hầm. về giấc ngủ như chúng ta vậy có một chỗ ngủ yên tĩnh khỏe mạnh chứ mà cứ bị quấy rối thì chỉ có mà há mồm, còn sức đâu mà gáy mới gù, ngoài những thức anh thóc thì có kê,c ao lương, bobo, bắp, hạt mằn ri, hạt mè, muồng muồng, côn trùng, cám công nghiệp...VV và VVV!

bondman

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 20/12/2013 02:40:14PM »
Em ở Hà Nội, muốn mua thóc Q5 nhưng không biết chỗ nào bán, bác nào biết địa chỉ thì tư vấn giúp em với ạ. Mấy đợt vừa rồi em mua thóc ở phiên chợ Hà Đông mà thấy thóc cũng không được đẹp lắm.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #9 vào lúc: 20/12/2013 05:56:59PM »
Theo mình thì Q5 là chuẩn rồi,còn mình cho ăn khoáng mằn hạt nhỏ tròn,còn nuôi chim cho ăn phải biết đúng cách,ví dụ khi vụ thóc mới ta đong đủ số lượng ăn đủ cho mùa sau.Với chim cu cho ăn thóc nào là ăn thóc đấy,thay thóc là thay lông,con chim thay lông nhiều thì không bao giờ ổn định phong độ đc.Mình ở ngoài Bắc thấy như thế còn anh em ở miền Nam như thế nào thì mình chịu.
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

kungfu

• Chính thức
  • Thanks 24
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 20/12/2013 10:22:08PM »
không biết tên gọi khác nhau hay j??? về quê hỏi mua thóc tám tiêu người ta bảo làm ruộng bao nhiêu năm rồi chăng biết tám tiêu là j...đành phải mua thơm đỏ cho ăn...cá nhân e đã test thử với 5 con chim cho 2 loaị thóc,1 giỏ thóc Q5,1 giỏ thóc thơm (hoặc tám tiêu)...cùng kết quả giỏ thóc Q5 hết trước.loại nào tốt hơn thì e chịu...chim thích loại nào cho chén loại đấy thôi (*)(*) 

Đạimạcthươnglang

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 01/01/2014 11:15:38PM »
Em ở Hà Nội, muốn mua thóc Q5 nhưng không biết chỗ nào bán, bác nào biết địa chỉ thì tư vấn giúp em với ạ. Mấy đợt vừa rồi em mua thóc ở phiên chợ Hà Đông mà thấy thóc cũng không được đẹp lắm.
Bác có thể mua ở chọ phiên Hà Đông hoặc lên Hoàng Hoa Thám, kim ngưu mua đều rất có sẵn, chỉ tầm 12-15k/1kg nhé

nguyentuanminh77

• Chính thức
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 02/01/2014 06:55:11PM »
Thóc Q5 rất nhiều mình cũng cho ăn thóc đấy. Ở ngoài trường chinh thóc bẩn. Anh chị em nào Cần thì nt lại mình chỉ giúp cho. 11 ngàn 1kg tại Hà Nội nhé

dinhdxk2

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 18/06/2015 03:38:35PM »
Thóc nào ăn mà chăng được, tùy từng hoàn cảnh. Miễn là chất lượng thóc tốt (không nép, không mối mọt, không ẩm mốc). Tất nhiên chọn được thóc hạt to là thích nhất.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 20/06/2015 10:04:10PM »
Mình thích thóc hạt nhỏ, đừng quá dài, loại này dễ trộn được nhiều trứng, phơi nhanh khô, còn hạt to thì không thích lắm.
Cần gì phải kí.

binhduong04

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/10/2015 12:42:43AM »
Trước đây mình hay cho cu gáy ăn lúa tiêu 20.000 đ/kg. Sau cho ăn lúa hạt lớn, dài (IR50404, hoặc 4900, hoặc Nàng thơm, nàng hoa) thấy cu gáy thích ăn hơn và không chọn vẩy tung tóe nữa. Anh em mua lúa cho cu gáy thì cứ vào nơi bán lúa giống mà mua. Nói với họ mua lúa giống nguyên chủng (khoảng 15-18000d/kg không đắt hơn lúa bán cho chim ngoài chợ đâu). Lúa giống được cái không lép, không bệnh, hạt đều. Vì trong lúa giống có thể có chất bảo quản giống nên anh em mang về chịu khó rửa sạch qua nước vài lần, đem phơi khô khi nào cắn hạt gạo nghe "cóc" một tiếng là được. Lúa nào vỏ ít lông, hạt lớn và người ăn thấy ngon thì chim cũng thấy ngon, lúa gạo ngon là lúa gạo có nhiều chất dinh dưỡng.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent