Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách phân biệt cu trống, mái chính xác nhất hiện nay  (Đọc 97783 lần)

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách phân biệt cu trống, mái chính xác nhất hiện nay
« Trả lời #40 vào lúc: 19/06/2013 07:19:34PM »
em bảo đảm sờ ginh ko thể biết đc vì con mái 3 hậu của em nó dẻ 2 lứa rùi mà em sờ ginh vẩn khít như trống.
con bổi ngoài rừng vừa bắt xong thì bảo đảm 100% ko thể sờ ginh.vì em có bắt 1 con tướng ta đẹp to con nghi là mái sờ ginh thử thấy trống rổng tính thả về thiên nhiên nhưng thui về nuôi thử sau khi thả vô lồng em nó tỉnh tao ăn uống lại sờ lân nửa thì thấy sao lại khít thế nên em nghi khi mới dính em nó con hoảng sợ nên thở gấp thành ra ginh sẻ gở.giồng như mình vậy khi ta thở gấp lồng ngực sẻ nở ra......đôi lời góp ý nếu ko đúng ae đừng ném gạcch em nhé......

Hai lúa Long An

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 01/07/2013 12:02:31AM »
người già nói là nhổ lông đuôi có thể bít trống máy ,nếu cộng lông mà đen thui là trống  _yahoo_

Mavantoan1993

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 01/07/2013 11:38:34AM »
Tks các bác , các chú đã chja sẻ kinh ngjệm qúy báu cho thế hệ đi sau như chúng cháu ! Tks các bặc tiền bối nhjều

dotien

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 03/12/2013 10:30:40PM »
tôi xin mạo muội góp thêm chút: sờ ghim thì tùy vào cách cầm chim mà bị khít hay hở(mấy ông bán chim dạo cầm chắc cho khít). Khi sờ ghim tôi thấy có 2 dạng là ghim mềm và ghim cứng,sắc như gai và đa phần ghim cứng sắc là trống.

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 04/12/2013 11:12:59AM »
em bảo đảm sờ ginh ko thể biết đc vì con mái 3 hậu của em nó dẻ 2 lứa rùi mà em sờ ginh vẩn khít như trống.
con bổi ngoài rừng vừa bắt xong thì bảo đảm 100% ko thể sờ ginh.vì em có bắt 1 con tướng ta đẹp to con nghi là mái sờ ginh thử thấy trống rổng tính thả về thiên nhiên nhưng thui về nuôi thử sau khi thả vô lồng em nó tỉnh tao ăn uống lại sờ lân nửa thì thấy sao lại khít thế nên em nghi khi mới dính em nó con hoảng sợ nên thở gấp thành ra ginh sẻ gở.giồng như mình vậy khi ta thở gấp lồng ngực sẻ nở ra......đôi lời góp ý nếu ko đúng ae đừng ném gạcch em nhé......

kinh nghiệm ghê  =)) =)) =))

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 04/12/2013 12:56:27PM »
tôi xin mạo muội góp thêm chút: sờ ghim thì tùy vào cách cầm chim mà bị khít hay hở(mấy ông bán chim dạo cầm chắc cho khít). Khi sờ ghim tôi thấy có 2 dạng là ghim mềm và ghim cứng,sắc như gai và đa phần ghim cứng sắc là trống.
     theo em thì khi bắt được chim bổi muốn chính xác nhất là các bác ra phòng khám siêu âm là chuẩn nhất. tỉ lệ 100%.
 còn sờ nghim thì hên sui thui.  =)) =)) =)) =))

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #46 vào lúc: 04/12/2013 01:35:11PM »
chào các bác, em cũng tham gia chủ đề với. Theo em, cách nhổ lông đuôi ra xem thì tỉ lệ...chưa chắc lắm, tại vì em có 1 em mái 3 hậu lỡ, gù cà lăm, tướng ta rất đẹp, nhổ lông đuôi ra thì đen thui luôn, cứ ngỡ là trống, nhưng giờ đây thì em nó đẻ khoảng 5-6 lứa rồi, lạ lùng là trứng của nó chỉ lớn hơn quả trứng thằn lằn chút thôi. Còn mùa trước em gác được 1 em trống, về không chịu ăn và chết, bà nội em thấy tiếc nên làm thịt, em nhặt mấy cọng lông đuôi xem thì thấy màu trắng, không có chút gì đen cả. Mấy em cu nhà em hiện nay đang nuôi thay lông em cũng xem thì cũng thấy màu trắng. Em có thử cách soi đèn pin, nhưng em cu mái 3 hậu lỡ của em vẫn đầy sát khí, có lẽ nó căng quá hay sao ấy. Nhờ các bác có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với. Chào các bác!

haidua

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 04/12/2013 03:25:59PM »
Không có cách nào phân biệt trống máy chính xác 100% đâu, chỉ tương đối thôi, cách phân biệt chính xác là mổ chim, siêu âm. Nếu thích thì trống mái vẫn nuôi được mà các bác, trống thì làm mồi, mái thì được ăn trứng chim cu, hehe.

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 04/12/2013 03:57:10PM »
Kính thưa các bạn!
Để tham gia tí cho hào hứng; Theo tôi thì lý thuyết cũng có đúng có cái sai, Vì như có lần đã đề cập; do nơi tôi rất nhiều chim cu gáy mà nó lại là loại thực phẩm sạch, ngày xưa tôi mới có em bé do vậy rất hay mua chim đánh bẫy rập về thịt nấu cháo cho cháu "Trước khi thịt thì làm đủ mọi cách như đã được đọc trên sách vở"; có con cọng lông phần cắm vào thịt trắng tinh, sờ gim đít đặt cả ngón tay cái vừa mà vẫn là chim đực, có con đúng là tướng chim đực mà thịt ra lại có buồng trứng.
* Phải kết hợp và kết hợp nhiều hơn nữa để đi đến một kết luận thuyết phục hơn!

thuongcom

• Sr. Member
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 16/01/2015 07:35:13AM »
Chủ đề này lâu rồi nhỉ. Up lai cho nóng, ai có kinh nghiệm nào mới mẻ hiệu quả up lên để mọi người học hỏi.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent