Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổ sung khoáng chất và vitamin cho cu gáy  (Đọc 17941 lần)

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổ sung khoáng chất và vitamin cho cu gáy
« vào lúc: 23/07/2011 07:53:53PM »
Bổ xung khoáng chất và vitamin cho chim cu gáy

Thưa ACE, những người nuôi chim cu gáy khi được hỏi ngoài thóc nước ra còn phải làm gì ? thì đều có thể trả lời ngay là "hạ thổ, tắm nắng".
Đối với những bác nhà có điều kiện sân vườn hoặc hay đi gác thường xuyên thì việc hạ thổ, tắm nắng rất đơn giản nhưng với số đông những AE nhà ở TP hoặc mới chơi cu thì việc hạ thổ, tắm nắng không đơn giản một tí nào. Đơn cử như việc hạ thổ, hiện nay ở TP tấc đất tấc vàng, bê tông hóa đô thị thì việc kiếm cho được một khoảng đất nhỏ để hạ thổ là rất khó, có chỗ rồi thì khi hạ thổ còn phải mất thời gian trông coi, không may bị mèo, chó, chuột, kiến, gà...phá nhẹ thì mất tiếng, xuống lửa, nặng thì te tua, bầm dập, hỏng con chim luôn hoặc sao lãng một phút gặp đạo chích phá thì không riêng con chim mà cả cái lồng không có cánh cũng bay theo con chim luôn thế thì thành ra lợi bất cập hại . Những AE mới chơi chưa có kinh nghiệm dùng lồng có lưới đáy dầy, chân lồng cao(lồng sắt bọc nhựa của TQ), có hạ thổ thì con chim chỉ "nhìn được thổ" chứ không làm gì được....
Hôm nay Giỏ thóc tôi mạo muội mở topic này trình bày cách bổ xung khoáng chất và vitamin cho chim cu của tôi cho những AE mới chơi hoặc không có điều kiện hạ thổ.....
1-KHOÁNG CHẤT (cách làm):
-Vỏ trứng gà, vịt (10 vỏ) rửa sạch, bóc bỏ màng, luộc qua để tiêu diệt hết mần bệnh, phơi khô, giã nhỏ...bổ xung chất vôi, canxi (có thể dùng vỏ sò, vỏ hến đốt lên nhưng hơi phức tạp).
-Sỏi nhỏ :chọn lọc trong cát vàng dùng xây nhà ,dùng rổ thưa sàng lấy loại to cỡ 3mm có tác dụng tham gia làm mỏng vỏ thóc và các loại hạt trong dạ dày chim giúp chim tiêu hóa tốt hơn.
-

-Đất tổ mối ùng đất tổ con mối đùn lên ở trên đồi, trong vươn, bờ đê (không phải loại đùn lên trong nhà thành đường). Loại tổ mối làm ở vùng đất đá ong là đẹp nhất(vùng Hòa lạc-Hà tây), có tác dụng bổ xung các loại khoáng vi lượng và một số vi khuẩn có lợi cho dường ruột.

Dùng một 100g đất tổ mối phơi khô, giã nhỏ

- Phân con giun đất: được giun đùn lên thành đống trong vườn, gốc cây...đây là loại thuốc sinh học thiên nhiên mà chim cu rất thích, phân giun lấy được đem phơi khô, loại bỏ tạp chất...

Các thành phần trên trộn vào nhau tạo thành khoáng mà chim rất thích, khi cho chim ăn nên cho vào cóng riêng, chim thiếu khoáng lâu ngày sẽ ăn rất mạnh vào tuần đầu
2- VITAMIN :
-Viên dầu gấc: Bổ xung vitamin giúp chim có bộ lông bóng mượt, phòng chống các bệnh về mắt, nâng cao thể lực
Trộn vào thóc cho chim định kỳ 3 tháng vào những lúc giao mùa hoặc khi thay lông...(Đong nủa giỏ thóc trộn với 1 viên dầu gấc đã bóp lấy thuốc, bỏ vỏ, trộn đều, đợi 4h cho thóc khô dầu và đổ cho chim ăn...

- Thuốc Terramycin -D:Phòng chống, trị đậu cho gà và gia cầm. Cho uống định kỳ 3 tháng hay lúc giao mùa.
Nhỏ 5 giọt vào lọ nước 100ml khoắng đều cho chim uống (4 ngày thì bỏ -lại cho uống nước bình thường ) Phòng chống bệnh lên đậu (khi chim đang bị lên đậu thì pha 7 giọt, uống trong 5 ngày, đậu sẽ khô và chim tự lấy chân gãi rụng) Giỏ thóc tôi áp dụng cách này 2 năm không thấy chim bị đậu và đau mắt nữa.

- Vitamin B1 nước: Loại dùng tiêm cho người, dùng định kỳ 3 tháng hoặc những lúc mới vận chuyển xa về có tác dụng nânh cao thể lực, chống ngã nước....
Bẻ ống thuốc, dùng bơm tiêm hút thuốc bơm vào lọ nước 100ml cho chim uống hết thì thôi
Chú ý: Khi được bổ xung vitamin chim có hiện tượng thay lông nhẹ, nên áp dụng vào những lúc chim thay lông...

Trên đây là một số cách bổ sung khoáng chất và vitamin của tôi áp dụng cho chim, bác nào có cách hay và tiện thì tiếp tục bày thêm cho những AE mới chơi!
ST.
Chúc vui !
« Sửa lần cuối: 25/02/2012 09:38:45AM gửi bởi Duy Hùng »
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

kjz0404

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổ sung khoáng chất và vitamin cho cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 24/07/2011 01:03:19PM »
thuốc Terramycin em tưởng là thuốc chữa thương hàn,sao lại chữa đc cả đậu gà à

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/07/2011 01:44:49PM »
Có vỏ thuốc để anh em xem và cho ý để cùng đúc kết lại cho hoàn hảo hơn! Cám ơn
« Sửa lần cuối: 24/07/2011 06:31:42PM gửi bởi leduyhung »
Cu cu ăn đậu, ăn mè,

kjz0404

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/07/2011 02:56:51PM »
file word của bác chi tiết lắm nhưng đoạn cuối ra sản phẩm bác k cho nốt cái hình lên hihi

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #4 vào lúc: 24/07/2011 10:47:39PM »
Up lại file của bạn leduyhung qua file PDF cho bà con dễ coi

<a href="http://www.cugay.org/PDF/khoangchat_vitamin.pdf" target="_blank">http://www.cugay.org/PDF/khoangchat_vitamin.pdf</a>
« Sửa lần cuối: 24/07/2011 11:05:33PM gửi bởi Tre làng »

Trungtg

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/08/2011 08:42:03PM »
Vitamin a-d cung giup tri benh cho chim

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 12/10/2011 08:42:28PM »
cảm ơn bác nhiều nhé. thật la 1 kinh nghiệm bổ ích cho mấy ae nuôi cu.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

phucloi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 23/02/2012 02:20:28PM »
bài viết rất hay cảm ơn bác tre làng

quanluong

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 24/02/2012 08:07:27PM »
Bác Duy Hùng copy bài viết của bác giothoc bên ABV thì để rõ nguồn gốc nhé bác. Đây là bài của bác giothoc bên diễn đàn ABV: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=79114

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 25/02/2012 09:44:48AM »
Bác Duy Hùng copy bài viết của bác giothoc bên ABV thì để rõ nguồn gốc nhé bác. Đây là bài của bác giothoc bên diễn đàn ABV: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=79114

Xin lỗi bác quanluong và bác giothoc bài nay mình ST củng lâu. Nên lúc mới vào DĐ cugay.org thấy mấy AE bình luận về vấn đề này, mình úp lên để AE cùng tham khảo học hỏi nên có sơ  xuất ko để nguồn ST mong bác thông cảm!
Thân chào!!!
« Sửa lần cuối: 25/02/2012 10:05:41AM gửi bởi Duy Hùng »
Cu cu ăn đậu, ăn mè,

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 29/02/2012 12:47:50AM »
xin phép toàn thể anh em - vì một số lý do mà khi post bài của anh Duy hùng ko hiện đc hình ảnh khiến anh em chưa rõ và cũng khó để hiểu hết . Em xin mạo muội bổ sung thông tin hình ảnh để anh em có thể mục sở thị các nguyên vật liệu mà một số anh em ngoài này trong đó có cả em hay dùng . Cách làm này khá hợp với một số anh em đam mê cu gáy mà lại ít có thời gian ở nhà chăm sóc phơi nắng hạ thổ cho chú chim yêu của mình .
1 Về khoáng chất có một số loại sau
  A. Vỏ trứng ( vỏ trứng gà ) cái này dễ kiếm đi nhậu bảo tụi quán bia bóc dành cho vài cái vỏ .
   Cách làm ta bóc vỏ trứng gà đã luộc lên bóc bỏ lớp màng đi rồi đem cho vào cối giã nhỏ .
   [img]http://ni7.upanh.com/b6.s15.d1/03234f125dac373b6a81a823220b30fc_41447157.votrung.jpg[/img]
  B. Sỏi nhỏ - các anh em tìm đống cát vàng có sỏi nhỏ to cỡ 2 đầu Tăm - loại này cũng dễ kiếm - tìm đống cát vàng xúc 1 xẻng về sàng ra lấy sỏi .
    [img]http://ni4.upanh.com/b4.s25.d2/6036a496bd366e4df5e31b42533f2697_41447154.soinho.jpg[/img]
  C. Đất tổ mối - cái này hơi khó với anh em thành phố . Kiếm loại tổ mối đóng ở  bãi đất - bờ đê hoặc nhờ anh em đi rừng đánh cu đào hộ một ít .
   [img]http://ni6.upanh.com/b2.s15.d1/290f4aa6bf06c0a7bdb6e778d0a8d2b8_41447586.tomoi.jpg[/img]
  D. Phân giun - loại này cũng dễ kiếm - đi loanh quanh mấy bãi đất bờ cỏ xem chỗ nào giun nó ăn xong ị ra đùn lên nhiều hạt nhỏ tròn li ti thì xúc về phơi khô để dành .
   [img]http://ni3.upanh.com/b3.s24.d1/b317aed69cfec87239b2ab935c26f902_41447153.phangiun.jpg[/img]
  Tổng hợp các loại trên sau khi đã xử lý ta đem trộn lẫn vào nhau cho vào hộp rồi cho Cu ăn dần
2- Bổ sung Vitamin cho Cu gáy
 A. Dầu Gấc - loại này bổ sung vitamin cho chim rất tốt - chim ăn vào sẽ óng mượt - nâng cao thể lực - chống chọi các bệnh về mắt . Lấy 1 viên bóp ra trộn đều với 1 giỏ thóc để vài tiêng cho khô rồi cho chim ăn . loại này hàng thuốc tây nào cũng có
[img]http://ni5.upanh.com/b4.s15.d1/e2ff3229945e35c4966f95f71f657ed1_41447585.daugac.jpg[/img]
B. Thuốc Terramicyn-D
Phòng chống, trị đậu cho gà và gia cầm. Cho uống định kỳ 3 tháng hay lúc giao mùa.
Nhỏ 5 giọt vào lọ nước 100ml khoắng đều cho chim uống (4 ngày thì bỏ -lại cho uống nước bình thường ) Phòng chống bệnh lên đậu (khi chim đang bị lên đậu thì pha 7 giọt, uống trong 5 ngày, đậu sẽ khô và chim tự lấy chân gãi rụng).
Các bác có thể ra mấy cơ sở thú ý hỏi mua
[img]http://ni5.upanh.com/b1.s24.d2/865b98e210299b501f725b81059b46aa_41447155.tridauga.jpg[/img]

C. Vitamin B1 nước: Loại dùng tiêm cho người, dùng định kỳ 3 tháng hoặc những lúc mới vận chuyển xa về có tác dụng nânh cao thể lực, chống ngã nước....
Bẻ ống thuốc, dùng bơm tiêm hút thuốc bơm vào lọ nước 100ml cho chim uống hết thì thôi
Chú ý: Khi được bổ xung vitamin chim có hiện tượng thay lông nhẹ, nên áp dụng vào những lúc chim thay lông...
[img]http://ni1.upanh.com/b4.s15.d1/52095254bc79f49b9f384c46bb54e908_41447151.b1.jpg[/img]
Vài thông tin mong rằng anhem đọc dễ hiểu và sẽ giúp ích cho sự nghiệp cu cò của một vài bác .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 29/02/2012 07:24:27AM »
Cảm ơn bạn Huy -TM .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 29/02/2012 11:48:25AM »
Có hình minh họa nhìn dễ hiểu quá, hehe, ngày xưa e cứ lăn tăn vụ sỏi cỡ nào là vừa hi hi

bless263

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 31/03/2012 07:40:20AM »
hi công thức khoáng chất cu gáy nè pà kon                                                                                                                             

M.U

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 31/03/2012 09:32:33PM »
cảm ơn Bác Chủ đã chia sẽ thông tin bổ ích, mai nghĩ Lễ Em sẽ đi tìm phân Rồng Đất, nhà phố mà đi tìm phân này chắc đỏ mắt quá !!!

nhomatdo1984

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 08/04/2012 11:13:52PM »
Nghe mấy bác nói em cũng đi mua nhưng mua được mấy viên dầu gấc thôi còn vitamin B không có loại chai mà chỉ có dạng viên thôi, nên cho em hỏi bác mua rồi chỉ em với.thanks

ninhqn

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 19/04/2012 11:47:46AM »
Vitamin B1 dạng nước đúng là khó mua thật, tìm mãi không ra. Nhưng loại này đầy trong lúa, có cần bổ sung không các bác?

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 20/04/2012 09:23:01AM »
Vitamin B1 dạng nước đúng là khó mua thật, tìm mãi không ra. Nhưng loại này đầy trong lúa, có cần bổ sung không các bác?
  Bác ở đâu thế, chứ chổ mình thì có 100k/100 ống!
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,

simmer_79vn

• Full Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 20/04/2012 09:55:39AM »
Bài viết hay quá,Cảm ơn chủ thớt nhiều nha. _zoo_ _zoo_ _zoo_

camaucugay

• Jr. Member