Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách phân biệt cu trống, mái chính xác nhất hiện nay  (Đọc 97782 lần)

hoanktmt

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Thái Nguyên
Re: Cách phân biệt cu trống, mái chính xác nhất hiện nay
« Trả lời #20 vào lúc: 07/11/2012 11:08:46AM »
Chào các Bác. Tôi thấy mỗi người có một các để phân biệt trống mái. Tuy nhiên để chính sáng theo tôi phải kết hợp nhiều đặc điểm. Ở đây ta chỉ nói cách phân biệt không ảnh hưởng nhiều đến chim thôi chứ như bác nào nói rạch lưng ra xem thì là hạ sạch rồi. Tôi có chơi cu gáy và nuôi cả gáy đẻ nữa nên cũng có chút ít kinh nghiệm. Tôi thường kết hợp xem như sau:
- Quan sát : Cu trống thường có đầu bằng hơn, lông đầu sáng hơn, mình dài đòn hơn (cái này nếu được cầm lên sẽ tương đối chuẩn)
- Nhổ lông đuôi như các bác nói
- Quan sát phân chim. Chim mái thường phân to khoảng bằng đầu ngón tay út hoạc nhỏ hơn một chút, chim Trống phân nhỏ hơn nhiều và thường là như búi giun cuốn vào nhau hoặc khi chim căng thì hay ỉa phân nhão nhưng cũng rất nhỏ.
Theo các đặc điểm trên tôi đã phân biệt khá nhiều lần và thấy chính xác.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #21 vào lúc: 07/11/2012 08:55:34PM »
Chào các Bác. Tôi thấy mỗi người có một các để phân biệt trống mái. Tuy nhiên để chính sáng theo tôi phải kết hợp nhiều đặc điểm. Ở đây ta chỉ nói cách phân biệt không ảnh hưởng nhiều đến chim thôi chứ như bác nào nói rạch lưng ra xem thì là hạ sạch rồi. Tôi có chơi cu gáy và nuôi cả gáy đẻ nữa nên cũng có chút ít kinh nghiệm. Tôi thường kết hợp xem như sau:
- Quan sát : Cu trống thường có đầu bằng hơn, lông đầu sáng hơn, mình dài đòn hơn (cái này nếu được cầm lên sẽ tương đối chuẩn)
- Nhổ lông đuôi như các bác nói
- Quan sát phân chim. Chim mái thường phân to khoảng bằng đầu ngón tay út hoạc nhỏ hơn một chút, chim Trống phân nhỏ hơn nhiều và thường là như búi giun cuốn vào nhau hoặc khi chim căng thì hay ỉa phân nhão nhưng cũng rất nhỏ.
Theo các đặc điểm trên tôi đã phân biệt khá nhiều lần và thấy chính xác.

Dạ ! Nói như bác tùy vào con mái thôi bác , có con lộ tướng mái nhì qua là biết kg cần phân vân . Thường chân nhỏ vẩy thưa mình ngắn ngực lép ,   mắt nhỏ mộng mơ, động tác ngây ngây như chin non . Nhưng cũng có những con trống mã mái cũng chẳng khác con mái tẹo nào loại nầy chỉ để nghe gáy chơi chứ không làm mồi hay đấu được vì đa số bị lép tinh hoàn dái bên to bên bé ,loại nầy gù yếu kè lồng thường rỉa lông giả mái làm hòa, xa cầu gáy chậm động tác âu yếm nhưng nó là trống.
Cũng có những con mái ẩn tướng ,mắt đỏ chân to, dài đòn to con nhìn rất dữ tướng  , gù gáy cả ngày ,nhưng lại là mái .
Nói về phân to , chim trống thời điểm nổi sung nhất phân to đùng bằng ngón tay trỏ là bình thường ,nhưng trống phân tơi xốp nhiễn và dài , còn mái phân to tròn không nhiễn phân như trống.
Nói về mổ rạch ra xem tôi cũng nhờ ông ở gần chích  ra xem dái mấy lần không ảnh hưởng gì cả , chim thuần không quá nữa tháng lại gáy gù ầm ầm .Nhưng túm lại mỗi nơi có một kinh nghiệm riêng, cái nhìn riêng , còn để nhìn hay nhổ lông đuôi sờ ghim mà biết trống mái ,theo tôi cũng tùy con,cái nầy không thể nói tài được đâu ạ.Thân ái !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 07/11/2012 10:21:46PM »
ôi các bác còn dùng phẫu thuật xác định trống mái nữa sao? vậy sao các bác không mang em nó đi siêu âm em nghĩ chính xác 100% mà lại không làm em nó bị đau. Nuôi nó yêu nó ai lại lỡ làm nó đau thế. Thương lắm

nbthanh88

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 08/11/2012 12:16:13AM »
Xin chào tất cả quý anh em !
cách phân biệt của anh trelang thì tỷ lệ chính xác 100% rồi nhưng rất khó để thực hiện  :d
Sau 1 thời gian dài tìm hiểu và thử bằng mọi cách khác nhau như : nhổ lông đuôi , thử trống , sờ ghim ... nhưng tỷ lệ chính xác ko cao , nhưng trong quá trình thực hiện những phương pháp kia tôi vô tình phát hiện 1 cách xác định trống mái tương đối chính xác lên đến 80-90% như sau :
cugay dù là chim bổi hay chim non bạn nên treo chim ngang tầm mắt mình , vào ban đêm bạn tắt hết bóng điện ( tối om ) bạn cầm 1 cái đèn pin bật sáng và đi tới chỗ treo chim ngủ .Bạn soi đèn pin trực tiếp vào mắt chim và để ý như sau :
con ngươi của con chim sẽ nói lên tất cả : nếu tròng vàng của con chim co dãn ra vô thay đổi kích cỡ thường lớn ra và tròng đen của con chim nhỏ lại và hơi có hình Bầu dục , đặc biệt khi ta nhìn vào thì ánh mắt của con cugay ta sẽ có cảm giác ánh mắt nó rất phẫn nộ , hung hãn và đầy sát khí trợn trừng nhìn ta .Thì tôi khẳng định là em ta là cugay Trống ko chạy đi đi đâu hết , còn em cugay nào ko có những điều nói trên thì em ta là cugay Mái .
Kết luận trên được tôi thí nghiệm rất nhiều lần và trong thời gian dài , để củng cố cơ sở về độ chính xác tôi đã " giải phẩu " khá nhiều em cugay mà tôi đã bắt được để kiểm chứng phương pháp trên .Đó là cách tôi dùng để xác định trống mái xin được chia sẽ cùng anh em !
thân chào !

Theo nhận định của bác Cu Gáy Quảng Ngãi (CGQN) e đã test thử và có kết quả như sau:
-2 con chim đực. Về sắc thái của mắt chim khi soi đèn : Tròng đen  co giãn từ hình tròn chuyển sang hình bầu dục nằm ngang,  sắc mắt dữ tợn, tia đỏ trong mắt nổi nhiều "phẫn nộ".
Trong đó:
+ 1 con chỉ thể hiện bằng mắt không có thái độ gì khác.
+ 1 con cũng thể hiện tương tự nhưng xù lông ngực và kèm theo tiếng  "khịt khịt"
- 2 con còn lại có 1 con đực:
Trong đó:
+ 1 con  về sắc thái của mắt chim khi soi đèn: Tròng đen co giãn hình tròn, mắt ngơ ngác không thể hiện thái độ gì khác, vẫn có tia đỏ nhưng không có hồn. (Mái 100%)
+ 1 con còn lại. Về sắc thái của mắt chim khi soi đen: Tròng đen co giãn hình tròn, có cặp mắt hung dữ và thái độ lồi lõm hơn dơ cánh, gừ, mổ, rồi quay mặt chạy ( Đực 100%).
Như vậy cách của bác CGQN đang là hiệu quả xác xuất phân biệt giới tính đực và mái là cao. Cảm ơn bác CGQN đã chia sẻ KN cho ae. Mong bác có những bài viết bổ ích nhiều hơn nữa!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #24 vào lúc: 08/11/2012 01:26:55AM »
Dạ hihi  :d! Mâm trái đắng nhiều rồi anh ah , bẩy lồng mái vẩn nhẩy lụp mà anh ,thậm chí nó còn nhẩy nhanh hơn trống nữa chứ , tuyển bổi lưới nhiều con đẹp như tranh vẽ , về nuôi đãi thóc đến khi nó gáy nó sung rồi nó lại đẻ  =(( =(( =((
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 08/11/2012 09:27:02AM »
Dạ hihi  :d! Mâm trái đắng nhiều rồi anh ah , bẩy lồng mái vẩn nhẩy lụp mà anh ,thậm chí nó còn nhẩy nhanh hơn trống nữa chứ , tuyển bổi lưới nhiều con đẹp như tranh vẽ , về nuôi đãi thóc đến khi nó gáy nó sung rồi nó lại đẻ  =(( =(( =((

Thấy anh em bàn tán sôi nổi nên mình cũng tham gia tí cho vui  :d .Khi đánh lụp hay đánh đất hoặc mua bổi giựt lưới cũng được ,khi mình cầm con chim trên tay nếu có cảm giác kêu cụp cụp thì là trống còn kg có thì là mái kết hợp với nhổ lông đuôi thì khá chính xác .Đó là theo kinh nghiệm của mình  :d :d :d

lamcu1981

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 10/01/2013 03:26:13PM »
Thấy các bác trao đổi về chim trống và chim mái tôi xin có bài viết sau để chúng ta cùng nhau trao đổi.
Điều đầu tiên cần khẳng định một con chim hay chắc chắn phải là một chú chim trống ( lý do này không cần phải lý giải).
Nhưng cách phân biệt thì tương đối khó, nó khác với nhiều loài chim khác, trống và mái hình thức tương đối giống nhau. Anh bạn tôi bẫy lưới được một chú chim mới ra cườm mang về nhà nhốt riêng ra ban đầu thấy gáy gọi rất mau mồm, anh bạn tôi  mang đi làm mỗi đất để bẫy lưới thấy bổi về cũng gáy te te và gụ. Anh bạn tôi bảo đây là con chim chơi được mang về nuôi, tôi thấy con này nhỏ, màu lông sẫm, đầu nhỏ, mỏ nhỏ và ngắn, mặt mũi ngơ ngác, tôi cắt cánh, cắt lông đuôi cho vào lồng nhỏ, thỉnh thoảng còn thả ra sân đi lại như gà. Bốn tháng trôi qua mặc dù em nó tương đối thuần nhưng không thấy gáy gù gì định mang trả để bạn tôi bán thì một ngày đẹp trời nó cất tiếng gáy gọi, khoảng hai tuần sau thì thấy đứng trong lông gụ tít lự, sướng quá vì chim nổi, sà cầu máy cánh đàng hoàng, thậm chí nhiều lúc tôi còn khiển được nó nữa. Lại một hôm trời không được đẹp cho lắm, đi làm về nhớ đến chim tôi đi cho ăn và đổ phân thì thấy trong đĩa nhựa dưới đáy lồng có tiếng kêu lộc cộc, một quả trứng! tiếp đến hôm sau cũng vậy, em nó lại cho ra một quả trứng nữa, tôi thấy buồn và thất vọng thực sự. Thấy nhiều người nói chim mái khi chuẩn bị đẻ thì rất sung nhưng sau khi đẻ song thì im không gáy gù nữa, nhưng con chim này của tôi thì khác, sau khi đẻ tuy lông có hơi xơ xác và cánh bị xõa (gái đẻ mà) nhưng vẫn gáy gù mạnh, gáy thúc suốt ngày, cứ người đến là gụ.
Qua nuôi em này tôi có chút kinh nghiệm muốn trao đổi như sau:
- Chim mái: Đầu nhỏ, mỏ ngắn, mắt tròng vàng ít, mặt hơi ngu ngu, lúc nào cũng ngơ ngác, người nhỏ, mặc dù gụ rất nhiều nhưng khi ốp lồng với con khác thì không dám gụ và quay lưng muốn nhảy loạn lên.
Còn phân biệt chim trống, mái như cách soi đèn vào mắt như bác cugayquangngai và một số anh em khác nêu trong diễn đàn thì chưa kịp thực hiện thì em nó vừa bị trúng gió và đã qua đời.

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 10/01/2013 04:48:53PM »
Bác viết chuyện kịch tính bất ngờ quá. Em đọc đoạn đầu cứ chờ đợi chờ đợi đến đoạn cuối em nó sẽ được cặp với một anh trống bảnh bao nào đó. ai ngờ

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 10/01/2013 05:57:02PM »
KHÓ PHÂN BIỆT TRỐNG MÁI KHÓ QUÁ.TÌNH HÌNH NÀY CHẮC EM PHẢI ĐI HỌC MỘT KHÓA ĐI THIẾN GÀ TRỐNG THÔI.
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 10/01/2013 11:20:14PM »
Em cũng có bài học đau thương về chim mái đây. Trước e có một em tướng tá cứ gọi là hoàn hảo; to lớn, đầu xanh fao xám, tròng vàng lớn, gáy trưa chiều tối, xà cầu may cánh.... nói chung là rất ok. Nhưng đến một ngày đẹp trời em nó tặng cho mình hai quả trứng màu hồng hồng xinh xinh. Các cách fân biệt trống mái chỉ tương đối. Theo em cac bác cứ fải nuôi + dinh dưỡng tốt+tăng cường can xi thì trống mái biết ngay.           t                                                   
Đam mê cu gáy...!

lamcu1981

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 21/01/2013 11:13:03AM »
Cách của cugayquangngai đơn giản và dễ làm nhưng chỉ dành cho những người có kinh nghiệm và ở nhà có nhiều chim để so sánh, tôi nuôi 5 con và cũng cầm đèn pin soi nhưng thấy mắt con nào cũng giống con nào, chưa tìm thấy điểm khác biệt và rõ nét.  Vụ này đau đầu quá, nuôi cả năm mới nổi được một con chim mà lại là em mái thì mất hết cả hứng các bác ạ!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các cách phân biệt cu gáy trống- mái!!!
« Trả lời #31 vào lúc: 04/06/2013 06:21:24AM »

Các anh em cu thủ thân mến,

Sáng nay sau khi nhìn thấy em gáy khách nhà tôi đẻ quả trứng đầu tiên, tôi cứ băn khoăn tự hỏi: Làm sao mà lũ cu mái nó cứ thích về nhà mình thế này??? =(( Thảo nào mà trong nhà duy nhất bây giờ có 01 em biết gù thôi). Mà xem ra ở nhà tôi rất bình đẳng nhé, mái hay trống cũng được coi trọng như nhau, giống như chủ nhà cũng vậy, hoàn toàn bình đẳng  _yahoo_. Thế cho nên đi mua cu mái giá cũng bằng cu trống  =)). Hôm nay sau một thời gian đi lượm lặt và hỏi han các chủ chim, tôi có được tí 'kinh nghiệm' như sau:

- Cách phân biệt cu gáy trống-mái:

1-Người quen của tôi ở Nam Định có mách rằng: Muốn kiểm tra trống mái, chỉ cần nhổ một sợi lông đuôi của em nó. Nếu thấy ở phần đầu cọng lông có màu trắng, đích thị đó là em mái. Còn ngược lại, nếu đầu cọng lông có màu đen thì đó là em trống.

Cách này tôi đã thử rồi ạ, về nhà tôi nhổ lông đuôi của từng em thì thấy đầu cọng lông có màu khác nhau thật, ngoài màu trắng và đen ra, còn có thêm màu đỏ do em nó bị chảy máu  =((..

2-Họ hàng nhà tôi lại mách thêm rằng: Con trống thì gù, còn con mái thì ko bao giờ gù. (Thảo nào mà mong mãi chẳng được nghe mấy tiếng gù, trừ em cu khách mới tậu). Nhưng mà bạn Quê lại tranh luận với tôi rằng: Con mái có gù, con trống cũng gù  :-SS. Tôi đem vấn đề này hỏi chủ chim ở Yên Xá thì được nghe  giải thích: Con mái cũng gù hehe nhưng mà trước khi gù nó chạy vòng vòng quanh lồng một lát,  =)) còn con trống thì gù là gù luôn  :)).

Nhờ anh em cu thủ phản hồi để những người mới chơi gáy như chúng tôi tuyển thêm được nhiều em biết gù nhé  *><*

manhquyettiu

• Sr. Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 04/06/2013 09:18:36AM »
hehehe có cách lựa trống mái cho bác dùi đó... cứ con nào đẻ trứng thì đích thị mái 100% chẳng có gì fair bàn cãi nữa nhá.....

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 04/06/2013 09:41:03AM »
Lý thuyết chỉ là lý thuyết thôi.
Tôi lấy dẫn chứng là nhà có cháu nhỏ mà tôi thì thường xuyên mua chim của người bẫy lưới về nấu cháo cho cháu nhỏ. cũng thường xuyên vào trang cugay org; do vậy mỗi lần thịt là tôi cũng làm các động tác cần thiết để có kinh nghiệm nhưng: có những con tưởng là nữ thì lại là nam và ngược lại (quan sát mắt, lông, đầu, mỏ ...)

dumex

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 04/06/2013 10:14:37AM »
phân biệt bằng bức lông thì thua các bác a,vì tùy vao thời điểm thay lông của cu,còn rờ 2 ghim của cu thì phải có kinh nghiệm chứ ko cũng bị nhầm,tốt nhất là bỏ tập thể rồi quan sát thôi,với lúc bẫy cu gáy thì đã biết trống hay mái rồi

cugay_cugay

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 08/06/2013 05:49:19PM »
cái vụ giơ cánh lên thì cùng tùy thôi các bác ạ
bổi mới mua vê em thư con nào cung giơ cánh lên hết
chẳng qua là nó sợ ngừoi thiu
1 thời gian sau quen rồi thi hết ngay
chỉ đền lúc nổi thì thò tay vào mới giơ cánh lên đanh
thân

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #36 vào lúc: 08/06/2013 10:55:15PM »
Mình thấy cách rạch cạnh sườn ra xem là chính xác nhất, sau 2 tuần chim lại gáy lại bình thường, ko ảnh hưởng nhiều về chim
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

thucdinh

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 12/06/2013 07:23:31PM »
tìm hiểu thì có 1 bí quyết nho nhỏ được đăng qua tivi kiểm nghiệm đoàng hoàng. Nhờ các bác kiểm tra lại xem chính xác bao nhiêu %. cu trống ngủ quay đầu về hướng nam, cu mái hướng bắc. Mình không có nhiều cu để kiểm nghiệm. Thank anh em

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 13/06/2013 11:01:00AM »
Người, động vật, cỏ, cây đều có tính tự vệ (đó là bản năng, là sự sinh tồn). Các bác cứ thử nhốt 10 con cu chống và mái trong một cái lồng đặt ở vị trí nào đó thì khi chúng ngủ bao giờ chúng cũng sẽ cùng quay đầu ra ngoài  "để có thể phát hiện và tự vệ".
- Tô cũng vài làn đi rường và phải ngủ lại chòi đồng bào đan đêm; nghi ngủ nằm ngửa hoặc quay mặt ra cửa thì cảm thấy rất yên tâm chứ quay mặt vào là không ngủ được.
- Do vậy cái hướng nam đó thì sợ độ chính sách không cao.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các cách phân biệt cu gáy trống- mái!!!
« Trả lời #39 vào lúc: 13/06/2013 01:20:06PM »

Các anh em cu thủ thân mến,

Sáng nay sau khi nhìn thấy em gáy khách nhà tôi đẻ quả trứng đầu tiên, tôi cứ băn khoăn tự hỏi: Làm sao mà lũ cu mái nó cứ thích về nhà mình thế này??? =(( Thảo nào mà trong nhà duy nhất bây giờ có 01 em biết gù thôi). Mà xem ra ở nhà tôi rất bình đẳng nhé, mái hay trống cũng được coi trọng như nhau, giống như chủ nhà cũng vậy, hoàn toàn bình đẳng  _yahoo_. Thế cho nên đi mua cu mái giá cũng bằng cu trống  =)). Hôm nay sau một thời gian đi lượm lặt và hỏi han các chủ chim, tôi có được tí 'kinh nghiệm' như sau:

- Cách phân biệt cu gáy trống-mái:

1-Người quen của tôi ở Nam Định có mách rằng: Muốn kiểm tra trống mái, chỉ cần nhổ một sợi lông đuôi của em nó. Nếu thấy ở phần đầu cọng lông có màu trắng, đích thị đó là em mái. Còn ngược lại, nếu đầu cọng lông có màu đen thì đó là em trống.

Cách này tôi đã thử rồi ạ, về nhà tôi nhổ lông đuôi của từng em thì thấy đầu cọng lông có màu khác nhau thật, ngoài màu trắng và đen ra, còn có thêm màu đỏ do em nó bị chảy máu  =((..

2-Họ hàng nhà tôi lại mách thêm rằng: Con trống thì gù, còn con mái thì ko bao giờ gù. (Thảo nào mà mong mãi chẳng được nghe mấy tiếng gù, trừ em cu khách mới tậu). Nhưng mà bạn Quê lại tranh luận với tôi rằng: Con mái có gù, con trống cũng gù  :-SS. Tôi đem vấn đề này hỏi chủ chim ở Yên Xá thì được nghe  giải thích: Con mái cũng gù hehe nhưng mà trước khi gù nó chạy vòng vòng quanh lồng một lát,  =)) còn con trống thì gù là gù luôn  :)).

Nhờ anh em cu thủ phản hồi để những người mới chơi gáy như chúng tôi tuyển thêm được nhiều em biết gù nhé  *><*

Chân lông màu trắng, đen, đen nhạt nhiều khi còn phụ thuộc vào chế độ chăm sóc. Cua cũng có mấy con tự tay đánh rồi nhổ lông xem. Chưa chắc chắn lắm. Con cườm than tấm tặng bác Dũng NH chân lông k đen lắm.
Sờ ghim cũng không hẳn, con mái chưa đẻ ghim vẫn hẹp - Ai đã có vợ vẫn dễ nhầm  :)) :)) :)) .
Chim mái chả cần đi lòng vòng vẫn gù như thường, có con thì k lòng vòng, cũng không gù mà nằm xuống, xòe cánh ra. ( Com mơ cu Cơ đang cầm chẳng cần lòng vòng, sạp lại căng là gù).
Nói thế không có nghĩa là k phân biệt được trống mái, chỉ có điều k chính xác lắm. Con mái nhìn vẫn toát lên vẻ nữ nhi hiền hậu mà khó diễn tả. Cua thì chịu trừ khi mình đánh về, nghi ngờ rồi mới săm soi. Con 3 hậu ròng, cà lăm ròng của Cua nó cực kỳ giống chim mái nhưng chủ chim khẳng định là chàng. Phải kết hợp nhiều thứ, có thời gian sờ ghim, nhổ lông, nhìn thoáng, nhìn kỹ .... thì may ra. Chú Duy nói soi đèn vô mắt để phân biệt nhưng chú ấy chẳng soi vẫn nhìn thấy được. Trước đây khi chú lên chơi, Cua có con mái thổ rền, tướng tá cực đẹp tự nhiên lọt vô nhà. Cua thì nghi ngờ nhưng chú ý phán thẳng : con này mái đó anh - Và đúng thật.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent