Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Close!  (Đọc 16360 lần)

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các tiêu chí chuẩn mực về cu gáy theo tiêu chuẩn mồi cây !
« Trả lời #80 vào lúc: 24/10/2013 01:53:01PM »
Cụ Tiengque cũng là một cao thủ trên ORG đấy cụ TBL ui...
Cụ ấy có con chim hay đấy chứ (nhỏ cho nhỏ...) và rất khôn chim nũa chứ cụ. Tỉnh chim khi băt bổi.
Chúc mừng cụ.
Cám ơn bác Thiện nhiều ạ, mấy hôm nay em nó chịu chơi lắm hy vọng nó lên luôn hihi
Bác Thu cứ đùa, anh em mình có duyên gặp nhau rồi, hy vọng một ngày được gặp bác ở Hưng Yên hihi

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #81 vào lúc: 24/10/2013 01:58:02PM »
cám ơn anh thiện nhận xét nguyên 1 năm em lựa chỉ được 1 con lên lồng thấy dc dc lên lồng nuôi em nó sấm thổ đôi ròng đó anh cám ơn anh chúc anh va gia đình luôn  khoẻ
thân chào
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #82 vào lúc: 24/10/2013 02:03:03PM »
cám ơn anh thiện nhận xét nguyên 1 năm em lựa chỉ được 1 con lên lồng thấy dc dc lên lồng nuôi em nó sấm thổ đôi ròng đó anh cám ơn anh chúc anh va gia đình luôn  khoẻ
thân chào

nhìn chim là biết kinh nghiệm và bản lĩnh cũng có thừa, tôi đánh giá về anh rất cao không phải bởi mồi hay bổi mà là cách lựa chim của anh khá tốt nói thẳng ra là trùng quan điểm với gu của tôi. cảm ơn lời chúc tốt đẹp của anh và mong anh chia sẻ kinh nghiệm của mình cho diễn đàn.
Con sấm thổ đôi ròng của anh nước hậu nó có lấn sang âm đồng nhiểu đó anh, hơi gù có hú tông đi lên đang thay lông nhưng chuẩn.
« Sửa lần cuối: 24/10/2013 02:12:14PM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #83 vào lúc: 24/10/2013 02:07:11PM »
Chào anh em,
Thấy ae đưa hình và phân tích khá chi tiết, nên mạng phép đưa con mồi cây của mình lên. Mong nhận được những nhận xét thực từ anh em.

nhìn hình bạn úp lên tôi đánh giá bạn thiếu thiện chí , tôi ko nhận xét gì thêm nhưng cũng góp ý với bạn hiểu.

cugaythanhhoa

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #84 vào lúc: 24/10/2013 02:59:54PM »
Anh Thiện coi dùm em con này với ạ, mình nó nhỏ xíu à

con này được đó em thổ pha chút đồng, tiếng tốt, thúc kèm và nước rút nhanh có vấp gù khá, cặp chân tốt, cấp mình bó tuy hơi nhát người nhưng có tướng mồi cố mà nuôi.
[/quote]

Con này có bề ngoài khá giống với con đồng son của em, hơi khác 1 chút về sắc lông có thể do thiếu nắng, nuôi không biết khi nào mới nổi.
http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=7859.0

Hôm trước em bắt ra cắt lông cánh + đuôi thì phát hiện em nó gián cánh nữa. Để hôm nào em chụp lại bác Thiện Bảo Lộc bói lại dùm em nhé. nuôi mãi ko nổi hẳn cũng hơi nản

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #85 vào lúc: 24/10/2013 03:51:06PM »
Con son đòng của bạn nứoc gù khống rất tốt, kèm dày, có thể là chiêu kèm và thúc kèm nó cũng gần nổi rồi, chịu khó mang ra cây, có cái mặt nhìn hơi khó chịu nhưng lại rất lỳ có tuổi rừng tuy nhiên nước gù hơi đứt quảng do cấp mình em nó ngắn " mình son" thường ngắn + bộ cườm dày cao và chặt gù siết thành ra nó hụt hơi. nhưng bù lại về hậu nó thiện về thúc kèm nên là mồi cây rất tốt.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #86 vào lúc: 24/10/2013 04:13:56PM »
HÔm nay treo ra cây có con về đấu, em nó chịu chơi lắm anh ạ, bền bỉ, dặm kèm dày. được cái treo lồng thì nhảy nhưng cứ đổi kèo quay lưng là gáy ngay. không biết nước gù hậu nó sao nữa anh ạ

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #87 vào lúc: 24/10/2013 04:55:39PM »
Đúng chủ đề Topic nha cụ Thiện.
Có con bổi Đồng bằng sông Hồng. Nuôi 15 tháng, đã chớm nổi, chuyển chỗ, sang lồng vẫn chơi, nghe tiếng chim lạ là Nóng trong người. Đang định tập mồi cây.
Nhờ đao pháp cụ Thiện và các AE chém, và cho lời khuyên chân tình với em này.

Lưng:

Chân:

Cảm ơn các cụ đã ghé xem.

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #88 vào lúc: 24/10/2013 07:10:29PM »
Đúng chủ đề Topic nha cụ Thiện.
Có con bổi Đồng bằng sông Hồng. Nuôi 15 tháng, đã chớm nổi, chuyển chỗ, sang lồng vẫn chơi, nghe tiếng chim lạ là Nóng trong người. Đang định tập mồi cây.
Nhờ đao pháp cụ Thiện và các AE chém, và cho lời khuyên chân tình với em này.

Lưng:

Chân:

em khai đao trc nha bác chim bắc mả phấn thấy khó nhìn quá nhưng em đoán mò chơi em này chắc đồng pha thổ bài bản được dc chơi nhanh hậu cũng dc hihi nói chung nằm dnạg trung bình khá hihi em bới chơi vậy có gì sai bỏ qua nha
« Sửa lần cuối: 24/10/2013 07:14:09PM gửi bởi cugaykiengiang »
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

phuochuu

• Full Member
  • Thanks 2
  • Phước DakLak
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #89 vào lúc: 24/10/2013 07:53:13PM »

àh mấy cái đó cũng dễ mà anh nếu mình chịu khó cầm con có nước gù cà lăm chiêm nghiệm thấy có sự khác biệt thì chính là nó.
Mình ví dụ thế này: bạn đi mua 2 trái bưởi to như nhau mà cân lên trái nào nặng hơn thì trái ấy múi sẽ ngon và chất lượng hơn, trái nào nhẹ thì vỏ dày ruột ít nước.
- nếu không kinh nghiệm thì cứ to con đẹp zai, lông cánh dày, cườm dày, chân to, mắt tròng vàng lớn mà bắt. con cu gáy nó có đủ các yếu tố thì đương nhiên nó sẽ có đầy đủ các tiêu chẩun rồi.
[/quote]
Điều em cần biết thì chưa được anh chỉ giáo nhưng dù sao cũng cảm ơn anh đã chia sẻ kinh nghiệm để chọn được chú chim hay.
Phước_ĐăkLăk 0905363029
          Thích Cugay

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #90 vào lúc: 24/10/2013 09:20:38PM »

Lưng:

Chân:

[/quote]em khai đao trc nha bác chim bắc mả phấn thấy khó nhìn quá nhưng em đoán mò chơi em này chắc đồng pha thổ bài bản được dc chơi nhanh hậu cũng dc hihi nói chung nằm dnạg trung bình khá hihi em bới chơi vậy có gì sai bỏ qua nha
[/quote]

con này chắc là son đồng gù pha tý thổ, chiêu là dặm kèm gù, bộ cườm này là cườm rựng "cườm lót" nước gù khá và chịu đeo do cấp mình dài lông bó, mắt đóng chân khô là một con mồi cây tương lai đó anh. về hậu có vài hơi cà lăm, tuy nhiên hơi chòi lồng và nước hậu có sa cầu mánh cánh thúc kèm gù.
« Sửa lần cuối: 24/10/2013 09:24:43PM gửi bởi Mơ Hoa »

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #91 vào lúc: 24/10/2013 09:58:40PM »

Lưng:

Chân:

em khai đao trc nha bác chim bắc mả phấn thấy khó nhìn quá nhưng em đoán mò chơi em này chắc đồng pha thổ bài bản được dc chơi nhanh hậu cũng dc hihi nói chung nằm dnạg trung bình khá hihi em bới chơi vậy có gì sai bỏ qua nha
[/quote]

con này chắc là son đồng gù pha tý thổ, chiêu là dặm kèm gù, bộ cườm này là cườm rựng "cườm lót" nước gù khá và chịu đeo do cấp mình dài lông bó, mắt đóng chân khô là một con mồi cây tương lai đó anh. về hậu có vài hơi cà lăm, tuy nhiên hơi chòi lồng và nước hậu có sa cầu mánh cánh thúc kèm gù.
[/quote]
Thực sự chim bắc theo em là rất khó chém. bởi nó nhỡ cỡ chặt miếng thì cũng khó mà băm viên thì cũng hơi phí  =)). Đùa tý cho vui các bác nhé.
Theo quan điểm của em thì con này thúc nhanh thổ pha nhẹ tiếng và trong có lèo và cũng tương đối nóng chim. Còn chắc chắn bác chủ chim đã biết rõ về nó muốn thử tài các cao thủ thôi. Thử rồi thì giả đáp anh em cùng tham khảo bác MoiCay HY nhé.
Top rất chất lượng tiện thể em nhờ bác Thiện xem giúp con này nhé

Còn con bổi bắc này nữa các cụ chém luôn hộ em nhé

Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #92 vào lúc: 24/10/2013 10:19:32PM »
con trên khá miệng mỏ tốt, con dưới loại .

biendovan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 17
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #93 vào lúc: 24/10/2013 11:18:46PM »
Chào anh em,
Thấy ae đưa hình và phân tích khá chi tiết, nên mạng phép đưa con mồi cây của mình lên. Mong nhận được những nhận xét thực từ anh em.

nhìn hình bạn úp lên tôi đánh giá bạn thiếu thiện chí , tôi ko nhận xét gì thêm nhưng cũng góp ý với bạn hiểu.

Chào Bác Mơ Hoa,
Mình không biết nên xưng hô với bác như thế nào! vì chưa biết tuổi của bác. nhưng mình cứ gọi bác là bác vậy! thật tình mình hầu như là không up hình mồi cây của mình, vì mình chỉ muốn quan sát và học hỏi nhiều điều từ nhưng chú cu khác. Mình thấy topic của bác là tiêu chuẩn mồi cây,và trong này có rất nhiều anh em đã up lên những chú cu mà anh em ưng ý để được đánh giá và chia sẽ cho những anh em khác. Và mình cũng không ngoại lê. Ngôn ngữ Việt Nam rất phong phú bác ạh, vì vậy có nên phán xét 1 người chỉ qua 1 hình ảnh ko? và từ phán xét đó liệu có đánh giá được bản thân con người đã đưa ra phán xét đó không? con cu gáy mộc mạc, người chơi cu cũng đơn giản và thân thiện. Không lẽ trong con cu gáy có sự lai tạo giữa cu gáy và điểu thú! mình chỉ nói lên 1 điều mà anh em cu cò hầu như ai cũng vậy, đó là tính thân thiện. Chào bác

ngocanh_hpvn2002

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #94 vào lúc: 25/10/2013 12:54:35AM »
Đọc từ khi topic đc mở tới h.mình chưa hiểu thảo luận tiêu chuẩn chổ nào.giống như là khoe bổi và bói nhiều hơn.nếu là thảo luận thì nên đưa hình và mổ sẻ từng chi tiết quy cườm .chân.mắt .mủi .tai....điểm nào là hay.điểm nào dở ......
Chọn bổi và mua bưởi là 2 việc khác xa và kg thực tế  bác TBL à
Bác đã mắc công mở ra topic này thì cứ nói thẳng ra quan điểm và cách chòn lựa,dựa vào đâu .rồi chụp cái hình dẩn  chứng.....

chào anh cuahangquyen,
biếc tiếng và ngưởng mộ anh từ lâu...mà chưa dám làm quen...hi.hi...
rất rất ủng hộ và đồng quan điểm với anh.... bat tay...đúng, đúng và rất đúng...chí lý.... :-bd
chúc anh vui khỏe
Hiệp

* anh Thiện viết bài rất hay (nhứt là có nhửng tấm hình)... nhưng nhửng người chơi cu còn "ngu"...=..."mù" như mình.. thì sẻ... "đui" luôn.... =)) =)) =))

E cũng mới tập chơi cu cò nên nhiều hạn chế ,cám ơn bác Thiện đã mở topic rất hay và bổ ích ,e nhất trí với ý kiến của hai bác trên .
E thấy các bác xem tướng mạo hình thức con cu mà chỉ ra được giọng gáy nước chơi rồi thúc, gù ,kèm...... đúng quá mà bản thân còn ngu quá không hiểu nhìn vào những chi tiết gì cụ thể ntn hay quy ,cườm ,chân mỏ ra sao để hợp cách, hoặc chi tiết này mà đi cùng chi tiết kia thì được tốt mà đi với chi tiết khác lại dở , Mong được các cao thủ chia sẻ kinh nghiệm kiến thức cu cò để ae được mở mang tầm nhìn đúng theo  Re: Các tiêu chí chuẩn mực về cu gáy theo tiêu chuẩn mồi cây !

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #95 vào lúc: 25/10/2013 09:25:47AM »
Cugaykiengiang: em khai đao trc nha bác chim bắc mả phấn thấy khó nhìn quá nhưng em đoán mò chơi em này chắc đồng pha thổ bài bản được dc chơi nhanh hậu cũng dc hihi nói chung nằm dnạg trung bình khá hihi em bới chơi vậy có gì sai bỏ qua nha
[/quote]

Mơ Hoa: con này chắc là son đồng gù pha tý thổ, chiêu là dặm kèm gù, bộ cườm này là cườm rựng "cườm lót" nước gù khá và chịu đeo do cấp mình dài lông bó, mắt đóng chân khô là một con mồi cây tương lai đó anh. về hậu có vài hơi cà lăm, tuy nhiên hơi chòi lồng và nước hậu có sa cầu mánh cánh thúc kèm gù.
[/quote]

Duycom: Thực sự chim bắc theo em là rất khó chém. bởi nó nhỡ cỡ chặt miếng thì cũng khó mà băm viên thì cũng hơi phí   . Đùa tý cho vui các bác nhé.
Theo quan điểm của em thì con này thúc nhanh thổ pha nhẹ tiếng và trong có lèo và cũng tương đối nóng chim. Còn chắc chắn bác chủ chim đã biết rõ về nó muốn thử tài các cao thủ thôi. Thử rồi thì giải đáp anh em cùng tham khảo bác MoiCay HY nhé.

[/quote]

Cảm ơn các cụ đã quan tâm đến con bổi của tui và chém nhiệt tình.

Về con bổi đó: Giong Thổ pha son (còi)
Chiêu thổ, hậu 1.
Thúc Thổ pha nhanh mà nặng tiếng (tiếng cuối rất gằn, âm đi lên).
Gù Son (còi) rất gắt và gằn. Có gù chồng (càlam) khoảng 5 hơi đầu. Xạc gù ngắn (trên 12 hơi) nhưng nhiều gù.
Khi còn là bổi bắt được rất khó khăn (5 trận đấu trong 5 buổi đi gác; thay vài mồi cây mới tém được). Mình nó cai quản một khu rất rộng và có địa thế đep, đánh đuổi tấ các các con khác lấn sang. Rất bám mồi, mồi lên tiếng là nó về chung ngay. Biết dọa mồi bằng các kiểu, chỉ bắt được nó khi có mái ở bên cạnh.
Nó là con chim rất nóng. Có thể ra mồi được nhưng để đứng chim thì sẽ phải bắt khoảng trê 10 bổi thì mới đỡ nóng chim.

Tóm lại:
Nói về tướng qua hình ảnh thì bác Duycom nói đúng nhất.
Nói về tướng mồi qua hình ảnh thì bác Mơ Hoa nói chuẩn nhất, nó đúng như những gì cụ đã viết.

Cảm ơn các cụ. Chúc các cụ vui.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #96 vào lúc: 25/10/2013 09:56:28AM »
cŨng nói thẳng với ae là chúng ta chơi cu gáy cả đời còn phải học, không ai là thánh cả .nhiều lúc muốn chia sẻ ae nhưng đa phần họ ko hiểu, mà có hiểu thì cũng không cảm nhận được, thời gian là câu trả lời tốt nhất. Tôi thấy một điều nghịch lý là những ae mới chơi rất nôn nóng muốn được có ngay, nếu ko được thì ném gạch, nói xỏ nói xiên. chơi cu nên tập tính chịu đựng và học hỏi không thì cả đời chơi cu cũng vậy mà  thôi.
« Sửa lần cuối: 25/10/2013 10:01:47AM gửi bởi Mơ Hoa »

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #97 vào lúc: 25/10/2013 10:19:53AM »
Chào bác Thiện.
Mình cũng có vài em bổi lở (tạm gọi là em số 1 và em số 2), vì hình con số 2 cái mỏ không rõ lắm nên mình chú thích thêm là cái mỏ em số 2 hơi khác các con khác một tí là phần mỏ trên và mỏ dưới hơi dài hơn và hơi cong xuống như chim hút mật vậy. Mong bác xem giúp sau này thành mồi có gù tráo trở với bổi, gù hậu cứng không, siêng gáy không, tiêu chuẩn chơi cây hay chơi đất. Mong bác nhận xét giúp. Cám ơn bác nhiều nhé. Mình ở BD đây.
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #98 vào lúc: 25/10/2013 10:35:11AM »
cŨng nói thẳng với ae là chúng ta chơi cu gáy cả đời còn phải học, không ai là thánh cả .nhiều lúc muốn chia sẻ ae nhưng đa phần họ ko hiểu, mà có hiểu thì cũng không cảm nhận được, thời gian là câu trả lời tốt nhất. Tôi thấy một điều nghịch lý là những ae mới chơi rất nôn nóng muốn được có ngay, nếu ko được thì ném gạch, nói xỏ nói xiên. chơi cu nên tập tính chịu đựng và học hỏi không thì cả đời chơi cu cũng vậy mà  thôi.
Người ta nôn nóng là điều tất nhiên.vì người ta mới chơi.ngươi ta đâu đủ kinh nghiệm nên người ta mới nôn nóng biết con mồi người ta ntn bác à.cái đó là tâm lí nên bác là cao thủ phải biết chứ
Kg ai nói xiên nói xỏ hết bác TBL à.chỉ tại người nói đơn giản quá  nên bác kg nhìn thấy đc cái người cần bác giúp thôi.
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #99 vào lúc: 25/10/2013 10:58:37AM »
Người ta nôn nóng là điều tất nhiên.vì người ta mới chơi.ngươi ta đâu đủ kinh nghiệm nên người ta mới nôn nóng biết con mồi người ta ntn bác à.cái đó là tâm lí nên bác là cao thủ phải biết chứ
Kg ai nói xiên nói xỏ hết bác TBL à.chỉ tại người nói đơn giản quá  nên bác kg nhìn thấy đc cái người cần bác giúp thôi.

Xin lỗi bác dùng Từ cao thủ với tôi thì hơi quá, tôi không dám nhận, khả năng tôi biết sao thì nói vậy, không biết thì không nhận xét. tôi không thích nói sàm ba láp ở cái chỗ này, con nào hay thì tôi nói là hay dở nói là dở thế thôi. nếu cảm thấy ko ưng ý tôi ko nói gì. nói ra mất công mất lòng còn bị ăn gạch, trăm người mừoi ý mà vui là chính.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent