Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách thuần cu bổi nhanh  (Đọc 91902 lần)

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cách thuần cu bổi nhanh
« vào lúc: 28/03/2013 03:40:13PM »
Hôm nay mình xin mạo muội chia sẻ kinh nghiệm của mình cho AE có thú vui nuôi cu gáy, tiêu khiển & bảo tồn.
             Cách thuần dưỡng cu gáy nhanh nổi của riêng mình như sau :
             1/Nên chọn cho mình 1 chú cu gáy tốt ( Cu bẩy lụp,Bẩy bằng đánh dò......nói chung bắt được bằng cách cu đấu với nhau  ) Đây là những chú cu có tố chất người nuôi sẻ không phải mất công chăm những chú cu không có tài năng. Giọng cu gáy không theo sở thích của mình........
            2/AE nên nuôi chú cu bổi  kể từ ngày được bắt về tầm 30 ngày hoặc hơn ( Tùy theo sự chăm sóc của chủ nhân. Điều kiện là chim đã khỏe mạnh và biết ăn tất cả các loại hạt mà AE ta cho ăn Lúa,kê,mè,đen..........)
            3/Nếu các AE đã thực hiện được 2 đều trên rồi thì đều thứ 3 nầy là điều mấu chốt cho cách thuần chim nhanh và hiệu quả mà mình đã thực hiện và đã thành công đối với bầy chim của mình . AE có dám làm như thế nầy không ?!( Bắt chú chim cu yêu quý của mình ra nhổ tất cả các cọng lông cánh và lông đuôi.Sau khi thực hiện chú cu nhìn giống chú chim cút).Sau 3 tháng thì AE sẻ có 1 chú chim thật đẹp và sẻ gáy gù như những chú cu đã nuôi 1 năm .
           Thức ăn cho chim trong thời gian này theo chế độ chim thay lông .
           (Nếu AE nào đã thuần dưỡng chim bằng cách này rồi thì xin góp ý chia sẻ thêm để giúp cho AE mới vào nghề như mình đở tốn TG cho những chú cu nuôi cả năm mà chẳng ra gì ). Xin AE và các Tiền bối giơ cao đánh khẻ !Đừng ném đá to E chiệu không nổi  bat tay bat tay bat tay
        AE nào thấy có lý thì Thank cho mình nhé  _b_
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách thuần cu bổi nhanh
« Trả lời #1 vào lúc: 28/03/2013 04:21:59PM »
Em ném đá hộc luôn, nhổ lông thì nó mọc lông mới ra đẹp có lẽ chuẩn nếu các điều kiện ăn uống, tắm rửa khoa học, còn gáy gù thì em phải nhờ các cụ.

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/03/2013 04:36:18PM »
 3/Nếu các AE đã thực hiện được 2 đều trên rồi thì đều thứ 3 nầy là điều mấu chốt cho cách thuần chim nhanh và hiệu quả mà mình đã thực hiện và đã thành công đối với bầy chim của mình . AE có dám làm như thế nầy không ?!( Bắt chú chim cu yêu quý của mình ra nhổ tất cả các cọng lông cánh và lông đuôi.Sau khi thực hiện chú cu nhìn giống chú chim cút).Sau 3 tháng thì AE sẻ có 1 chú chim thật đẹp và sẻ gáy gù như những chú cu đã nuôi 1 năm .

Em nghĩ cách này của bác chẳng khác gì cắt lông cánh và cắt lông đuôi  _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/03/2013 05:12:42PM »
Cu bổi bẫy lụp hay đất khi đã dám xuống gáy gù đá với mồi thì phần lớn là những chú chim dữ trong đàn. Tùy vào khu vực và đk sinh sống, bản tính từng con mà có con nhanh nổi có con chậm. Khi dính bẫy thực tế là em nó đã rất hoảng sợ rồi, có chú về hàng tuần mới định thần ra. thể Hiện ở vuệc có những con mới bắt về thuần như mồi thuộc, nhưng sau 1~2 tuần thì nhảy như keangnamstyle. Lại có con tố chất tốt về sau hai ba tuần là dám đấuu lại với mồi nhà ngay. Vậy thiết  nghĩ  việc nhổ lông của bạn sẽe ảnh hưởng thế nào. Đẹp thì có, thuân thì có thể còn gáy gù thì có lẽ khó đó bạn. theo minh bạn chỉ nên cắt đuôi và cánh đi thôi chứ đừng nhổ. bạn thử giơ tay lên cao nhé đứng kiễng lên ,tay  xờ nhẹ đỉnh đầu........rồi....nhổ .sợi ..lông .nách .xem .........sao . cu gáy ta chơi cứ từ từ đi đâu mà vội trong khi bạn vẫn có trong tat chú mồi mà. Chúc bạn có những chú cu đẹp thuần thục bản lĩnh và hơn nữa là chúng biết dạy cho người nuôi tính kiên trì. nhẫn Nại
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 28/03/2013 06:03:44PM »
Cu bổi bẫy lụp hay đất khi đã dám xuống gáy gù đá với mồi thì phần lớn là những chú chim dữ trong đàn. Tùy vào khu vực và đk sinh sống, bản tính từng con mà có con nhanh nổi có con chậm. Khi dính bẫy thực tế là em nó đã rất hoảng sợ rồi, có chú về hàng tuần mới định thần ra. thể Hiện ở vuệc có những con mới bắt về thuần như mồi thuộc, nhưng sau 1~2 tuần thì nhảy như keangnamstyle. Lại có con tố chất tốt về sau hai ba tuần là dám đấuu lại với mồi nhà ngay. Vậy thiết  nghĩ  việc nhổ lông của bạn sẽe ảnh hưởng thế nào. Đẹp thì có, thuân thì có thể còn gáy gù thì có lẽ khó đó bạn. theo minh bạn chỉ nên cắt đuôi và cánh đi thôi chứ đừng nhổ. bạn thử giơ tay lên cao nhé đứng kiễng lên ,tay  xờ nhẹ đỉnh đầu........rồi....nhổ .sợi ..lông .nách .xem .........sao . cu gáy ta chơi cứ từ từ đi đâu mà vội trong khi bạn vẫn có trong tat chú mồi mà. Chúc bạn có những chú cu đẹp thuần thục bản lĩnh và hơn nữa là chúng biết dạy cho người nuôi tính kiên trì. nhẫn Nại
Chào bạn Huy_tm . Bài viết của mình đó là kinh nghiệm từ cách nuôi CM lúc trước. Bây giờ mình đã nuôi cu gáy và đã thành công ở cách nầy rồi cho nên mình mới chia sẻ cùng AE .Mình biết bài viết của mình sẻ có rất nhiều mổ sẻ . Nhưng đây là cầu nối để chúng ta giao lưu và chia sẻ kinh nghiệm nuôi cu cò cho nhau ấy mà
            Tại sao mình yêu cầu phải chọn cu để nuôi từ (nhảy lụp ....dính dò.....bẩy đấu.......) Mình sẻ đở tốn lúa, tốn công vô ích . Nuôi cu mò mình đã và đang nuôi và mình đã thực hiện cách huấn luyện như thế chỉ đẹp mã và thuần còn gáy gù thì rất chán.(Đẳng cấp mới mãi mãi. Phong độ thì chỉ nhất thời)
            Nuôi cu gáy lâu ngày mình sẻ biết được tập tính của chúng, để thuần dưỡng chúng, và bắt chúng thực hiện theo ý của chủ bạn nhé! . Không phải nuôi cu để chúng dạy cho người nuôi tính kiên trì (cu khách là cu biết nghe theo hiệu lệnh của chủ qua quá trình huấn luyện ) Thân chào !!!
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 28/03/2013 06:17:04PM »
cách thuần bổi như bạn mình nghĩ không ổn
thứ 1 .nhiều con bổi bắt về nó mới thay lông mà nhiều khi còn lông máu mà nhổ ra thì nó sẽ rất đau
thứ 2 .con gáy nó rât bắt mặt người mà nó nhìn thấy người nào nhổ nó.nó nhớ nâu lắm.cứ gần chỗ nó là nó nhẩy      như ma vì nó tưởng sắp bị nhổ lông.người khác tới gần thì ko sao nhưng nó rất sợ ngưởi nhổ lông nó.
thứ 3 .mà gặp con chim già rừng thì nó gan.nó ko chịu mở mỏ
thứ 4 chim bổi mới về mà treo gần con mồi hoặc gần chim già ở nhà đang lên thì nó cũng còn nâu mới dám mở mỏ
chúc anh luôn mạnh khỏe.
« Sửa lần cuối: 28/03/2013 06:36:15PM gửi bởi Cu_Cơ »
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #6 vào lúc: 28/03/2013 07:14:07PM »
Em thì khác bác, cắt lông cánh 2 bên 6 cái, cắt lông đuôi cho gọn, thả ra đi vài vòng cho con cu thư giãn ,rỉa lông lá gọn gàng rồi lùa vào lồng. Vài hôm lại xem ra sao? còn giãy lồng lại thả ra cho đi lại lùa như lùa vịt , lại cho vào lồng. Có cu mái ốp thì các tốt, kiếm mái thuần để ốp quá đẹp. Vài tuần lại thả ra đi cùng cu mái gù như đúng rồi, nhưng chưa dám thúc dám đấu mấy con căng trong nhà. Còn thuần đẹp mà đi mồi hoặc đấu thì cũng phải 3 năm nữa mới hy vọng tiếp, trường hợp mà sớm hơn là ngoại lệ không tính đến < cu bị sổng>. Có chút kinh nghiệm bản thân xin chia sẻ cùng anh em , nói chung mỗi người mỗi khác 9 người 10 ý lên có gì không phải xin các bác bổ sung. Đây chỉ là cách chim không giẫy lồng của bản thân , còn bé khỏe bé đẹp thì phải do chế độ nuôi dưỡng đều tay : thức ăn, tắm nắng, hạ thổ, giao lưu cọ xát.  _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 28/03/2013 09:59:03PM »
Thuần cu bổi nhanh, mỗi người có một phương pháp riêng. Và mục đích cuối cùng là bổi thuần để có thể thành cu mồi, cu khách... Nhổ lông thì hơi không ổn vì nó sẽ ảnh hưởng đến chim ít nhiều. Nêú cụ nào có thời gian thì làm theo phương pháp cổ điển ngày xưa của các cụ truyền lại. Đó là treo em cu bổi ở chỗ người nhà mình hay qua lại, nước thì đổ đầy cóng nhưng thức ăn thì không cho nhiều. Mỗi lần cho ăn chỉ cho đủ ăn một lần em nó ăn. Khi nào đói ta lại cho ăn tiếp giống như mình luyện cho nó ăn theo bữa. Cứ mạnh dạn để đói rồi mới cho ăn, như vậy nó mới ngóng chờ người cho ăn, chủ với bổi sẽ nhanh thân thiết với nhau và trong một thời gian nhất định các bác sẽ có một em cu như ý. Nhưng có bác nào đủ kiên nhẫn không.                                                                                                                             
Đam mê cu gáy...!

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/04/2013 08:59:15PM »
nhổ lông thế nó có chột luôn k hả bác con em nuôi 8 tháng rồi mà vẫn giãy kinh lắm không biết làm thế nào để nó đỡ giãy
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 10/06/2013 05:23:18PM »
Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhưng mình thấy Cắt lông ko khác với nhổ là mấy mục đích là để chim dạn người hơn.
Chỉ có 1 điểm là cắt lông thì 3th sau chưa chắc chim đã thay lông mà vẫn mang bộ lông cắt nhưng vẫn dạn và nhanh nổi hơn TH nhổ lông kia ( Nhổ lông chắc chắn chim đau nó  sẽ hoảng, thột, Lông maú thì khả năng sẽ ít vì trước đó mình nuôi 1 thời gian rồi chắc khô hết rồi)
Mình thấy bắt bổi xong cắt cánh là quá ổn với mục đích làm chim dạn rồi.
Vài lời của ng mới bước vào chơi Cu, có gì ko phải anh em bỏ qua...

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 10/06/2013 05:39:41PM »
Các bác cho em hỏi em định chiều chiều thả em bổi cắt cánh ra cho nó đi lòng vòng cho dạn người với ít giãy đêm. Mà mới thả ra là nó quạt cánh bay vèo vèo như chưa từng được bay mém tí nữa là bay đi lun rồi. Cũng mai là chỉ bay được xà xà dí theo bắt lại kịp. Làm cách nào để thả nó ra và lùa vào lồng ko làm em nó hoảng vậy các bác?

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 10/06/2013 07:20:58PM »
Nuôi cu gáy lâu ngày mình sẻ biết được tập tính của chúng, để thuần dưỡng chúng, và bắt chúng thực hiện theo ý của chủ bạn nhé! . Không phải nuôi cu để chúng dạy cho người nuôi tính kiên trì (cu khách là cu biết nghe theo hiệu lệnh của chủ qua quá trình huấn luyện ) Thân chào !!!// :-bd :-bd :-bd :-bd.....................???????

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 11/06/2013 01:56:37PM »
Dất cảm ơn bác chủ thớt đã mở top này để anh em chia sẻ và cũng là cơ hội cho những anh em mới chơi tham khảo thêm kinh nghiệm để thuần những chú bổi cưng của mình.
Mình cũng muốn chia sẻ cách thuần bổi của mình như sau.
Trước tiên khi bẫy ngoài rừng về thả vào một cái lồng rộng làm bằng lưới cước mờ (trại tập chung) để nơi vắng vẻ một chút. Việc này cho chim làm quen với việc ăn lúa trong cóng.
Sau tầm 1 tuần cho chim ổn định lại ta bắt chim ra cắt bớt lông đuôi để cho chim không gạt đuôi vào lồng khi nhốt ở lồng nhỏ. Cho chim vào lồng nhỏ che áo lồng kín phần trên và 2/3 bên cạnh (kiểu che lá ở bẫy lụp)
treo chim ở nơi có nhiều người qua lại  hướng mặt lồng không bị che về phía người qua lại.(tránh con mồi càng xa càng tốt)
Chia thức ăn thành từng phần nhỏ cho chim ăn nhiều lần trong ngày.
Tắm nắng, hạ thổ tuần 2 lần. Cho ăn bổ sung khoáng và thóc mật ong tuần 1 lần.
Đây là cách mình thuần những chú bổi của mình sin mạo muội đưa lên đây để anh em tham khảo và có gì chưa đúng mong anh em góp ý thêm.
Cảm ơn tất cả ae cugay.org
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 20/06/2013 11:06:15PM »
em nghe cách bác thuần mà xót hết cả chim. Em cũng vừa kiếm đc 1 em đang trổ cườm, cứng đầu phết, giãy đành đạch . Đang áp dụng cách đổ ít thức ăn để em nó ăn thòm thèm thôi rồi thi thoảng mới cho ăn k bít thành công k hehe

cu cu

• Khách
« Trả lời #14 vào lúc: 21/06/2013 08:47:23AM »
Bác chủ topic nói e nghe cũng hơi sợ. ( e chưa áp dụng ) nhưng suy ra thấy cũng có lí .
- thứ nhất nhỗ hết lông thì chim sẽ ít phá lồng và se nhanh dạn hơn khi nuôi tầm 3 tháng .
- thứ 2 : chim nhổ lông thì sẽ mõc lại rất nhanh sau khoảng 1 tuần là sẽ ra lông ống . Khi chim ra lông ( giống như thay lông ) mọc lông xong thì chim sẽ sung hơn ( giống như quá trình chim mồi thay lông ) . Chế độ dinh dưỡng cho ăn như chim thay lông như bác chủ nói .
-Kn chưa nhiều mong ae đóng góp và tranh luận cho có tình cảm .
- qua đây cũng cám ơn bác chủ đã chia sẽ KN của riêng mình khi bác đã áp dụng thành công cho giàn chim của bác
-

bachdedocnhan

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/11/2013 03:23:04PM »
Hôm nay mình xin mạo muội chia sẻ kinh nghiệm của mình cho AE có thú vui nuôi cu gáy, tiêu khiển & bảo tồn.
             1/Nên chọn cho mình 1 chú cu gáy tốt ( Cu bẩy lụp,Bẩy bằng đánh dò......nói chung bắt được bằng cách cu đấu với nhau  ) Đây là những chú cu có tố chất người nuôi sẻ không phải mất công chăm những chú cu không có tài năng. Giọng cu gáy không theo sở thích của mình........
            2/AE nên nuôi chú cu bổi  kể từ ngày được bắt về tầm 30 ngày hoặc hơn ( Tùy theo sự chăm sóc của chủ nhân. Điều kiện là chim đã khỏe mạnh và biết ăn tất cả các loại hạt mà AE ta cho ăn Lúa,kê,mè,đen..........)
           (Nếu AE nào đã thuần dưỡng chim bằng cách này rồi thì xin góp ý chia sẻ thêm để giúp cho AE mới vào nghề như mình đở tốn TG cho những chú cu nuôi cả năm mà chẳng ra gì ). Xin AE và các Tiền bối giơ cao đánh khẻ !Đừng ném đá to E chiệu không nổi  bat tay bat tay bat tay
Đó cũng là một cách ....Nhưng Mình không đồng tình cách thuần kiểu này... Đã trót yêu cái "ngu" thứ 3 này thì các bạn cũng nên yêu cho đúng nghĩa. Đối với chơi lâu năm thì cu gáy như một người bạn thân của mình. ... Cắt tỉa lại lông cánh, lông đuôi cho không vướng víu là được rồi... nhổ trụi lũi thì xót chim lắm.. Chào bạn.

chiencong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 05/11/2013 07:17:36PM »
nếu đây là bài thi (cách thuần cu bổi ) thì chỉ được 3 điểm thui...
cuộc sống không bao giờ giống cuộc đời!

rauma1982

• quê tôi thanh hóa
  • Hero Member
  • Thanks 19
  • dục tốc bất đạt
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/
« Trả lời #17 vào lúc: 20/11/2013 09:24:49PM »
 =(( =(( bác chơi ác vậy, em chỉ cắt đuôi,cánh, thuần bằng cách cho ăn ít một chia làm nhiều lần trong ngày,nó thấy minh nhiều thì nó khắc đứng lồng thôi bác a.
Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ,
Ung dung tự tại thế mà vui.

tungduong

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 21/11/2013 09:18:34AM »
Bạn thấy chim thay lông nó xuống chim cở nào? tại vì lông mới mọc ra nó bị đau, nhưng mà nó rớt lông từ từ mà đã như vậy rùi còn cái này bạn nhổ trụi 1 lần.... khi lông ống mới nhú ra đảm bảo chim sẽ thuần như chim thuộc tại vì nó đau quá đi không nổi, giảy không nổi đặt đâu đứng đó... còn gáy thì nếu nhanh thì vài tháng còn chậm thì vài năm.

bondman

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 16/12/2013 04:25:58PM »
Cách nhổ lông này nghe có vẻ hơi bạo lực, em cũng không dám thử đâu. Có em bổi mới bắt về, em chỉ bắt bằng tay mà đã thấy em nó hoảng hết cả lên rồi.  _khotro_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent