Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim cu gáy bẫy dưới đất  (Đọc 8716 lần)

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim cu gáy bẫy dưới đất
« vào lúc: 17/11/2010 02:25:14PM »
Các pac cho em hỏi, em có mua may chim cu gáy ở ngoài tiệm bán chim, nghe ông chủ bán nói chim này là chim bẫy đàn, chứ không phải chim bẫy lục hay bẫy ở rừng. Em thi mê chim cu lắm, nhưng hồi nhỏ không có dieu kiện nuôi, bây giờ nuôi lại , cho em hỏi loai chim đó khác biệt gì với chim bẫy lồng, có trở thành chim mồi đựơc không? Cám ơn các bác
« Sửa lần cuối: 18/11/2010 10:30:54PM gửi bởi trelang »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Chim cu gáy bẫy dưới đất
« Trả lời #1 vào lúc: 18/11/2010 10:29:52PM »
Thường thì chim gáy thường đi thành từng đàn cho đến khi vào mua sinh sản, nó bắt cặp từng đôi một và kiếm chỗ riêng biệt để đẻ trứng sinh con. Chim đàn cũng có thể nuôi thành mồi được khi nó là cu trống. Thường thì rất khó phân biệt cu trống hay mái khi bẫy theo đàn. Bây giờ cu gáy nuôi và sập nhiều lắm. Mấy đứa em ở quê nó bẫy rất nhiều và thường thì nó cho. Nếu bạn ở gần gần đâu Quảng trị thì mình cho số điện thoại. Khi nào nó đánh được con nào hay nó gửi cho bạn hay bạn chịu khó đến lấy. Mình mới mua thêm 2 con cu gáy ở Mỹ, 2 con 100 đô thêm tiền gửi nữa là 130 đô/ 2 con mà không biết trống mái. Ở nhà đang có 1 con trống gáy rất hăng. Cu gáy ở Mỹ khá đắt và họ thường nuôi cho đẻ, thường thì 250-380 đô/ cặp

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 19/11/2010 09:27:58AM »
Cám on tre làng nhiều, minh hiện đang nuôi 5 chim cu gáy, nhưng chưa biết trống mái, có môt em rất hăng, khi bỏ vào chung thì cắn con kia dữ dội. Ko biết có phải cu trống hay ko? nhìn tướng tá rất đẹp, cưồm nhiều.

..................................

P/S: BQt diễn đàn ơi, không thấy nút Thanks để mà cám ơn bài viết hay.
« Sửa lần cuối: 19/11/2010 11:04:07PM gửi bởi trelang »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 19/11/2010 11:02:46PM »
Cu mái cũng cắn nhau nhưng hãy xem con nào mà gù là đích thì con trống. Còn một cách nữa là bắt con chim ra.  Tư thế là cái đầu nó nằm giữa ngón trỏ và ngón giữa. Tay kia sờ vào hay cái xương chậu (gần hậu môn), nếu 2 xương này hẹp hơn ngón tay út (tau bình thường người VN) thì là chim trống, nếu lớn hơn ngón út thì là chim mái. Tre làng đã kiểm chứng 8 con cu của mình và hoàn toàn đúng như vậy =))

....................................

P/S. Có đó chứ, bên dưới nick của mỗi người (phía bên trái bài viết) đều có nút thưởng (cho bài viết hay) và phạt (cho bài viết tệ)

« Sửa lần cuối: 19/11/2010 11:05:42PM gửi bởi trelang »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/11/2010 10:56:51AM »
Cám ơn trelang đã chỉ cho kinh nghiệm, đễ về em thử xem sao. Trong 5 chim cu gáy mua ngoài tiệm, mới nuôi được khoảng 3 tuần thì đã có 4 em gáy, và một em gù rất dữ, em này thì cườm ít nhưng nhìn mặt thì dữ lắm, chắc là đang thay lông, cho em hỏi các bác, em này có thể nên mồi được không? Em nuôi mới 3 tuần mà chim đã gáy gù, không biết người bán có bán nhầm không? chứ lúc em còn nhỏ thì em nuôi chi mà 6,7 tháng mà mới chỉ biết gáy thui. Cám ơn các bác.

................
P/S: em ở tp hcm nên ko thể liên lạc với em bác tralàng để lấy chim cu được. Thanks bác nhiều
« Sửa lần cuối: 29/11/2010 08:18:25PM gửi bởi trelang »

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/11/2010 10:23:08PM »
Bạn quả là người may  mắn, mới nuôi 3 tuần mà gáy rồi, lại còn 1 con gù rất dữ nữa thì thật là tuyệt. bạn nên nuôi tách riêng từng con, đừng cho nó thấy nhau nó sẽ nổi nhanh hơn đấy. Bạn chụp hình mấy con cu của bạn lên cho bà con xem mặt mày coi có đẹp gái không =))
Thành mồi hay không chỉ là thời gian thôi, cũng phải tập luyện nữa mới thành mồi hay, có khi chim ở nhà gáy rất dữ nhưng đi bẫy thì im re. Cu bẫy mà họ bán ngoài chợ thường là cu bẫy bằng lưới số lượng nhiều và chủ yếu là nhu cầu bán kiếm tiền chứ đôi khi họ không biết cu hay cu dỡ đâu.

« Sửa lần cuối: 29/11/2010 10:25:23PM gửi bởi trelang »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 03/12/2010 10:50:43AM »
Bữa giờ máy bị cháy đèn lamp nen khong chụp được, de it bua nua di sua lại. Tien cho em hỏi cách đi tập lên chim mồi, và con chim cu của em gù du doi, thì tập được chưa, hom nay co thêm một em gáy nữa, nhưng giọng nhỏ quá. Em cũng thấy lạ là moi nuoi duoc 3 tuần mà đã gù ghê lắm, nhưng vẫn còn nhát, búng tay không gù, nhưng để hai con lại với nhau thi gù ghê lắm. Em đang kiem mấy em chim bẫy lồng để mua, nhung chỉ sợ bị lừa.
.......................
P/S: em chưa thấy có bài viết nào nói về cách tập cho chim mới nổi thành chim mồi, mong các bác co bai viết này de tui em co thêm kien thức. Cam on anh trelang

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 28/03/2011 12:37:58PM »
Đây là Clip của em bẫy dưới đất (hình ở trên). Em nay nay da duoc 4 tháng lồng. AE xem nó giọng gì nhé!

Bay luoi1

Và đây là em đang dụ bổi (Bổi này thả nhưng không bay, chẳng gáy, cũng chẳng gù, chắc là em mái)

Bay Luoi2

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 29/04/2011 12:46:59AM »
Chim nuôi 4 tháng lồng mà như này thì quá ngon rồi, vài tháng nữa chắc đi đánh được rồi L à. Hình như em nó chưa xổ hết giọng nên hơi nhỏ nhưng cũng thấy có độ gằn như ở con phía trên. Hy vọng khi em nó trổ hết tài năng thì bạn có thể có một anh mồi khá đó.
« Sửa lần cuối: 29/04/2011 09:45:34AM gửi bởi cugaybinhduong »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 29/04/2011 09:41:56AM »
Cám ơn anh TL đã cho ý kiến về cu gáy 55 ngàn!! =)) Thật ra hai con là một, nhưng tại em ghi chú không rõ, và quay hai thời điểm khác nhau. Con này là bẫy dưới đất,
em mua như giá ở trên, em này đã từng đưa hình lên đợt trước, không biết có phải là chưa hết giọng hay không, nhưng hình như nó gáy nhiều giọng lắm, có khi thúc thì nghe nó là giọng thổ đồng, còn gáy chiêu thì giọng đồng thổ, Có khi gáy giọng bé tí xíu! Con này em đã tặng cho một người bạn thân, hy vọng người bạn biết chăm sóc và giữ được nó, sau này nếu ko thích thì để lại cho em.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent