Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhất Huỳnh kiên !  (Đọc 5687 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhất Huỳnh kiên !
« vào lúc: 30/07/2011 04:18:00AM »
Vừa qua, tammykim thông báo là quà tặng của diễn đàn , con chim cườm vàng 50/50 bớt dần vàng và có khả năng sẽ hết vàng , con này thì mình đã tả rồi , không nghe gióng , chỉ nghe thúc và gù nhiều . nuôi mấy bữa đã gáy , rất dạn . Hôm nay có một bạn cũng có ý kiến về loại cườm này và có nói trước đây có nuôi rồi nhưng rồi cũng nhạt dần rồi mất  hẳn . chỉ có nó nhanh nổi .
Mình cũng đã bị một lần, hồi đó mua được một con chim màu vàng rực nhưng nuôi được một mùa thì nó trắng lại . Mùa vừa rồi bắt được một con cườm vàng rực như màu nghệ , vàng 100% nhưng nó bị hóc lúa chết nên không biết được . Còn con bổi lông mỏng, mình dài , ngực vuông mà mình rất cưng khi mới bắt về cũng cườm vàng hết tờn bộ tuy hơi nhạt , nay thì không còn gì nữa hết , bắt đầu nổi rồi , khi ra mồi chắc chắn nó là con chim hay .
Trong tiêu chí chọn chim , các cụ có đưa ra con chim đệ nhất trong 6 con chim đề cập là con chim :Huỳnh kiên !
Trong thực tế , màu vàng của con chim có 2 màu vàng , một là màu vàng rực như nghệ mà mình đã đề cập , cùa nuôi thì nó nhạt dần . Màu thứ 2 là màu vàng nâu , hơi vàng hơn màu của lông qui , các hạt cườm màu vàng này thường to , nằm phần tiếp giáp phần lưng , màu này thì không đẹp .
Cách đây lâu lắm rồi , mình đọc cuốn sách đầu tiên về cu đất của tác giả Việt Chương cũng có đề cập đến con chim Huỳnh Kiên . Cuốn sách đó hình như xuất bản lần đầu năm 1993 thì phải . Đến nay trên diễn đàn cũng nhiều tài liệu nói tới con chim này tuy nhiên hình như thực tế thì chưa ai được sở hữu . Những con cườm vàng rực nuôi thì hết vàng , những con cườm vàng đất thì chưa ai có con vàng 100% . Vậy con Huỳnh kiên là con nào , anh em ai có kinh nghiệm góp ý thêm để làm sáng tỏ nha ! _hoanho_
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Gáy bổi Hải Dương

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhất Huỳnh kiên !
« Trả lời #1 vào lúc: 30/07/2011 08:57:51PM »
mình cũng băn khoăn và khó hiểu vấn đề này. ở nhà nuôi hơn 10 em gáy và đi rất nhiều nơi để tìm kiếm những em bổi cưng nhưng nhưng con mà tiêu chí các cụ đề ra đó có vẻ hiếm quá. nên rất mong a e trên diễn đàn có  thì pots lên cho a  e thưởng thức.

cuccucu_hue

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/09/2011 11:27:25AM »
minh cung có 1 con bổi hậu 2 ( gốc Quảng Trị) có cườm vàng hơn 50%- có dịp sẽ up lên cho các bạn xem

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/09/2011 10:30:58AM »
Mời anh em so sánh :
Đây là em cườm vàng 50/50,nhưng hình 2 thì bớt vàng rồi đó

Ôi con cu đẹp quá, mồi chưa anh

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 27/09/2011 11:01:59AM »
chim huỳnh kiên thì hay rồi nhưng giữ huỳnh kiên khó lắm a nhân ơi
vì khi nổi huỳnh kiên là chim rất căng về thể chất đó là quá trình ăn uống tập luyện lâu dài sau khi bị nhốt lồng bị hạn chế về mọi mặt nhất nhất là khoáng chất nên nhạt màu quan trọng là tìm được con nào không bị phai cơ, còn không tin anh đưa vào cội cũ thả cho thay 1 mùa lông vào đánh lại thì lại có huỳnh kiên liền à, không thì anh lấy đất vùng đó về làm khoáng đi
« Sửa lần cuối: 27/09/2011 03:04:01PM gửi bởi nhanhot73 »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent