Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu mái đẻ trứng quá nhỏ  (Đọc 1253 lần)

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu mái đẻ trứng quá nhỏ
« vào lúc: 28/11/2012 07:27:53PM »
Chào các bác trên diễn đàn, các bác vui lòng cho em hỏi tí, số là em có một em cu mái, gáy 3 hậu, thúc có thừa 1 tiếng (có người gọi là chu hay thúc lợi cốt gì đó, em cũng không rõ, nhưng có khi nó thúc thừa 2 tiếng), gù cà lăm, cườm cao và sa cườm, gáy nhanh, nhưng có nhược điểm là nó đẻ trứng quá nhỏ, chỉ lớn hơn trứng thằn lằn chút thôi, mặc dù em đã bổ sung chất khoáng cho nó (em đọc trên diễn đàn bổ sung chất khoáng bằng vỏ ốc nướng, vỏ trứng vịt, phân giun và tổ mối) nhưng đã một mùa trôi qua mà tình hình chưa được cải thiện, mới tuần trước nó đẻ hai trứng nữa nhưng cũng như thế thôi. Em định cho nó đẻ với con mồi bẹo cà lăm, nhưng trứng như thế thì chắc là không được rồi, các bác vui lòng chỉ cho em cách nào cho nó đẻ trứng lớn hơn không? Em thấy nó hay quá mà không đẻ được thì tiếc lắm, nó rất siêng gáy, ban đêm mở đèn giờ nào là gáy giờ đó.

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu mái đẻ trứng quá nhỏ
« Trả lời #1 vào lúc: 28/11/2012 09:20:03PM »
 :d Vụ này ngộ nha em mới nghe bác thữ đập cái trứng ấy ra coi có tròng k chứ em nhớ trứng thằng lằn nhỏ lắm cỡ trái trứng cá a` theo tối kiến đoán mò của em là em thấy gà trống nó đẻ trứng = trứng cu bác coi chừng con bác là con trống đấy  =)) theo phỏng đoán thôi nhé chứ dụ này mới nghe

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/11/2012 07:34:38AM »
Mình đã thử rồi bác à, nó chỉ có lòng trắng thôi, chứ lòng đỏ thì có màu hơi vàng tí thôi, gà trống thì chỉ đẻ một lần và chỉ có một quả thôi, còn em cu của mình thì đẻ 4-5 lần rồi bác à, lần nào cũng 2 quả hết. Mình định cho nó sinh sản với em mồi bẹo mới mua, nếu kết hợp được hy vọng sẽ có một chú cu con cà lăm nữa, nhưng có lẽ không được rồi, tiếc quá bác à.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/11/2012 08:56:44AM »
Bác qua ABV vào mục tổ chim cu, hỏi bác cuhobo bác ấy chỉ cho, kinh nghiệm nuôi đẻ đầy mình đấy........ Đôi khi cứ ghép bừa xem sao bác, nhiều khi tạo hóa nó lại có cách xử lý của nó, có gì up tấm ảnh  lên cho anh em chiêm ngưỡng nhé

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/11/2012 10:02:04AM »
vâng, nhất định mình sẽ úp ảnh lên cho các bác, thằng bạn nó hứa tuần tới sẽ đem máy ảnh lên cho mình mượn rồi. Máy của nó có quay clip luôn, em sẽ chụp và quay lại rồi gửi lên cho các bác xem. Nhất định mình sẽ tìm tòi học hỏi để em mái nhà mình có được chim con mới được. Chào các bác!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent