Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Trao đổi - bình luận - nhìn nhận về cu gáy  (Đọc 4133 lần)

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Trao đổi - bình luận - nhìn nhận về cu gáy
« Trả lời #20 vào lúc: 13/05/2014 04:49:49PM »
chào các cu thủ
thấy các cu thủ đó đây bình luận về chim hấp dẫn quá , mỗi người mỗi ý trao đổi với nhau từ từ chim nghiệm và thấu hiểu đừng tranh cãi gây gắt dẫn đến mâu thuẩn xích mích anh em . Thôi cũng là cái thú vui " tiêu khiển đừng để con cugay nó điều khiển mình " là được rồi .Riêng tôi chơi cugay từ hồi giờ luôn ghi nhớ 1 câu : " chim đẹp chưa chắc đã hay , chim hay chưa chắc đã là con chim đẹp "
trong 4 con cugay của Thongxanh riêng tôi thấy ưng ý nhất con số 1 tuy hơi chứng tý nhưng khi đã thành mồi đố mà 3  con còn lại theo kịp về nước chơi cũng như độ sát bổi của nó , con này chất giọng thổ pha đồng , nước tiền thiên về phóng rước đổ gù liên tục , kèm cũng trung bình , nước hậu gù rất rát nếu bổi yếu bóng vía thì ko dám chơi với nó , ngoài đời khi bắt nó cũng trần ai lai xứ chứ ko phải dễ dàng gì .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Độc cô lang

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 13/05/2014 06:05:30PM »
Thực ra thì trong dàn chim của a Thong xanh con thứ 3 là có bài bản ác liệt nhất, nhưng tiếc rằng con này lại yếu gù cộng với chân chưa chuẩn nên thường là về sau sẽ có nước sa cầu. Đây là quan điểm và phương pháp lựa chim của riêng e, nói ra thì sẽ bị ném đá, nhưng e cũng chẳng sợ lắm. Từ trước nay đã có nhiều con như vậy, cái vấn đề quan trọng là khi nào nó sa cầu thì chỉ thánh mới biết, nhiều khi gặp chim bình thường nó không bao giờ có nước này, nhưng vào một ngày đẹp trời khi gặp đối thủ trên cơ thì nó sẽ như vậy.
Trích dẫn
Anh Lang ơi cho aem xem dàn chim cùi của anh đi, lâu ko có gió, thấy anh là gió to luôn. hehehe O:o
Dàn chim bả mía của mình chẳng có gì đáng phải đưa lên Dũng ah, trước giờ mình rất làm biếng đưa hình lên diễn đàn, mình chỉ chém gió là chính, ai hiểu thì hiểu mà không thì thôi, không cần phải giải thích dài dòng. Chủ lực là mình sinh hoạt bên ABV, nhưng do a,e rủ qua đây nên mình qua chém gió thôi.
« Sửa lần cuối: 13/05/2014 06:09:51PM gửi bởi Độc cô lang »

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 13/05/2014 10:31:53PM »
 TX rất vui vì mọi người tham gia bình luận vui vẻ và thẳng thắn, ACE đừng ngại vì với TX thì không có vấn đề gì hết vì những con này mình đã xác định và chơi nên dù nó ở mức nào với trình của các bạn mình cũng sẽ yêu quý tụi nó, mình chia sẻ 1 chút về mấy con này như sau, thực ra tụi nó cũng là mấy con TX đã đưa lên rồi nuôi cũng hơn 2 năm rồi: Con số 1 với cá nhân TX thì đồng quan điểm với cugayquangngai, mình thích nó nhất, nước chơi thì dù chưa nổi hẳn nhưng nghe chim gù thì em nó cũng chụp gù mấy xấp nước gù thì giáp với mồi gù chưa biết tới đâu vì chưa cho gù hết ga nhưng máy hết pin gù rất êm lồng. Con 2 thì mình bắt nên thấy nước chơi và nước gù nó rồi chưa nổi nên cũng chưa biết thế nào, con 3 thì bài bản cũng đầy đủ và nước gù khi bắt cũng tấm 45 phút thì nhảy chưa nổi hẳn. Chúc mọi người vui vẻ nhé!
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 13/05/2014 11:08:52PM »
 Con số 1
Cugay.org

Con số 3