Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tập chơi cu mồi mong các bác vào chỉ giáo  (Đọc 611 lần)

thichcugay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tập chơi cu mồi mong các bác vào chỉ giáo
« vào lúc: 15/12/2012 04:40:08PM »
Em mới tập chơi cu mồi và có 1 số thắc mắc sau mong các bác có kinh nghiệm vào giải đáp giúp em.

- Treo cu mồi chỗ nhiều người qua lại có sao không ạ , ví dụ như treo trong nhà ? hay phải treo chim chỗ yên tĩnh. Vì nhà em có vài cái cây trước cổng mà nhiều người qua lại lắm.
- Hiện tại chim mồi của em có vẻ chưa quen chủ mới nên ở nhà có khi cả ngày chẳng thấy nó gáy. Nhưng hôm cho đi bẫy thử thì lại thấy gáy rồi ạ, có phải chim lạ nhà không các bác ? em mới mua được khoảng 1 tuần
- Mùa thay lông của chim cu là vào tháng mấy trong năm ? hiện tại em cho chim ăn thóc là chính , rồi 1 tuần lại cho ăn kê 1 lần như thế có ổn không các bác.
- Em nghe nói cho chim ăn thóc trứng thì sẽ rút ngắn thời gian thay lông, vậy khi chim thay lông xong rồi cho ăn thóc trứng có sao không ạ ? Ở miền bắc mùa đông lạnh cho ăn thóc trứng có được không các bác ?
- Điều cuối cùng em muốn hỏi là nhà em đang nuôi 1 con cu khách nữa, vậy nuôi cùng cu mồi có sợ bị hỏng chim mồi không ạ ? hay phải bỏ con cu khách đi để nuôi mồi, vì con cu khách nhà em nó gáy mà con cu mồi không thèm gáy lại luôn.

Mong các bác vào giải đáp giúp em...

thichcugay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tập chơi cu mồi mong các bác vào chỉ giáo
« Trả lời #1 vào lúc: 16/12/2012 09:47:34AM »
các bác có kinh nghiệm vào trả lời giúp em với, em mới chơi nên còn ít hiểu biết rất mong các bác chỉ bảo

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tập chơi cu mồi mong các bác vào chỉ giáo
« Trả lời #2 vào lúc: 16/12/2012 01:15:23PM »
KN thì chưa có mà bon chen chém gió vài câu ạ
1 / Mồi đễ mỡ 50 phần trăm áo lồng treo quay mặt về phía cây cối trời xanh
2/ Chim mới mua chuyễn nhà còn mệt lạ nước lạ cái ít gáy hoặc không gáy là đương nhiên
3/ Thường thường chim thay lông vào mùa mưa nhưng cũng tùy con tùy chế độ chăm sóc cũng sẽ làm con chim ( lồng) rớt lông lai rai . Chế độ ăn thì tùy khã năng của bạn nhưng mình xem vậy tạm ỗn cái cốt là ở con chim còn thức ăn cũng chỉ 1 phần mồi duơí quê mình toàn ăn lúa vs nước chơi cũng bt nhưng cái quan trọng là phải duy trì chế dộ ăn như thế chứ đừng cho ăn bữa đực bữa cái nó sẽ khiến chim lên lữa xuống lữa thay lông này nọ
4/Miền bắc hay ở đâu cũng ăn được bác ạ nhưng em thấy bác khỏi làm chi vì em làm rồi tụi nó không thích ăn bác ạ cứ chăm bình thường trủ áo cho chim nghĩ ngơi thay lông rồi tính chuyện khác sau , có một số topic bàn về vến đề này anh có thể tham khảo ỡ mục tỗng quan cu gáy bài
5/ Nếu nhà nhỏ thì ráng thu xếp để nhau xa ra con đầu con cuối con bác mới về cần để nơi yên tĩnh cho nó bình tâm lại . Nếu mà nó không cự lại bác cũng đừng lo nhiều con mồi ở nhà không gáy không cự ra cây mới cự bác nhé !
TỖNG LẠI GIỜ BÁC CỨ TRÙM ÁO CHO NÓ NGHĨ NGƠI ĐỂ XA CON CU KHÁCH RA CHO XONG LÔNG TRƯỚC RỒI XEM XÉT SAU KHI XONG LÔNG EM NÓ RA SAO RỒI CHO EM NÓ ĐI VÀI KÈO CHO ĐỠ NHỚ RỪNG BÁC NHÉ

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent