Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chị em mồ côi và con chim cu gáy 3 triệu đồng  (Đọc 1466 lần)

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chị em mồ côi và con chim cu gáy 3 triệu đồng
« vào lúc: 06/01/2011 04:21:06PM »
Cùng lúc mất đi cả mẹ và bố khi mới lên 8, lên 10 tuổi, bên nội ngoại   gần như chẳng ngó ngàng gì vậy nhưng hai em Bùi Thị Ly, Bùi Thị Tuyết,   học sinh lớp 8A và 6A Trường THCS Dũng Phong, Cao Phong, Hòa Bình vẫn   rất chăm ngoan, học giỏi.

Nỗi đau người ra đi
Biết tin bố các em mắc bệnh ung thư cổ   chướng giai đoạn cuối, không còn sống được bao lâu, mẹ các em trở nên   buồn rầu, chán nản. Đêm tối mịt mùng, chị bước đi vô định giữa cánh đồng   mía mênh mông của làng.
Để rồi sáng hôm sau, người dân xóm Bãi Bệ   2, Dũng Phong, Cao Phong, Hòa Bình phát hiện xác chị dưới giếng hút   nước giữa đồng. Cái giếng dùng hút nước tưới cho đồng mía khá sâu. Nó   không có thành xung quanh miệng mà bằng lì với mặt đất.
50 ngày   sau, người cha thân yêu của các em cũng trút hơi thở cuối cùng giữa   những giọt nước mắt xót thương và khuôn mặt ngơ ngác của hai chị em.
Cái   Tuyết (Bùi Thị Tuyết) khi ấy mới lên 8. Mặt em nhỏ xíu, mắt như dại đi,   khóc thét lên, hai bàn tay ôm chặt lấy người chị Bùi Thị Ly. Hơn em hai   tuổi, Ly- cô bé có cái tên thật lung linh- đã thực sự thấu hiểu nỗi đau   tận cùng là như thế nào.
Xót thương người ở lại
Kể thêm về   hoàn cảnh của bố mẹ các em, ông Bùi Văn Bằn, 67 tuổi, bố chồng bác Dấu   cho biết: “Bố cháu, Bùi Văn Duân bị bệnh lâu rồi. Ngày trước, hai đứa   lấy nhau có cái gì đâu. Bố nó đi ở rể, được thời gian thì mình gọi về   đây, cho ít đây làm nhà với trồng trọt thêm. Ngày nông nhàn hai vợ chồng   dắt díu nhau đi làm thêm, ai thuê gì cũng làm từ cày cuốc, khuôn vác,   cưa xẻ”.
Xòe bàn tay thô ráp của mình ra, ông Bằn nhẩm tính:   “Chúng nó về đây ở đã được 9 năm. Trước là cái nhà sàn lụp xụp, sau thì   chính quyền xã Dũng Phong có cấp cho 6 triệu làm nhà tình nghĩa.
“Vợ   chồng nó ốm đau suốt, tôi cùng anh Biên (con trai, chồng bác Duân) cùng   các cháu bên này lại hùn vai vào, bỏ công chặt tre, dựng nhà giúp” –   Tới đây giọng ông CHùng xuống, mắt buồn xa xăm: “Cái nhà nhỏ hai gian   dựng lên, mẹ các cháu còn chưa kịp nhìn đã vội đi. Bố cháu ít lâu sau   cũng bỏ con “về” với vợ”.
Tính ra bây giờ, cộng cả vợ chồng bác   Biên, vợ chồng anh con trai và con trai nhỏ mới sinh, ông Bằn, hai chị   em Ly, cái nhà sàn bé nhỏ ấy đang có 8 con người cùng chung sống.
Vốn ít nói, từ ngày bố mẹ mất, Ly và Tuyết gần như câm lặng. Căn nhà mới xây ngay cạnh giờ cũng bỏ hoang, không ai dám ở.
Tài   sản quý giá nhất bố mẹ để lại cho hai chị em là con chim cu gáy nhốt   trong chiếc lồng sắt nhỏ. Trước có người vào chơi, thấy con chim hót hay   đã trả 3 triệu đồng mua nó.
Vợ chồng bác Biên nhìn cháu xót xa,   chẳng đặng bán nó đi. Bây giờ, ngày ngày, hết hai chị em lại đến cậu con   trai của bác Biên vẫn mang nó ra ngoài cánh đồng gần đó để cho nó hót   giữa thiên nhiên bao la.
Chuyển sang với gia đình bác bá Biên, mọi   người thường xuyên phải đi làm vắng. Ở nhà chị lớn phải lo hết cho em   từ tắm rửa, giặt giũ. Mới 10 tuổi và 8 tuổi nhưng hai chị em từ trông   cháu cho anh chị, cắt rau, nấu cám cho lợn, cấy hái đã trở nên quá đỗi   quen thuộc với Ly và Tuyết.
Hai cô học trò giỏi, hát hay
Khó   khăn là thế, song hai chị em vẫn học khá tốt. Ly và Tuyết liên tục là   học sinh khá, giỏi của trường. Vừa qua, Tuyết đi thi và đạt giải công   nhận môn Toán của huyện Cao Phong. Kết thúc năm học lớp 7, Ly đạt danh   hiệu học sinh giỏi toàn diện.
Không chỉ học tốt, Ly còn là “cây   văn nghệ” rất sôi nổi của lớp, trường. Em là quản ca của lớp. Cô Tống   Thị Hải, tổng phụ trách Đoàn trường THCS Dũng Phong cho hay: “Hoạt động   nào của trường, lớp Ly cũng nhiệt tình tham gia. Em là người dân tộc   Mường nên hát mấy bài dân ca như “Đập bông bông”, “Mời trầu” rất hay và   xúc động”.
Nghe cô học trò Bùi Thị Ly ca bài "Đập bông bông" và "Mời trầu" - Dân ca Mường
Ngoan   ngoãn, chăm chỉ, có nhiều cố gắng trong học tập, nhiệt tình, sôi nổi   trong các hoạt động của trường, lớp cũng là nhận xét của cô Bùi Thị   Thoa, GV chủ nhiệm lớp 8A của em Bùi Thị Ly.
Đồng cảm với hoàn   cảnh của hai chị em, những năm qua phía địa phương, cơ sở nơi hai em   sinh sống, học tập cũng đã có nhiều hỗ trợ, giúp đỡ cả về vật chất lẫn   tinh thần.
Cô Lê Thị Thanh Thủy, Hiệu trưởng trường THCS Dũng   Phong chia sẻ: “Nhà trường đã miễn hoàn toàn học phí cho hai em, đồng   thời các thầy cô cũng nhiều lần ủng hộ tiền và quần áo cho Ly và Tuyết.   Đầu năm qua, Mặt trận Tổ quốc của huyện thông qua trường có trao tặng   các em 1 xe đạp trị giá 800 ngàn đồng và hai cặp sách”.
“Hôm nhận   được tiền hỗ trợ, tôi hỏi em sẽ làm gì với số tiền vừa được trao tặng   thì Ly thật thà: “Em dành một nửa mua trứng gà cho các bác, còn lại nhét   lợn, tiết kiệm cô ạ” – Cô Tống Thị Hải kể thêm với tôi.
Hỏi về   ước mơ sau này, cả Ly và Tuyết đều mong ước trở thành cô giáo dạy Văn,   bởi như Ly tâm sự: “Vì môn này dạy ta tình thương, giàu giá trị nhân   đạo”.
Văn Chung
Không khí năm học mới bắt đầu rộn   ràng khắp nơi. Nhưng đâu đó vẫn còn rất nhiều những đứa trẻ không được   đến trường hoặc con đường đến trường đầy gập ghềnh, gian khó.

[img]http://images.vietnamnet.vn/dataimages/201008/original/images2023398_anh12.jpg[/img]
[img]http://images.vietnamnet.vn/dataimages/201008/original/images2023389_ANH5.jpg[/img]

[img]http://images.vietnamnet.vn/dataimages/201008/original/images2023415_ANH7.jpg[/img]

[img]http://images.vietnamnet.vn/dataimages/201008/original/images2023416_ANH3.jpg[/img]

[img]http://images.vietnamnet.vn/dataimages/201008/original/images2023417_ANH2.jpg[/img]

Nguồn: http://www.baomoi.com/Info/Chi-em-mo-coi-va-con-chim-cu-gay-3-trieu-dong/139/4757757.epi

nguoidien

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chị em mồ côi và con chim cu gáy 3 triệu đồng
« Trả lời #1 vào lúc: 06/03/2011 11:07:04PM »
hoàn cảnh thật cảm động, dân chơi cu ai thấy cu hay cũng ham.
nhưng đây là cu của người quá cố mà là kỹ niệm của gia đình 2 cô bé
ai giúp được gia đình 2 bé thì giúp nhé. đừng lấy đi những gì còn lại từ người cha của cô bé

CUGAYTIENGIANG

• Chính thức
  • Thanks 0
  • cu gáy gò công
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chị em mồ côi và con chim cu gáy 3 triệu đồng
« Trả lời #2 vào lúc: 07/03/2011 06:17:22PM »
cảm động qua`! chắc đây cũng là món quà mà tạo quá đã ban cho 2 chị em! mong rằng đừng ai chiếm đoạn những kĩ niệm đẹp ấy! dù là 1 em      mồi hay
sống ở đời nhiều chuyện xảy ra!
    đừng nên quên hết chữ lý , chữ tình

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent