Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách phân biệt cu trống, mái chính xác nhất hiện nay  (Đọc 97781 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Cách kiểm tra trống mái bằng phân tích ADN

[img]http://www.zoogen.biz/images/gel.jpg[/img]
[img]http://www.zoogen.biz/images/gellabel.gif[/img]

Đây là cách cho kết quả 99.9%

Cách này căn cứ vào cặp nhiễm sắc thể giới tính của chim cu gáy, khác với người, nam có cặp nhiễm sắc thể XY còn nữ có cặp XX, trong khi cu gáy thì ngược lại con trống có cặp nhiễm sắc thể ZZ còn con mái thì có cặp ZW. Có một gene trên 2 nhiễm sắc thể này có kích thước khác nhau. Gene trên nhiễm sắc thể W ngắn hơn trên nhiễm sắc thể Z. Vì vậy khi dùng kỹ thuật PCR (nhà mình gọi là khuếch đại ADN) thì con đực sẽ cho thấy 1 vạch lớn, còn con cái sẽ cho 2 vạch, 1 lớn (trên Z) và 1 nhỏ (trên W) như hình trên.

Đang đặt primers để kiểm tra mấy con cu của Tre làng, sẽ cho bà con biết kết quả sớm.

chú thích: male: đực
                female: cái
                Male control: Con đực làm đối chứng (nghĩa là đã biết đực rồi)
                Female control: Con mái làm đối chứng (Nghĩa là đã biết mái rồi)
               1kb size con trol : thang chuẩn ADN để đối chiếu kích thước
                Negative control : mẫu không có ADN của chim

tài liệu tham khảo: từ các bài báo khoa học nước ngoài và
http://www.zoogen.biz/sme.html
« Sửa lần cuối: 14/07/2011 03:28:40AM gửi bởi Tre làng »

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: Cách phân biệt cu trống cu mái chính xác nhất hiện nay
« Trả lời #1 vào lúc: 12/07/2011 05:29:14PM »
Hị hị........... Có lẽ phải gửi mấy chú bổi sang nhờ bác Tre Luồng đem đi phân tích ADN giúp thoai, Mà bác Tre Luồng cho hỏi mang lông đi xét nghiệm có đc ko để em vặt lông cho tiện :D
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách phân biệt cu trống cu mái chính xác nhất hiện nay
« Trả lời #2 vào lúc: 13/07/2011 02:45:21PM »
thân chào anh Tre Lang.
Anh có cách phân biệt khoa học vậy, từ nay bà con ai có chim cu mà chưa rõ hay còn nghi ngờ trống mái thì gởi gấp cho anh tre lang nha.
hihihihihihihihihihihi ~o) ~o) ~o) ~o)
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Cách phân biệt cu trống, mái chính xác nhất hiện nay
« Trả lời #3 vào lúc: 29/07/2011 08:41:54AM »
Tre làng đã tìm ra chuổi DNA và đã order primer cho việc xét nghiệm, việc xét nghiệm từ máu hay lông theo như các bài báo thì cho kết quả  như nhau, nhưng lông thì lấy mẫu dễ nhưng làm xét nghiệm hơi mệt hơn máu. Chưa rảnh để test mấy con cu ở nhà coi có chính xác không rồi sau này nếu chính xác sẽ làm miễn phí cho bà con =))

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 04/09/2012 02:37:59PM »
Xin chào tất cả quý anh em !
cách phân biệt của anh trelang thì tỷ lệ chính xác 100% rồi nhưng rất khó để thực hiện  :d
Sau 1 thời gian dài tìm hiểu và thử bằng mọi cách khác nhau như : nhổ lông đuôi , thử trống , sờ ghim ... nhưng tỷ lệ chính xác ko cao , nhưng trong quá trình thực hiện những phương pháp kia tôi vô tình phát hiện 1 cách xác định trống mái tương đối chính xác lên đến 80-90% như sau :
cugay dù là chim bổi hay chim non bạn nên treo chim ngang tầm mắt mình , vào ban đêm bạn tắt hết bóng điện ( tối om ) bạn cầm 1 cái đèn pin bật sáng và đi tới chỗ treo chim ngủ .Bạn soi đèn pin trực tiếp vào mắt chim và để ý như sau :
con ngươi của con chim sẽ nói lên tất cả : nếu tròng vàng của con chim co dãn ra vô thay đổi kích cỡ thường lớn ra và tròng đen của con chim nhỏ lại và hơi có hình Bầu dục , đặc biệt khi ta nhìn vào thì ánh mắt của con cugay ta sẽ có cảm giác ánh mắt nó rất phẫn nộ , hung hãn và đầy sát khí trợn trừng nhìn ta .Thì tôi khẳng định là em ta là cugay Trống ko chạy đi đi đâu hết , còn em cugay nào ko có những điều nói trên thì em ta là cugay Mái .
Kết luận trên được tôi thí nghiệm rất nhiều lần và trong thời gian dài , để củng cố cơ sở về độ chính xác tôi đã " giải phẩu " khá nhiều em cugay mà tôi đã bắt được để kiểm chứng phương pháp trên .Đó là cách tôi dùng để xác định trống mái xin được chia sẽ cùng anh em !
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 04/09/2012 04:22:27PM »
Cám ơn bác cugayquangngai đã rất tâm huyết để tìm ra điều này. tối về phải thử ngay xem thế nào. còn những con khi gù mà có tròng vàng to ra tròng đen nhỏ lại có phải trống không bác.
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

CuGáyHàCối

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 04/09/2012 05:03:51PM »
cách phân biệt của anh trelang thì tỷ lệ chính xác 100% rồi nhưng rất khó để thực hiện  :d
Sau 1 thời gian dài tìm hiểu và thử bằng mọi cách khác nhau như : nhổ lông đuôi , thử trống , sờ ghim ... nhưng tỷ lệ chính xác ko cao , nhưng trong quá trình thực hiện những phương pháp kia tôi vô tình phát hiện 1 cách xác định trống mái tương đối chính xác lên đến 80-90% như sau :
cugay dù là chim bổi hay chim non bạn nên treo chim ngang tầm mắt mình , vào ban đêm bạn tắt hết bóng điện ( tối om ) bạn cầm 1 cái đèn pin bật sáng và đi tới chỗ treo chim ngủ .Bạn soi đèn pin trực tiếp vào mắt chim và để ý như sau :
con ngươi của con chim sẽ nói lên tất cả : nếu tròng vàng của con chim co dãn ra vô thay đổi kích cỡ thường lớn ra và tròng đen của con chim nhỏ lại và hơi có hình Bầu dục , đặc biệt khi ta nhìn vào thì ánh mắt của con cugay ta sẽ có cảm giác ánh mắt nó rất phẫn nộ , hung hãn và đầy sát khí trợn trừng nhìn ta .Thì tôi khẳng định là em ta là cugay Trống ko chạy đi đi đâu hết , còn em cugay nào ko có những điều nói trên thì em ta là cugay Mái .
Kết luận trên được tôi thí nghiệm rất nhiều lần và trong thời gian dài , để củng cố cơ sở về độ chính xác tôi đã " giải phẩu " khá nhiều em cugay mà tôi đã bắt được để kiểm chứng phương pháp trên .Đó là cách tôi dùng để xác định trống mái xin được chia sẽ cùng anh em !
thân chào !

Thank cugayquangngai chia sẻ cho ae kinh nghiệm hay.Mà bác chơi mồi cây mà cũng gặp nhiều chim mái thế à? chỗ e toàn giật lưới mới nan giai chứ,hix toàn mua tù mù mà chim đắt qua trời luôn.Có điều kiện vào chỗ bác mà tậu vài e về chơi thì hết sảy! chim trong đó đắt k bác?hì
« Sửa lần cuối: 04/09/2012 05:14:56PM gửi bởi CuGáyHàCối »

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 04/09/2012 07:37:41PM »
Còn một cách khác để phân biệt giới tính chim cu, cũng tương đối tin cậy mà lại dễ làm là:
Con chim được nhốt riêng trong một cái lồng nhỏ. Mềnh nhẹ nhàng lại gần nó, nhẹ nhàng ghẹo nó (có thể ghẹo bằng cách từ từ đưa tay lại gần lồng, có thể lấy cái que nhỏ từ từ đưa lại gần con chim ... túm lại là ghẹo nó một cách nhẹ nhàng đừng làm cho nó hoảng hồn nhảy rúc loại xị là được). Sau đó quan sát:
- Nếu con chim phản ứng bằng cách giở 1 cánh lên - thì nhiều khả năng nó là chim trống
- Nếu con chim chỉ né đi hay cong lưng tránh đi - thì nhiều khả năng đó là chim mái.
Nếu chim trống mà không có phản ứng tự vệ bằng cách giơ  cánh lên thì đa phần cũng thuộc loại yếu gan. Các bác quan sát thêm xem có đúng không nhé.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 04/09/2012 09:35:28PM »
Cám ơn bác cugayquangngai đã rất tâm huyết để tìm ra điều này. tối về phải thử ngay xem thế nào. còn những con khi gù mà có tròng vàng to ra tròng đen nhỏ lại có phải trống không bác.
chào bạn
mấy con gáy hi gù tròng vàng giản ra tròng đen co lại là chuyện bình thường cái này thường dùng để nhận định sơ bộ con chim đó có tính xác bổi nhiều hay ít bạn ah , có con tròng vàng dãn ra nhiều , có con lại ko giản mấy khi gù . cái này ko liên quan gì đến việc xác định trống mái cả bạn ah
thân chào !

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/09/2012 09:49:18PM »
Cám ơn thông tin kinh nghiệm của bác. vừa soi mấy con bổi thấy con nào cũng có tròng vàng giãn ra và tròng đen hình ovan chả lẽ trống cả. vậy khi soi con mái tròng vàng nó thế nào bác có giãn ra không?

Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 04/09/2012 09:57:01PM »
thân chào !

Thank cugayquangngai chia sẻ cho ae kinh nghiệm hay.Mà bác chơi mồi cây mà cũng gặp nhiều chim mái thế à? chỗ e toàn giật lưới mới nan giai chứ,hix toàn mua tù mù mà chim đắt qua trời luôn.Có điều kiện vào chỗ bác mà tậu vài e về chơi thì hết sảy! chim trong đó đắt k bác?hì
chào bạn
chơi mồi cây đôi khi cũng bắt được chim mái hoặc cả 2 vợ chồng luôn , vì cugay vào mùa sinh sản rất căng nhất là chim mái đang rựng trứng , có con về gù gáy ko khác gì cu trống cả có khi còn hay hơn cả cu trống nên đôi khi bị lầm đó , nhưng nhìn thấy nước chơi ngoài cây và khi sáp gù với mồi đặc biệt là cách chơi của mồi đấu với chim mái là biết liền và khi bắt vô xem kỹ hình dáng thấy nghi nghi , tối đến làm thí nghiệm kiểm chứng vài lần mà vẫn có biểu hiện của chim mái là hôm sau bắt ra giải phẩu mới chứng thực được sự nghi ngờ của mình . Nên để kiểm chứng cách trên tôi đã thịt vài em bổi cả trống lẫn mái mới rút ra kết luận như trên .
chim trong tôi thì chim thịt solo giá 60k / em thôi , còn chim bổi tuyển thì giá vài trăm ngàn đến vài triệu 1 em , có khi mua ngay tại rừng khi mới nhảy vào lụp miến là mình ưng cái bụng và thích nó nên nghề chơi đôi khi thú vị và hơi điên khùng là ở chỗ đó đó bác ah  hiiii :d.
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 04/09/2012 10:04:30PM »
Cám ơn thông tin kinh nghiệm của bác. vừa soi mấy con bổi thấy con nào cũng có tròng vàng giãn ra và tròng đen hình ovan chả lẽ trống cả. vậy khi soi con mái tròng vàng nó thế nào bác có giãn ra không?
chào bạn
hình như bạn đọc ko kỹ bài viết của tôi thì phải ?
 con mái thì con ngươi , ánh mắt trái ngược hoàn toàn với con trống bạn ah đó là sự khác nhau cơ bản để biết trống mái đó bạn .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/09/2012 10:08:47PM »
Còn một cách khác để phân biệt giới tính chim cu, cũng tương đối tin cậy mà lại dễ làm là:
Con chim được nhốt riêng trong một cái lồng nhỏ. Mềnh nhẹ nhàng lại gần nó, nhẹ nhàng ghẹo nó (có thể ghẹo bằng cách từ từ đưa tay lại gần lồng, có thể lấy cái que nhỏ từ từ đưa lại gần con chim ... túm lại là ghẹo nó một cách nhẹ nhàng đừng làm cho nó hoảng hồn nhảy rúc loại xị là được). Sau đó quan sát:
- Nếu con chim phản ứng bằng cách giở 1 cánh lên - thì nhiều khả năng nó là chim trống
- Nếu con chim chỉ né đi hay cong lưng tránh đi - thì nhiều khả năng đó là chim mái.
Nếu chim trống mà không có phản ứng tự vệ bằng cách giơ  cánh lên thì đa phần cũng thuộc loại yếu gan. Các bác quan sát thêm xem có đúng không nhé.
chào anh Hoàng
cảm ơn anh đã chia sẽ để em cũng kiểm tra thử xem sao  , nghe cũng thú vị lắm đây  _zoo_ _zoo_
thân chào !

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 04/09/2012 10:22:18PM »
trong thú chơi còn có nhiều cách phân biệt - có cách sác suất cao có cách thấp. Nhưng thấy anh em lên tham gia thì tôi xin phép thêm vào một cách có thể nói  chính xác tới 100% nhưng cách này không khuyên dùng - trừ những ngừoi đã thử nghiệm và quen tay . Về hiệu quả thì khá cao .
  Đầu tiên ta bắt chú gáy ra tay vạch cánh lên tính từ phao câu vào phía ngừoi mình thì phao câu rroif đến hậu môn rồi đến bụng rồi đến lườn . Ta tiếp tục xờ lần phía gần xương sống chỗ có xuơng sườn - đếm và tìm khe giữa xương sườn thứ 2 và 3 - ta lấy mũi dao nhỏ mỏng hoặc vật sắc mỏng - rạch một đường cách xương lưng ( xương sống ) 2cm - rạch một đường cũng cỡ 1 đốt ngón tay .
 Tiếp theo với ngừoi quen tay có thể luồn ngón tay trỏ vào để xờ và lần tìm Hạt Kê nếu cẩn thận thì lần tìm cả 2 hạt đối xứng nhau 2 bên của xưong sống .
 Với ngừoi không quen có thể nhờ một ngừoi khác giữ và mình thì hơi banh khe đó ra và nhìn ngược lên sẽ thấy .
Chú nào không có hạt kê thì đảm bảo 100% là mái còn có hạt kê thì .......
 Cách này có thể xem có cả chim non - chim già - đã ra cừom - chưa ra cườm mà nói chung là tất cả các loại thuộc họ gia cầm .
  Khi xem xong nếu có thể ta nên khâu lại 1-2 mũi cho mau lành .
Ưu điểm là biết chính xác được giới tính của chim - nếu làm nhanh gọn thì cũng không quá ảnh hưởng đến sức khỏe của chim. chỉ sau 1 tuần là chim lại khỏe mạnh bình thường.
Nhựoc điểm là sẽ nguy hiểm đến tính mạng chim đối với những ngừoi không khéo hay lóng ngóng khi thực hiện . ngoài ra cách này xem ra có vẻ không đựoc hay cho lắm .
Trên đây là cách mình đã từng thử nghiệm nhưng ít phổ biến cho anh em . Đây là tham gia để thảo luận - không khuyên dùng . chúc các bạn vui vẻ .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

bcg

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 05/09/2012 11:39:30AM »
Bác HoangDL có cách đơn giản.  Tôi mới mua 1 con chim, chưa nổi. Mỗi lần đến xách lồng là nó giương cả 2 cái cánh lên sẵn sàng, miệng thì hự thành tiếng nhưng suốt ngày thấy rất siêng rỉa lông như là em mái. Hi vọng là con trống.

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 14/09/2012 04:02:17PM »
thân chào !

Toppic này hay quá, em hôm nay đọc thì thấy chim ở nhà đều có biểm hiện như thế này, mỗi khi bỏ trùm ra mỗi buổi sáng, con mặt y như bác cugayquangngai nói, con mấy con nhà em thì chỉ cần người gần tới là đã dơ hai cánh  lên hết rồi, hihi, con zidan là mộc chay mà thò tay vào cắn cả tay. keke chim trống hết rồi. vui quá.

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #16 vào lúc: 14/09/2012 10:12:26PM »
Mình thấy còn 1 cách cũng tương đối chuẩn nữa là: đưa con chim cu chưa xác định đc trống mái kè với 1 con cu thuần nếu con kia đứng rỉa lông rỉa cánh làm điệu thì con đó là con mái và ngược lại là trống
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

tactraichu cucru

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 26/09/2012 02:25:41PM »
bổ sung là nhìn dáng đứng rất quang trọng hay vểnh nhịp phao liên hồi :d...tiếng gáy ít có hồn và uy lực

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #18 vào lúc: 26/09/2012 03:44:37PM »
bổ sung là nhìn dáng đứng rất quang trọng hay vểnh nhịp phao liên hồi :d...tiếng gáy ít có hồn và uy lực
Cái này chắc phải về nhà quay con mái ở nhà lên cho Bác thay đổi ý kiến mới được...:d

tactraichu cucru

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 26/09/2012 10:25:10PM »
Cái này chắc phải về nhà quay con mái ở nhà lên cho Bác thay đổi ý kiến mới được...:d
em rất dễ siu lòng trước cái đẹp hehe :d :-bd :-bd

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent