Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chuyện con cu cườm liên hoàn của ông ngoại  (Đọc 10150 lần)

tuan123

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chuyện con cu cườm liên hoàn của ông ngoại
« vào lúc: 02/12/2010 08:00:23PM »
Câu chuyện gác cu tưởng như nói đùa nhưng lại có thật! khoảng năm 1945, ông ngoại tôi cư ngụ tại huyện Chợ Mới tỉnh An Giang. Ông rất mê gác cu, thời đó chưa có xuồng máy nên đi lại bằng xuồng chèo, từ nhà xuống tới vàm Chắc Băng, Cạnh Đền thuộc tỉnh Kiên Giang khoảng 150km. Ông tôi nghe dưới đó có một con cu rất hay nhiều người gác không được, nghe vậy ông mướn thêm một người chèo xuồng xuống vàm Chắc Băng để gác con cu ấy, hai ông chèo xuồng 3 ngày 3 đêm mới tới. Ông gác hai ngày mới bắt được con cu bỗi đó, khi bắt được thì thấy cườm của nó giáp vòng cổ còn gọi là cườm liên hoàn. Dân địa phương còn gọi con đó là khăn rằng quấn cổ. Con cu từ đầu đến chân và tiếng gáy không chê chỗ nào được, ông tôi quá mừng đem về nuôi, con cu có cườm liên hoàn này rất hay và gan dạ, nuôi không bao lâu thì nổi mồi, ông tập vợt rồi đem đi gác.

Ông thường bơi xuồng đi làm ruộng qua sông Hậu khoảng 8km, xuống Bò Ót thuộc huyện Thốt Nốt tỉnh Hậu Giang. Khi đi ông thường đem theo con mồi cườm liên hoàn xuống đó gác, ông cũng gác nhiều năm nhưng nó chưa biết sợ con bỗi nào, và nó có tài dụ bỗi rất hay, bản tánh rất gan dạ, kèm dập mắt me, tiếng sấm đồng.

Một hôm ông tôi cũng bơi xuồng đi gác về khoảng 6 giờ chiều, bơi ngang qua sông Hậu dưới cầu bắc Vàm Cống hiện nay khoảng vài trăm mét, ông bơi xuồng có gắng bánh lái đằng sau, ông ngồi trước, để cu mồi và cái lục ở kế sau lưng, ông bơi gần đến bờ còn khoảng 100m, bỗng dưng ở phía sau xuồng có lượn sóng to lùa xuồng đi tới, ông quai lại nhìn thấy một con cá Hồng Dện rượt theo há miệng bằng cái nhà, ông hoảng hồn bơi xiết vào bờ thì lượn sóng con cá Hồng Dện càng gần, càng mạnh thêm, làm cho chiếc xuồng đi nhanh hơn, còn khoảng 50m nữa là tới bờ, con cá há miệng táp chiếc xuồng cái ầm như sét đánh, đứt mất hết nữa chiếc xuồng phía sau, còn lại nữa chiếc đâm thẳng vào bờ, ông leo lên bờ xách con mồi và cái lục, còn cây sào gác với nữa chiếc xuồng thì vào bụng con cá mất tiêu. Ông tôi một phen đã mất hồn, ông đi bộ về nhà treo con mồi lên, rồi từ đó ông trông con mồi gáy lại từng ngày từng giờ, chờ mãi đến 4 năm nhưng một tiếng nó cũng không gáy, ăn no lại nằm rút cổ. Lúc đó ông tôi ngã bệnh qua đời, rồi gia đình đem con mồi đó thả ra rừng.
Thổ1

Đến đây cho tôi được nói vài lời về tôi, tôi cũng đam mê gác cu! Hơn 20 năm nay trong nhà tôi lúc nào cũng có nuôi vài con cu mồi, ngày nào tôi không nghe tiếng cu gáy là ngày đó tôi ăn cơm không ngon, tôi thưởng thức tiếng từng con mồi, mỗi con có cái hay khác nhau không con nào giống con nào, tiếng cu gáy làm tôi quên hết nhọc nhằn, buồn phiền.
   Tôi cũng có đi xuống vàm Chắc Băng nhiều lần để gác, kiếm cháu chắc của con cườm liên hoàn, nhưng cho đến nay cũng không kiến được con nào có cườm như vậy, tôi nghĩ cả đời người đi gác cu cũng không kiếm được con nào có cườm liên hoàn, thật là rất hiếm.
   Tôi rất thích gác lục, mồi mình đụng với bỗi thì lúc đó tài năng của mỗi con mới trổ ra hết bài bản, thật là hấp dẫn không có gì bằng.
Thổ 2

Nhờ các bạn bói dùm nha!
« Sửa lần cuối: 09/01/2011 08:21:02PM gửi bởi tuan123 »

huyhq

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu cuom
« Trả lời #1 vào lúc: 02/12/2010 08:47:53PM »
Lồng bác Tuấn có 2 con rồng đẹp quá, Bác mua ở đâu vậy?

huyhq

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu cuom
« Trả lời #2 vào lúc: 02/12/2010 09:33:01PM »
Bác ở đâu vậy? Làm giúp cây cầu = rồng giống lồng của bác đc không?

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Chuyện con cu cườm của ông ngoại tôi
« Trả lời #3 vào lúc: 03/12/2010 12:16:47AM »
Câu chuyện rất thú vị, nhưng con cá cái miệng to bằng cái nhà thì quả là chưa từng thấy, chưa từng nghe về cá sông. Nhưng rõ ràng thú chơi cu gáy nó thấm vào máu. Có lẽ không những bạn mà rất nhiều người hễ không nghe tiếng gáy của con cu mình nuôi thì "ăn không ngon, ngủ không yên" là điều dễ hiểu. Nhớ lần ở nước ngoài gọi về cho vợ, là bắt vợ lại gần con cu để nghe nó gáy qua điện thoại. Nếu con mồi ngày ấy (cách đây 6 năm) mà còn thì có lẽ nó sẽ thiên hạ vô địch, chim non nuôi lên mà hay chưa từng thấy, có lẽ nó mới khoảng 2 tuổi thì mình mua về, có 50 ngàn! Ông cậu lấy về nuôi đánh không biết bao nhiêu là bổi, thế rồi nó ra đi trong đợt cúm gia cầm đầu tiên.

Bạn thật khéo tay đó, cái lồng rất nét. Con cu cũng rất oai nữa =))

tamcucu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chuyện con cu cườm liên hoàn của ông ngoại
« Trả lời #4 vào lúc: 05/12/2010 07:55:28PM »
a tuấn ha bữa đó em có qua nhà anh chơi nè! mới vừa đọc được bài của anh hay đấy!

(bạn Nhớ viết có dấu vào nhé cho dễ đọc, cứ đi thêm dấu cho bạn mất thời gian quá/ Trelang)
« Sửa lần cuối: 05/12/2010 10:56:44PM gửi bởi trelang »

tamcucu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/12/2010 01:33:42PM »
thật chứ sao kg? bữa đó a còn tặn _yahoo_g thằng bạn e 1 chú đấy. Bữa nào chủ nhật em qua anh chơi.  Con chim anh cho thằng bạn em nó cũng gáy rùi,  nhưng nhát quá. Em mới xem một clip con cu ba hậu. Em nghe nói cu mà ba hậu sui lắm kg ai nuôi phải không anh?
« Sửa lần cuối: 06/12/2010 10:41:53PM gửi bởi trelang »

tamcucu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 08/12/2010 07:31:10PM »
a cho e số điện thoại đi!!!!! đây là số của e 0979777724. để ae mình dễ liên lạc....
 _yahoo_

nguoidaugio

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/12/2010 10:43:42AM »
Tôi ở Chợ Mới - An Giang. Tơi có thể làm giúp bác nhưng kông có cây, cầu rồng tôi làm bằng cây Quỳnh Đàng, hiện nay cây này rất hiếm.
Hi Bác Tuan !!!
 Thấy cách diễn đạt và bẩy cu của Bác em thích thật.... Cộng với Bác là người Miền Tây lại càng thích. Lại thêm câu chuyện về con cu cườm liên hoàn thật hay .. Cho ta thấy được sự đam mê của thú chơi tao nhả của các cụ ngày xưa. phương tiện đi lại rất khó khăn nhưng đã thích rồi thì đi mặc dù rất xa.....Còn hiện tại thì phương tiện vật chất hơn xưa rất nhiều.... Mà sao ta lại ko đi giao lưu nhỉ.....ko đi mà học hỏi kết bạn....Về miền Tây thì tôi cũng đi rất nhiều...Btre , Vĩnh Long, Bạc Liêu, Cà Mau, Trà Vinh chỉ có An Giang là chưa đi thôi ...Hôm nay biết được Bác Mong rằng được giao lưu với Bác 1 chuyến cho thỏa lòng đam mê. Vì về miền Tây tìm được 1 người gác lụp cây là rất hiếm... Hehehe Mình cũng vậy, Trước chơi đất giờ thì giải tán đất ,chỉ còn lụp cây thôi. ...Nếu có dịp xin hẹn Bác 1 chuyến về An Giang làm vài kèo cho đã.
 Mình tên Vũ 43 tuổi sdd: 0934186267. Mong đc giao lưu.
 Thân mến

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 14/12/2010 11:22:29AM »
chào bác vũ !
 trước tiên cho tôi có lời chúc sức khỏe gửi đến bác và lời cảm ơn chân tình ,rất vui được chào đón bác tham gia vào diễn đàn này , tôi mong với kinh nghiệm và niềm đam mê cugay bác có thể giúp diễn đàn của chúng ta ngày càng lớn mạnh !
thân chào !
XIN LƯU Ý : ( trong diễn đàng của chúng ta có box địa chỉ liên lạc giữa các thành viên , vì thế kính mong anh em nào tham gia nên đăng ký vào đó cho các anh em khác biết cho dễ việc liên lạc với nhau . cũng là nhằm tránh việc đi lãng chủ đề , để diễn đàn của chúng ta có tính chuyên nghiệp hơn )
thân chào cả nhà !
« Sửa lần cuối: 14/12/2010 11:27:41AM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 16/12/2010 10:18:39AM »
Một câu chuyện đọc nghe hấp hấp thật :D
Nói chung cũng vì niềm đam mê mà ra phải không ạ !
Thân.

Cu_10

• Sr. Member
  • Thanks 62
  • Đam mê không giới hạn
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/02/2016 11:47:46AM »
Trong "hành trình" tìm kiếm tri thức về cu gáy, về những cao thủ cu gáy thì bắt gặp bài viết này của một thành viên cũng đến từ An Giang như em. Giờ này không biết bác này ở đâu rồi nhỉ?

Thôi, đó là chuyện khác. Chuyện em muốn đem lên bàn nghị sự là đối với những sự kiện kinh thế hãi tục như vậy thì làm cách nào cho cu gáy quên đi và chơi lại bình thường?

Em có nghe, khi bị bồ cắt vồ thì lập tức nhúng nước để chim bị ám ảnh chuyện chết nước (sẽ nhanh quên) và quên mất chuyện bồ cắt. Đây có phải là ý hay không? Anh em có cách giải quyết nào khác không?

Cám ơn anh em chia sẻ.

sonqn

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/02/2016 05:50:52AM »
Còn mình là mình kết con mồi mà bắc được con liên cườm ấy.
Còn có bạn nói về bồ cắt chụp thì mình thấy cũng tùy vào tố chất của từng con chim nữa.có con sợ qúa chết ngay,có con vài ngày mới chết,cũng có con nuôi hoài không chết.những con nuôi hoài không chết khi nổi lại rất hay mất nước chơi.
Bao nhiêu là đủ,bao nhiêu là thiếu.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent