Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Các bác đánh giá hộ em có phải là chu đe  (Đọc 1436 lần)

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Các bác đánh giá hộ em có phải là chu đe
« vào lúc: 25/04/2013 02:29:37PM »
Mỗi con có một kiểu chu khác nhau nhưng em chưa phân biệt được, nhờ các bác đánh giá hộ như em này của em có phải là chu đe không ạ? Từ 1min27s các bác nhé. Cảm ơn các bác!

Mồi Hòa Bình chu đe

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chào anh
« Trả lời #1 vào lúc: 25/04/2013 03:11:15PM »
Mình thấy  con này chỉ nhiều lèo thôi. mà bạn ở tỉnh nào vậy? nếu có dịp thì mình giao lưu nhé

dmcugay

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các bác đánh giá hộ em có phải là chu đe
« Trả lời #2 vào lúc: 25/04/2013 03:40:21PM »
Theo mình chú này quả là Chu Đe, giọng Đe quá gắt, khó bắt bổi vô cùng. Chu tuy không được dày nhưng nhiêu đó cũng làm hư không biết bao nhiêu Cu chiến, bổi rừng (điển hình em Sấm - Còi tắt điện với nó rồi kìa).
Chúc mừng Bác có chim dữ.
Thân chào.

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #3 vào lúc: 25/04/2013 04:14:57PM »
Con này được gọi là chu đe rồi bạn ạ, chúc mừng bạn nhé

=================================================================================

Quá ít ký tự để đăng bài. Bài viết phải có ít nhất 50 chữ!
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/04/2013 06:21:23PM »
theo cá nhân em thì gọi chu đơn vì em mới nghe nửa clip và thấy thế. Chứ quan điểm của em con này ko có đe ạ
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 27/04/2013 04:38:26PM »
theo cá nhân em thì gọi chu đơn vì em mới nghe nửa clip và thấy thế. Chứ quan điểm của em con này ko có đe ạ

Chu đơn thì rõ rồi Huy, mình đâu có nhầm khái niệm chu đơn, chu đôi hay chu dây. Vì mỗi lần thấy em nó ra chu là cả đàn lại ngáo ngơ mất một lúc lên mình nghĩ là chu đe thôi. Cảm ơn Huy đã chia xẻ!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 27/04/2013 06:33:24PM »
vâng, với cá nhân em thì chu có con mờ có con rõ. còn Tiếng đe hay mơ hơi khác với chu chứ em ko nghĩ "chu đe" là khái niệm chung. Quan điểm của em là vậy có khi ko đúng đâu ạ hehe
Thái Huy 1980

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/04/2013 08:39:37PM »
vâng, với cá nhân em thì chu có con mờ có con rõ. còn Tiếng đe hay mơ hơi khác với chu chứ em ko nghĩ "chu đe" là khái niệm chung. Quan điểm của em là vậy có khi ko đúng đâu ạ hehe

Hihi mình cũng lơ mơ lên đưa lên để ae chia xẻ, nhưng theo mình hiểu thì chu có chu mờ, chu rõ và chu đe. Tiếng chu đe nghe uy lực hơn chu thường. Còn tiếng mơ là như tiếng người ngái ngủ vậy. Hôm qua về Thái Bình được nghe một con siêu chu, gần như một tiếng thúc một tiếng chu, đúng là " đi một ngày đàng....". Có gì anh em cứ thẳng thắn chia xẻ Huy nhé, cảm ơn em!
« Sửa lần cuối: 27/04/2013 08:41:49PM gửi bởi lehieuhp »

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 28/04/2013 11:37:00AM »
vâng, đúng là có nhiều khái niệm quá. Như hiểu biết ngu ngơ lờ mờ của em thì chu,đe,dặm,vấp là 4 kiểu khác nhau ạ.theo em thì tiếng đe gọn và cộc hơn chu, có thể phát ra trước hay sau tiếng thúc, khi phát ra sau câu thúc nếu gọi là chu đe cũng ko sai vì âm nó naná kiểu thúc. Nhưng khi phát ra trước câu thúc có dạng hừ hay hùthì dễ phân biệt hơn ạ. Ngoài ra còn tiếng mơ thì nhẹ nữa. Thỉnh thoảng có con ra tiếng này lúc tắt đèn treo tĩnh và buổi đêm hêhê. Chém thế thôi ko các bác cười chết
Thái Huy 1980

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 28/04/2013 09:14:01PM »

Hihi mình cũng lơ mơ lên đưa lên để ae chia xẻ, nhưng theo mình hiểu thì chu có chu mờ, chu rõ và chu đe. Tiếng chu đe nghe uy lực hơn chu thường. Còn tiếng mơ là như tiếng người ngái ngủ vậy. Hôm qua về Thái Bình được nghe một con siêu chu, gần như một tiếng thúc một tiếng chu, đúng là " đi một ngày đàng....". Có gì anh em cứ thẳng thắn chia xẻ Huy nhé, cảm ơn em!
hehe chu thường mà bạn! còn chu đe tiếng giật khô ngắn nghe thường là tiếng "cục" sau tiếng thúc trận! còn chu thường chỉ là tiếng "cu" kéo dài! mình có em mồi siêu đe luôn có lúc hứng lên nó phang 20 30 nhát đều có đe đằng sau !hôm nào mình sẽ post video lên rồi cùng bình luận nha!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 29/04/2013 12:21:37AM »
 + Thú chơi, nghề chơi, định nghĩa về các tiếng con chim phát ra, hiểu âm , phân biệt âm của từng con chim qua cảm nhận của đôi tai đối với 1 người chơi cu gáy nó là những thứ cần phải học cơ bản nhất như " Nước cản " trong chơi cờ tướng vậy. Nếu chưa sạch nước cản thì phải học lại cho thông thuộc rồi hay tính.
+ Trong Clip con chim bác Hiếu quay con chim ra lèo + bóng vặt thì đã quá rõ rồi, còn về chu thì con chim ra 3 lần tiếng chu và Tiếng chu này của con chim là " CHU ĐE " như  bác " Tuyến - IT " đã nói ở trên. Em thấy các bác phân tích, mô phỏng nhưng phiền các bác cắm tai nghe vào, vặn to volum lên và nghe thật kỹ coi tiếng phát ra sau tiếng thúc các bác đọc bằng mồm là " GỤC kéo dài " hay là " CỤC " nhé.
- Còn mỗi vùng miền có những quy chuẩn riêng khác nhau riêng đối với Hải Phòng thì tiếng " CHU " chia ra 3 loại gồm :

+1 Chu thường - âm phát ra thành tiếng ngắn ko kéo dài , gọn lỏn : CỤC : nhiều khi người ta nghe nhầm tưởng tiếng vấp, hay nghe và phấn tiếng VẤP thành tiếng CHU.

+2 Chu Đe- âm phát ra thành tiếng có uy lực hơi kéo dài : G..Ụ..C : tiếng này nghe khác hoàn toàn nên chẳng ai nhầm được . Tại sao gọi là Đe? bởi khi con chim phát ra âm thanh này trong lúc đấu giọng với con chim khác nó làm chim khác phải giật mình chú ý hoặc đối với con yếu thế hơn sẽ sợ hãi không giám gáy hoặc tung lồng khi con chim kia ra quá nhiều tiếng : CHU ĐE : trong lúc đấu giọng. Khi con chim ra tiếng " CHU ĐE " nó mất rất nhiều lực khi lấy hơi, nhả hơi.

+3 Chu mơ- âm thanh phát ra thành tiếng nhẹ hơi kéo dài : CÙ.. : tiếng chu mơ hay có nơi gọi " Trại, gọi lái đi " là : CHU MỜ : Tiếng chu này được các cụ xưa khi nuôi chim để thưởng thức âm, giọng tại gia rất ưa chuộng bởi nó nhẹ nhàng, khi con chim cu gáy có đủ giọng lèo, lóng vặt + chu mơ thì nghe nó gáy 1 mình hoặc đấu với con ở xa rất hay.

- Như bạn "vuaquayfa " nói con chim mồi siêu đe của bạn ra 1 lúc đến 20 tiếng  " CHU ĐE " thì quả là  ^:)^ . Con chim nó có trọng lượng 200g lấy hơi và nhả hơi qua phần diều to chưa bằng cái bát ăn cơm. Còn bạn ýt ra cụng nặng tầm 50kg phổi cũng to gấp vài trăm lần nó. Vậy bạn thử kêu : Cục cu cu, Cục cù cù. rồi kêu luôn " GỤC..  " Liên tiếp 20 lần coi bạn có kêu nổi hay không ?
- Còn nếu bạn bảo con chim của bạn khi căng có thể gáy và ra 1 lúc 20 tiếng CHU THƯỜNG : Liên tiếp thì OK đó cũng là con chim cực hiếm gặp rồi. Dù bạn có định nghĩa và hiểu chưa chính sác về tiếng CHU ĐE đi chăng nữa thì cũng xin chúc mừng bạn vì đã có duyên lớn sở hữu 1 chú chim có CHU DÂY dài hiếm gặp trong đời 1 người chơi cu gáy.

HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #11 vào lúc: 29/04/2013 03:02:41AM »
Chào các Cụ !

Các cụ lại bàn về chu đe rôm rã quá . Chung quy lại .Em đồng quan điểm với cụ Huy tm !

Em nghĩ không chung một khái niệm gọi là chu đe được,vì chu khác đe khác chứ ạ !

Em ké topic sưu tầm clips các cụ cùng đàm đạo cho vui tiếng nầy chu hay đe ạ ? Có phải đe không các cụ?
Gay-Chu Day.flv

« Sửa lần cuối: 29/04/2013 03:51:47AM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 29/04/2013 08:06:33AM »
Cảm ơn anh em đã chia xẻ! Thế mới biết biển học là mênh mông mình còn phải đóng học phí dài dài. Mình đưa clip lên không có gì ngoài mục đích học hỏi nhưng có một thực tế là thiết bị thu quá tồi làm ảnh hưởng nhiều tới chất lượng âm thanh và hình ảnh, cụ thể con chim của mình bên ngoài giọng thổ rất lộng tiếng mà khi đưa lên bản thân mình nghe thấy cũng chua như dấm. Con chim sơn đưa lên chu kinh thật, nghe mà ù cả tai! Có phải là đe hay không thì hiểu biết mình có hạn nên không dám kết luận. Theo quan điểm cá nhân mình thì nó là hàng hiếm có khó tìm nhưng để nghe thì mình nghĩ là hơi nhàm tai vì chẳng khác gì một cái máy chu cả. Có lời nhận xét chủ quan không phải mong bạn bỏ qua!
« Sửa lần cuối: 29/04/2013 08:08:13AM gửi bởi lehieuhp »

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 02/05/2013 11:09:55PM »
uote author=manhhahp link=topic=6679.msg43450#msg43450 date=1367169697]
 + Thú chơi, nghề chơi, định nghĩa về các tiếng con chim phát ra, hiểu âm , phân biệt âm của từng con chim qua cảm nhận của đôi tai đối với 1 người chơi cu gáy nó là những thứ cần phải học cơ bản nhất như " Nước cản " trong chơi cờ tướng vậy. Nếu chưa sạch nước cản thì phải học lại cho thông thuộc rồi hay tính.
+ Trong Clip con chim bác Hiếu quay con chim ra lèo + bóng vặt thì đã quá rõ rồi, còn về chu thì con chim ra 3 lần tiếng chu và Tiếng chu này của con chim là " CHU ĐE " như  bác " Tuyến - IT " đã nói ở trên. Em thấy các bác phân tích, mô phỏng nhưng phiền các bác cắm tai nghe vào, vặn to volum lên và nghe thật kỹ coi tiếng phát ra sau tiếng thúc các bác đọc bằng mồm là " GỤC kéo dài " hay là " CỤC " nhé.
- Còn mỗi vùng miền có những quy chuẩn riêng khác nhau riêng đối với Hải Phòng thì tiếng " CHU " chia ra 3 loại gồm :

+1 Chu thường - âm phát ra thành tiếng ngắn ko kéo dài , gọn lỏn : CỤC : nhiều khi người ta nghe nhầm tưởng tiếng vấp, hay nghe và phấn tiếng VẤP thành tiếng CHU.

+2 Chu Đe- âm phát ra thành tiếng có uy lực hơi kéo dài : G..Ụ..C : tiếng này nghe khác hoàn toàn nên chẳng ai nhầm được . Tại sao gọi là Đe? bởi khi con chim phát ra âm thanh này trong lúc đấu giọng với con chim khác nó làm chim khác phải giật mình chú ý hoặc đối với con yếu thế hơn sẽ sợ hãi không giám gáy hoặc tung lồng khi con chim kia ra quá nhiều tiếng : CHU ĐE : trong lúc đấu giọng. Khi con chim ra tiếng " CHU ĐE " nó mất rất nhiều lực khi lấy hơi, nhả hơi.

+3 Chu mơ- âm thanh phát ra thành tiếng nhẹ hơi kéo dài : CÙ.. : tiếng chu mơ hay có nơi gọi " Trại, gọi lái đi " là : CHU MỜ : Tiếng chu này được các cụ xưa khi nuôi chim để thưởng thức âm, giọng tại gia rất ưa chuộng bởi nó nhẹ nhàng, khi con chim cu gáy có đủ giọng lèo, lóng vặt + chu mơ thì nghe nó gáy 1 mình hoặc đấu với con ở xa rất hay.

- Như bạn "vuaquayfa " nói con chim mồi siêu đe của bạn ra 1 lúc đến 20 tiếng  " CHU ĐE " thì quả là  ^:)^ . Con chim nó có trọng lượng 200g lấy hơi và nhả hơi qua phần diều to chưa bằng cái bát ăn cơm. Còn bạn ýt ra cụng nặng tầm 50kg phổi cũng to gấp vài trăm lần nó. Vậy bạn thử kêu : Cục cu cu, Cục cù cù. rồi kêu luôn " GỤC..  " Liên tiếp 20 lần coi bạn có kêu nổi hay không ?
- Còn nếu bạn bảo con chim của bạn khi căng có thể gáy và ra 1 lúc 20 tiếng CHU THƯỜNG : Liên tiếp thì OK đó cũng là con chim cực hiếm gặp rồi. Dù bạn có định nghĩa và hiểu chưa chính sác về tiếng CHU ĐE đi chăng nữa thì cũng xin chúc mừng bạn vì đã có duyên lớn sở hữu 1 chú chim có CHU DÂY dài hiếm gặp trong đời 1 người chơi cu gáy.
[/quote]
thực sự theo cách nối của bạn nghe có vẻ rất khoa học đúng lối và cũng có cái đúng nhưng với cách suy nghĩ riêng mình thì hoàn toàn không đúng!nhưng thôi mình không tranh cãi vấn đề này! vì âm giọng hay bài bản đã có nhiều người nói rồi!đúng mỗi vùng mỗi nơi đều có cách gọi cách thẩm khác nhau! nhưng với kiến thức ít ỏi cũng như trải nghiệm về thực tế thì mình cũng không tự coi là đúng được mà do nhiều người cùng cảm nhận cùng đánh giá!nếu bạn tự tin mình đúng thì cứ cho là đúng! bat tay đúng bởi vì đe đúng là làm con khác giật mình và hạ gục chim bổi một cách rất nhanh vì mình đang cầm em mồi đó!và mình hứa là sẽ pos video trong nay mai! còn đây là bài viết của việt chương có nói:
Phần 1 - Tiếng chim cu gáy:applause:
Nuôi chim cu gáy là thú chơi tao nhã, dân dã và phong lưu. Người nuôi chim cu gáy thường là những người có tâm hồn phóng khoáng ,chính trực và hướng thiện.Những người chưa chơi cu gáy thường cho rằng tiếng cu gáy buồn và đơn điệu. Nhưng những ai am hiểu và đam mê về nó thì thấy không phải như mọi người nghĩ . Những cái hay của cu gáy chỉ có những người nuôi ,chăm sóc nó mới cảm nhận hết được và khó có thể diễn tả ra bằng lời.Những người chơi gáy đấu phải chọn những chú cu gáy giọng to và gắt và nếu sở hữu đầy đủ chu,đe, lèo, dặm, vấp,ngọng,mơ thì có gì so sánh bằng
Một con gáy nuôi lâu( đã nổi) thường phải :
Gáy gọi:
Đây là tiếng gáy lúc sáng sớm, buổi trưa ,buổi chiều hoặc sau khi đỗ (thúc hoặc bổ)
Gáy trơn: Cúc cu cu
Gáy đủ(bổ 1 hoặc hậu 1) : Cúc cu cu, cu
Gáy thừa( chim đi tư,bổ 2 hoặc hậu 2) : cúc cu cu, cu cu
Gáy bổ 3 hặc hậu 3 :cúc cu cu,cu cu cu
Gáy bổ 4 hoặc hậu 4: cúc cu cu, cu cu cu cu
Những cu gáy 3 tiếng gọi gáy trơn ròng, gáy 4 tiếng là gáy đủ,gáy 5 tiếng trở lên là tiếng thừa . Nhiều người không thích và kiêng những chú chim đi tư ,tuy nhiên có những chú chim đi tư rất hay .
Gáy trận(Dỗ hoặc Thúc):
Đây là tiếng gáy để người chơi chim đánh giá con chim hay dở. Một con chim hay khi căng phải có đủ :chu ,lèo,dặm,vấp, ngọng, mơ .Đa số chim thường có lèo,dặm còn chú cu gáy nào có chu,lèo,dăm ,vấp đã là hiếm rồi còn ai sở hữu chú chim có đầy đủ những tiếng trên thì xưa nay hiếm .Những chú chim gáy dỗ nhanh(mau) mới có tiếng ngọng,còn tiếng mơ chỉ khi con gáy dỗ một mình .Ở Miền bắc có nhiều con chim cu gáy chỉ ra đầy đủ tiếng từ tháng 3 đến tháng 9 , còn kiếm được chú cu chơi đủ bốn mùa thì quá hiếm rồi và còn lệ thuộc rất nhiều vào chế độ chăm sóc chim để chim luôn căng.
+ Chu: là khi chim dỗ(thúc) sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa một tiếng cù(cù rù) nhưng âm cù phải kéo dài
VD: Cúc cu cu, cù...
+ Đe : Giống tiếng chu nhưng to hơn và cộc hơn không kéo dài như tiếng chu, những chú chim già rừng mới có tiếng đe và làm cho các cu gáy khác phải giật mình
+Lèo : Là khi dỗ(thúc) sau ba tiếng Cúc cu cu chim gáy thêm 1 nhịp Cục cù cù hoặc cục cù gần giống với tiếng gù nhưng nhanh hơn và âm cục cù nghe đều đều
1-Lèo dật ngược : Cúc cu cu, cục cù cù,cúc cu cu, cục cù cù .Đây là chim hiếm nên nuôi
2-Lèo đi đôi(Kèm mắc me): Cúc cu cu, cục cù,cúc cu cu, cục cù
+ Vấp : Khi đang gáy dỗ(thúc) đột nhiên con chim ngừng và phát ra tiếng cục sau đó lại dỗ (thúc) bình thường, tiếng vấp nghe cộc hơn không kéo dài như tiếng chu, nhiều người vẫn hay nhầm tiếng vấp là tiếng chu
VD: Cúc cu cu,cục,Cúc cu cu, Cúc cu cu, cục...
+ Dặm( Bóng vặt hoặc bóng chồng): Khi gáy trận sau ba tiếng Cúc cu cu chim thêm vào 1 hoặc 2,3 tiếng gù(bóng vặt):cù..grù
VD: Cúc cu cu, cù..grù, cù..grù
Trong Nam khi chim dỗ(thúc) 1 tiếng gù 2 tiếng gọi là kèm đôi, còn dỗ 1 tiếng gù nhiều tiếng gọi là kèm bo
+ Ngọng(Nhịu): Khi chim đang dỗ mau(nhanh) chim gáy 3 tiếng nghe không rõ và liền nhau
VD: Cúc cu cu, cục cù cù,Cúc cu cu,cục cù cù,cúc cụccù
+Mơ : Khi chim đang dỗ(thúc) một mình thì đột nhiên chim gáy 3 tếng khác biệt với tiếng lèo và to hơn bình thường rồi đột ngột dừng lại một chút mới bắt đầu dỗ(thúc) tiếp , có con chim ban đêm đột nhiên ta nghe thấy chim gáy 3 tếng rồi dừng
VD: Cúc cu cu, cục cù cù, Cúc cu cu, cục cù cù,.Cục cú cù...Cúc cu cu,cúc cu cu,cục cù cù
Gù(Bóng vặt)
Chim trống và chim mái đều có thể gù khi 2 con chim nhìn thấy nhau hoặc nghe thấy tiếng gáy,tiếng đập cánhh. Đa số chim thường gù: Cù..grù . Nhưng có những con chim gù ngắt ra 3 tiếng trong cùng một hơi gù: Cụ..cù ..grù , gù kiểu nàygoij là gù chồng đấu. Chim hay là chim có nước gù cao và là gù chồng đấu.

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 03/05/2013 10:12:03AM »
Mơi chơi như em khó hiểu quá !
Như bác Mạnh Hà

+2 Chu Đe- âm phát ra thành tiếng có uy lực hơi kéo dài : G..Ụ..C
Thì đây là chu
Như bác viết chương gì đó thì mới là chu khó hiểu thật!
Không biết nên tin bọn trẻ hay tin người già nhỉ?
Dạo này nhiều cao thủ quá nên chu, lèo, vấp, ngọng  ko biết đâu mà lần nhưng người gà mờ như em ko biết phải tin ai nhỉ????? cũng mệt thật nên mua con gáy ko chu lèo đi cho đỡ đau tai  *><* *><* *><* *><*
Như xưa em có thì em này là vấp ko biết có phải không mong anh chỉ giúp!
cuongyyen1

cuongyyen2

« Sửa lần cuối: 03/05/2013 10:14:54AM gửi bởi cuongyyen »
Cu cò không vội được đâu

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 03/05/2013 08:13:03PM »
vốn các cụ chơi xưa nay hay nói những lời hoa mỹ, còn riêng về cu gáy các cụ nói cũng rất rõ ràng
em có thể lấy ví dụ về các từ ngữ:
"chiêu" tức là gọi  ví dụ" con ơi về ăn cơm"
"lèo"  mà ta hay gọi là nói liền một lèo không ngớt !
"chu" : tức là chu chéo trong từ điển có thế lấy ví dụ thực tế " một bà bị chồng đánh không làm gì được và sẽ chu chéo lên " ối làng nước ơi.. thằng chồng mất dạy nó đi với gái về nhà nó còn oánh tôi... ối làng...nước ơi" âm thanh kéo dài nghe da diết lắm  :))
" đe" tức là "đe nẹt" lời nói dọa nạt đanh thép cục cằn ví dụ thực tế: khi ta quát nạt vợ .....cái này em chưa được quát vì chưa có vợ  :-j hoặc quát ai đó !
còn "chu mơ" cái này em ko biết tới !chỉ biết  giọng mơ có phải nó lằm trong giọng ngọng mà con mồi già ông anh đưa cho và thỉnh thoảng mới gia! kiểu như là "cúc co cọc " sau tiếng  cục cúc cu
và tầm suy nghĩ của em nông cạn chỉ biết  có vậy thôi có gì sai sót mong các bác bỏ qua! thân

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent