Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Close!  (Đọc 16388 lần)

phuochuu

• Full Member
  • Thanks 2
  • Phước DakLak
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các tiêu chí chuẩn mực về cu gáy theo tiêu chuẩn mồi cây !
« Trả lời #60 vào lúc: 23/10/2013 08:50:24PM »
Chào A Thiện! em la người mới chơi cugay em đã đọc nhiều bài viết hay và bổ ích của anh, em thấy anh là người rất am hiểu về cu vậy anh có thể cho em cùng ae tren diễn đàn biết nhìn vào đặt điểm gì của con cu mà biết nó gù cà lăm, nước rước tốt, thúc kèm đôi, kèm dây, nước gù mạnh không ạ ! Chân thành cảm ơn anh!
Phước_ĐăkLăk 0905363029
          Thích Cugay

ĐamMeCugay

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thảo luận về cu gáy theo tiêu chuẩn Thiện Bảo Lộc!
« Trả lời #61 vào lúc: 23/10/2013 09:11:19PM »
mồi lỡ của em đồng pha thổ:Con này Của anh Bảo mình úp ae chém gió chơi.

Minh ở sì gòn nè anh , con này giống con dán nách anh tặng bác thành chim nhỉ , dao này anh đi gác lại chưa , hay vẫn đam mê gà , wa tết em rảnh phải khăn gói ra nhà anh cho em đọc ké 2 cuốn bí kiếp tịch tà kiếm phổ VS quỳnh hoa bảo điển nhé , nghe bác kien khanhhoa nói anh cất trong mật thất , anh để đó coi chừng nó mục , làm thất truyền bi kíp cu cò , thanks

diemxua

• Sr. Member
  • Thanks 30
  • tcs
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #62 vào lúc: 23/10/2013 10:44:06PM »
Lâu nay ẩn nấu, nay lại tái xuất giang hồ hả bác. Cũng khá lâu ae ta chưa hàn uyên tâm sự ha. Dạo này có thu phụt hay sưu tầm được hàng dử không bác Thiện.!? Khi nào đi Đalat bác alo e cafe tám chuyện nhé. E về Đalat luôn rùi...!!!
chỉ có niềm vui, đẳng cấp.....là mãi mãi...!?

Mơ Hoa

• Khách
Re: Thảo luận về cu gáy theo tiêu chuẩn Thiện Bảo Lộc!
« Trả lời #63 vào lúc: 24/10/2013 07:29:55AM »
mồi lỡ của em đồng pha thổ:Con này Của anh Bảo mình úp ae chém gió chơi.
[img width=720
Minh ở sì gòn nè anh , con này giống con dán nách anh tặng bác thành chim nhỉ , dao này anh đi gác lại chưa , hay vẫn đam mê gà , wa tết em rảnh phải khăn gói ra nhà anh cho em đọc ké 2 cuốn bí kiếp tịch tà kiếm phổ VS quỳnh hoa bảo điển nhé , nghe bác kien khanhhoa nói anh cất trong mật thất , anh để đó coi chừng nó mục , làm thất truyền bi kíp cu cò , thanks

em tính luyện cái ấy mà nghe nói trước khi luyện là phải thiến thành ra em cất luôn bác ơh, đời con dài, con zai chỉ có mỗi cái ấy là tuyệt thế võ lâm để hạ cu mái mà mất đi thì còn nói làm gì. bác tích thì lên đây em tặng cho bác luôn, em chẳng mê cái món tịch tà kiếm phổ ấy đâu bác. em tính cho lão Kiên luyện mà nghe nói đén phèng phèng cái ấy là lão lặn Hi nó về nha trang mất tiêu, bỏ luôn cả cuốn tịch tà kiếm phổ trên này. anh kêu lão qua bên này bỏ Hi cái am ABV đi lão ấy xuống bình Phước bái sư rồi vác kiếm lên cao nguyên đấu với em 2 ngày 2 đêm thì lão ấy khăn gói về nha trang kiếm đối thủ chém gió.
« Sửa lần cuối: 24/10/2013 07:41:22AM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #64 vào lúc: 24/10/2013 07:31:02AM »
Lâu nay ẩn nấu, nay lại tái xuất giang hồ hả bác. Cũng khá lâu ae ta chưa hàn uyên tâm sự ha. Dạo này có thu phụt hay sưu tầm được hàng dử không bác Thiện.!? Khi nào đi Đalat bác alo e cafe tám chuyện nhé. E về Đalat luôn rùi...!!!

Chào anh Cường bữa nay mới chuyển bị đi gac thôi bác, khi nào lên đà lạt em sẽ ới bác.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #65 vào lúc: 24/10/2013 07:32:22AM »
Chào A Thiện! em la người mới chơi cugay em đã đọc nhiều bài viết hay và bổ ích của anh, em thấy anh là người rất am hiểu về cu vậy anh có thể cho em cùng ae tren diễn đàn biết nhìn vào đặt điểm gì của con cu mà biết nó gù cà lăm, nước rước tốt, thúc kèm đôi, kèm dây, nước gù mạnh không ạ ! Chân thành cảm ơn anh!

àh mấy cái đó cũng dễ mà anh nếu mình chịu khó cầm con có nước gù cà lăm chiêm nghiệm thấy có sự khác biệt thì chính là nó.
Mình ví dụ thế này: bạn đi mua 2 trái bưởi to như nhau mà cân lên trái nào nặng hơn thì trái ấy múi sẽ ngon và chất lượng hơn, trái nào nhẹ thì vỏ dày ruột ít nước.
- nếu không kinh nghiệm thì cứ to con đẹp zai, lông cánh dày, cườm dày, chân to, mắt tròng vàng lớn mà bắt. con cu gáy nó có đủ các yếu tố thì đương nhiên nó sẽ có đầy đủ các tiêu chẩun rồi.
« Sửa lần cuối: 24/10/2013 07:38:44AM gửi bởi Mơ Hoa »

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #66 vào lúc: 24/10/2013 08:50:01AM »
Chào bác Thiện.
Mình thấy trang này bác mở ra chia sẽ kinh nghiệm để anh em học hỏi là rất hay đấy. Chắc là mọi người ai cũng yêu thích trang này nhưng ít nói ra thôi. Bác tiếp tục chia sẽ phân tích tiêu chuẩn mồi cây để anh em học hỏi kinh nghiệm. Mình đang nghiệm lại các tiêu chuẩn chọn mồi của bác đây. Tiếp nữa đi bác....
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #67 vào lúc: 24/10/2013 09:40:47AM »
Chào bác Thiện.
Mình thấy trang này bác mở ra chia sẽ kinh nghiệm để anh em học hỏi là rất hay đấy. Chắc là mọi người ai cũng yêu thích trang này nhưng ít nói ra thôi. Bác tiếp tục chia sẽ phân tích tiêu chuẩn mồi cây để anh em học hỏi kinh nghiệm. Mình đang nghiệm lại các tiêu chuẩn chọn mồi của bác đây. Tiếp nữa đi bác....

Rất đồng ý với quan điểm chia xẻ của bác, mời cụ TBL tiếp tục chia xẻ.
Nhưng tôi biết cụ TBL cũng mới đăng ký thành vien (tháng 8/2013) nên trước khi cụ TBL chia xẻ thì mời các cụ đã là thành viên lâu năm, các cao cu thủ, các ae chơi Cu tâm huyết vào trao đổi cùng với cụ TBL thì cụ ấy mới có cái mà chia xẻ, trao đổi chứ.
Nếu để cụ ấy tự viết ra, hỏi thử các cụ đọc có hiểu được bao nhiêu % ? 
Qua chia xẻ hoặc hình ảnh thì nói nên Ý tứ của cụ ấy gửi gắm điều gì ?
Hy vọng rằng có đối thoại, đối chứng thì "hai đường thẳng song song" mới có thể tiệm cận nhau được !

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #68 vào lúc: 24/10/2013 10:43:19AM »
Anh Thiện coi dùm em con này với ạ, mình nó nhỏ xíu à

[/quote]

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #69 vào lúc: 24/10/2013 11:00:20AM »
Đọc từ khi topic đc mở tới h.mình chưa hiểu thảo luận tiêu chuẩn chổ nào.giống như là khoe bổi và bói nhiều hơn.nếu là thảo luận thì nên đưa hình và mổ sẻ từng chi tiết quy cườm .chân.mắt .mủi .tai....điểm nào là hay.điểm nào dở ......
Chọn bổi và mua bưởi là 2 việc khác xa và kg thực tế  bác TBL à
Bác đã mắc công mở ra topic này thì cứ nói thẳng ra quan điểm và cách chòn lựa,dựa vào đâu .rồi chụp cái hình dẩn  chứng.....
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #70 vào lúc: 24/10/2013 11:13:25AM »
Đọc từ khi topic đc mở tới h.mình chưa hiểu thảo luận tiêu chuẩn chổ nào.giống như là khoe bổi và bói nhiều hơn.nếu là thảo luận thì nên đưa hình và mổ sẻ từng chi tiết quy cườm .chân.mắt .mủi .tai....điểm nào là hay.điểm nào dở ......
Bác đã mắc công mở ra topic này thì cứ nói thẳng ra quan điểm và cách chòn lựa,dựa vào đâu .rồi chụp cái hình dẩn  chứng.....

tôi viết ra là có dụng ý anh nên suy nghĩ và tìm hiểu thì hay hơn, một bài văn luôn có mở bài, thân bài và kết luân. anh chưa tìm hiểu thì đã vội kết luận như vậy hơi thiển cận. hình thì tôi đã chụp, dẫn chứng thì đã đẫn chứng cụ thể rồi đó. ý tôi nói là khi cầm con cu gáy mà thấy nó chắc nịch thì hậu sẽ tốt, có sức và bền, mấy con xốp thì không có lực cũng giống như người ta mua bửoi , trái nào nhỏ mà đặc, nặng kg là trái ấy nên mua. còn chuyện tồi up hình ko hẳn để khoe chim hay này nọ, bởi tôi thích vậy, ae hiểu thì rất tốt và không hiểu cũng chẳng sao cả chuyện xã hội mà.
« Sửa lần cuối: 24/10/2013 11:18:33AM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #71 vào lúc: 24/10/2013 11:15:21AM »
Anh Thiện coi dùm em con này với ạ, mình nó nhỏ xíu à

[/quote]con này được đó em thổ pha chút đồng, tiếng tốt, thúc kèm và nước rút nhanh có vấp gù khá, cặp chân tốt, cấp mình bó tuy hơi nhát người nhưng có tướng mồi cố mà nuôi.

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #72 vào lúc: 24/10/2013 11:44:46AM »
...

Không đồng ý quan điểm cùng cụ rồi...
Cụ TBL đã đưa ra tiêu đề là: Các tiêu chí để chọn con mồi cây. Vậy nên sẽ có rất nhiều tiêu chí và được áp dụng cho nhiều con chim với các chất giọng khác nhau thậm chí các cùng miền khác nhau.
Vậy mà cứ như cụ có ý định là sẽ thấy ngay được vài điều gì đó từ cụ TBL sau khi viết ra những tiêu chí trên. Xin thưa cụ sẽ khó mà thu thập được gì đấy. Vì cá nhân cụ đã có tiêu chí nào cho con mồi cây chưa ?
Nhưng cụ TBL đã dùng hình ảnh so sanh đơn giản nhất là 2 quả bưới (đặt cạnh nhau) mà cụ cũng chưa hình dung ra thì thật là khó xử cho cụ ấy roài...

Với tôi, cụ TBL đưa hình lên là để làm đối chứng là rất hay đấy và dễ hiểu nếu chúng ta hiểu được một số điều cơ bản về con Cu. đến một số cao thủ trên đây, xem hình mấy con chim trên của cụ TBL còn chưa bít hết nó hay ở cài gì ? Tại sao nó đóng ở con đó thì hay nhưng nếu nó đóng ở con của mình lại là con cực dở... (đây tôi nói về tổng thể 1 con mồi, chứ 1 con chim có vài điểm rất hay lại hóa thành ra là con chim chứng). Tôi thấy cụ TBL đã có gợi ý rùi đấy nhưng không ai chịu hiểu: chẳng hạn con Sấm đồng của cụ nó hay vì nó là giọng Đồng, nhưng nếu là Thổ thì lại không được. Hoặc như con Lộc Quảng của cụ TBL chẳng hạn, nó đâu có đẹp hơn mấy con bổi của cụ đang có trong tay nhưng tại sao nó lại được cụ TBL đề cao vậy? hay ở cài gì, tại sao nó hay? Lát nữa mời cụ TBL trao đổi thêm...

Theo tôi topic này của cụ TBL chủ yếu bàn, trao đổi về mồi cây. Các cụ nếu quan tâm hoặc có chim cứ đưa vào cụ ấy phân tích giúp. Nhưng cũng lưu ý ae: Trình độ của chúng ta so với cụ TBL cao thấp khác nhau rất xa, vậy nên cố gắng hiểu hết ý - tứ của cụ ấy chứ vì nếu không "hai đường thẳng song song" thì bít bao giò gạp nhau đay (!)
Thân chào các cụ yêu con Cu.

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #73 vào lúc: 24/10/2013 11:49:26AM »
Cụ Tiengque cũng là một cao thủ trên ORG đấy cụ TBL ui...
Cụ ấy có con chim hay đấy chứ (nhỏ cho nhỏ...) và rất khôn chim nũa chứ cụ. Tỉnh chim khi băt bổi.
Chúc mừng cụ.

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #74 vào lúc: 24/10/2013 12:07:39PM »
...

Không đồng ý quan điểm cùng cụ rồi...
Cụ TBL đã đưa ra tiêu đề là: Các tiêu chí để chọn con mồi cây. Vậy nên sẽ có rất nhiều tiêu chí và được áp dụng cho nhiều con chim với các chất giọng khác nhau thậm chí các cùng miền khác nhau.
Vậy mà cứ như cụ có ý định là sẽ thấy ngay được vài điều gì đó từ cụ TBL sau khi viết ra những tiêu chí trên. Xin thưa cụ sẽ khó mà thu thập được gì đấy. Vì cá nhân cụ đã có tiêu chí nào cho con mồi cây chưa ?
Nhưng cụ TBL đã dùng hình ảnh so sanh đơn giản nhất là 2 quả bưới (đặt cạnh nhau) mà cụ cũng chưa hình dung ra thì thật là khó xử cho cụ ấy roài...

Với tôi, cụ TBL đưa hình lên là để làm đối chứng là rất hay đấy và dễ hiểu nếu chúng ta hiểu được một số điều cơ bản về con Cu. đến một số cao thủ trên đây, xem hình mấy con chim trên của cụ TBL còn chưa bít hết nó hay ở cài gì ? Tại sao nó đóng ở con đó thì hay nhưng nếu nó đóng ở con của mình lại là con cực dở... (đây tôi nói về tổng thể 1 con mồi, chứ 1 con chim có vài điểm rất hay lại hóa thành ra là con chim chứng). Tôi thấy cụ TBL đã có gợi ý rùi đấy nhưng không ai chịu hiểu: chẳng hạn con Sấm đồng của cụ nó hay vì nó là giọng Đồng, nhưng nếu là Thổ thì lại không được. Hoặc như con Lộc Quảng của cụ TBL chẳng hạn, nó đâu có đẹp hơn mấy con bổi của cụ đang có trong tay nhưng tại sao nó lại được cụ TBL đề cao vậy? hay ở cài gì, tại sao nó hay? Lát nữa mời cụ TBL trao đổi thêm...

Theo tôi topic này của cụ TBL chủ yếu bàn, trao đổi về mồi cây. Các cụ nếu quan tâm hoặc có chim cứ đưa vào cụ ấy phân tích giúp. Nhưng cũng lưu ý ae: Trình độ của chúng ta so với cụ TBL cao thấp khác nhau rất xa, vậy nên cố gắng hiểu hết ý - tứ của cụ ấy chứ vì nếu không "hai đường thẳng song song" thì bít bao giò gạp nhau đay (!)
Thân chào các cụ yêu con Cu.
xin hỏi bạn là bạn đọc xong hiểu đc bao nhiêu % .....
Tôi chỉ góp ý để dẩn chứng  cụ thể để ae mới chơi dể tiếp thu dể nhận biết.kg rối ....chứ biết rồi thì cần gì phải bàn
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #75 vào lúc: 24/10/2013 12:42:59PM »
Bác cứ đùa tôi, tôi mói choi mồi nên rất thich topic này. Tôi đọc chwa hiểu được mấy à, thậm chí chưa hiểu đợc một nửa so vói bác đâu nhưng tôi đọc đựoc chữ cụ ấy viết và xem được ảnh cụ ấy Up lên. Và tôi nghĩ nếu cụ TBL kg chê tui và các bac dốt thì ta cứ đưa vài hình ảnh chim của ta ra hỏi, chắc cụ ấy miễn cưỡng chấp nhận chúng ta chưa bít mà trả lời giúp thôi à...
À mà bác gọi tôi là BẠN, tôi không dám nhận đâu, thấy xấu hổ và kg phải phép với bác. Tôi cũng chưa nhiều tuổi mà lại mới chơi cu mà. Tôi xin gọi bác la BÁC dc chứ !

uthiepcusadec

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #76 vào lúc: 24/10/2013 12:43:54PM »

chào anh cuahangquyen,
biếc tiếng và ngưởng mộ anh từ lâu...mà chưa dám làm quen...hi.hi...
rất rất ủng hộ và đồng quan điểm với anh.... bat tay...đúng, đúng và rất đúng...chí lý.... :-bd
chúc anh vui khỏe
Hiệp

* anh Thiện viết bài rất hay (nhứt là có nhửng tấm hình)... nhưng nhửng người chơi cu còn "ngu"...=..."mù" như mình.. thì sẻ... "đui" luôn.... =)) =)) =))
« Sửa lần cuối: 24/10/2013 12:54:58PM gửi bởi uthiepcusadec »
** Đam mê cái thú chơi cu
chơi rồi mới biếc "sướng-vui" tê người
ngày thì TRỐNG GÁY mình "vui"
đêm thì MÁI nó GÙ mình "sướng" phê **
- uthiep ...hi.hi... -

biendovan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 17
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #77 vào lúc: 24/10/2013 12:46:51PM »
Chào anh em,
Thấy ae đưa hình và phân tích khá chi tiết, nên mạng phép đưa con mồi cây của mình lên. Mong nhận được những nhận xét thực từ anh em.

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #78 vào lúc: 24/10/2013 01:42:59PM »
nhờ anh thiện boi 1dùm em con này với anh
« Sửa lần cuối: 24/10/2013 01:49:01PM gửi bởi cugaykiengiang »
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #79 vào lúc: 24/10/2013 01:50:05PM »
nhờ anh thiện boi 1dùm em con này với anh

con này khá đó anh, giàn ngoài tốt, thúc lẹ, kèm có dặm có phóng có gù siết hơi loi choi lồng nhưng chuẩn , nếu làm mồi đất thì tuyệt do cặp chân đứng sẽ dẫn bổi tốt, mồi cầy thì hơi loi choi nhung sát bổi.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent