Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tập mồi cây  (Đọc 11257 lần)

tanphuoc1985

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tập mồi cây
« vào lúc: 17/04/2012 08:29:51PM »
E có 1 con bổi nay đã nổi, e bỏ vào lụp treo lên cây phía sau nhà, sau nhà e bổi thường bay về gáy lắm, nhưng bổi không wa cây coi chung với cây treo lụp, e để cho mồi với bổi đấu với nhau tự do, đc 1 lúc là bổi bay đi, khoảng 1h sau nge mồi gáy bổi lại về đấu tiếp, liệu e làm như vậy được ko mấy bác, e treo được 3 ngày rồi, vẩn gáy bình thường như lúc trong lồng. Nếu ko đc các bác chỉ cách giúp e với, vì vườn nhà sau tương đối rộng và yên tỉnh bổi thường ở đó

khachviengtham2012

• Khách
Re: Tập mồi cây
« Trả lời #1 vào lúc: 17/04/2012 11:16:07PM »
 Bác thử tham khảo cách tập nầy của chú cugayquangninh !

Nếu bạn chơi chim mồi cây , trước tiên bạn nên cắt bớt cánh .Cách cắt bạn buôn màng xuốn bạn mở cửa lồng để tự
chim ra và bay trong màng kg quá 3 phút chim sẽ đứng im cho bạn cắt , bạn dùng bấm móng tay bấm gần chân lông cắt hai bên  từ ngoày đầu cánh vào khoản 6 cộng dài nhất cắt cho thẩm mỷ người chưa chơi cũng kg nhận ra đâu , bạn nên cắt vào ban đêm cắt song cho chim vào lồng cho đi ngủ luôn ! vì cắt cánh để bảo quản con mồi tốt hơn khi hạ thổ bạn thả ra nó đi lòng vòng tiếp đất rất khỏe chim , giảm bớt nóng mồi
Khi bạn đi tập, bạn nên treo thế bổi không thể  tiếp cận được mồi để cho mồi chiệu đấu , nhiều lần như vậy bạn mới cho bắt ! khi bẩy dính bổi hạ xuốn đất, bạn nên lấy áo lồng phủ bổi lại và mở cửa cho mồi ra ngoày , tránh tình trạng khi bạn gở bổi , bổi giẩy mồi tưởng bổi đá cũng dể bị tắt tiếng lắm đó ,vì mồi bạn là mồi tập chứ chưa phải mồi cứng! khi gỡ song bổi bạn đưa cho mồi nó đá mấy phát cho nó sung ! Tập con mồi 1 là lên mồi, 2 là xuốn bổi ! Chế độ chăm ,1 tuần bạn nên cho ăn một muổn thìa canh kê + vừng phải đều như vắt chanh nhé !  kên nhiều chim sung nhưng nóng , thóc không chim tỉnh nhưng thiếu lực sung , cho không điều chim sẽ thay lông xuốn mồi ! Còn vấn đề nóng chòi  bạn xem chân quy cườm có bị lổi không nhé !
Chế độ tập ! chim sung phân to gáy gù nhiều khỏe mạnh thái độ lay hoay cườm dựng cho đi tập !
không sung gáy ất ờ ,không đều cho nghĩ ! Đấy là kinh nghiệm chơi của mình , chia sẽ thân !
« Sửa lần cuối: 18/04/2012 12:30:12AM gửi bởi QN.terkukur »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 18/04/2012 04:15:57PM »
con bổi đó mới nổi mà bác bảo thả ra để cắt cánh để thả ra cho đi bộ thì nuôi lại khoảng năm nữa rồi cánh lại ra, lại cắt tiếp là vừa nhé, mà cắt 6 cọng ngoài thì coi như không. Không tin bác thử cắt cánh 1 con bổi như thế rồi thả ra coi thử thì biết.

ninhqn

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 18/04/2012 05:16:56PM »
Tập 1 con mồi nói chung rất khó. Sơ sẩy 1 tí là hỏng hoặc dở chứng sau này. Tiêu chí: cứ từ từ mới có thể thành công.

khachviengtham2012

• Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 18/04/2012 06:53:11PM »
con bổi đó mới nổi mà bác bảo thả ra để cắt cánh để thả ra cho đi bộ thì nuôi lại khoảng năm nữa rồi cánh lại ra, lại cắt tiếp là vừa nhé, mà cắt 6 cọng ngoài thì coi như không. Không tin bác thử cắt cánh 1 con bổi như thế rồi thả ra coi thử thì biết.

chim của em đây bác hoàng công thức ,chỉ cắt 6 cộng lông cánh!

mổi người một cách chơi , một cách tập khác nhau , chia sẽ với nhau mới là điều thiện cảm .Quan điểm của em là như vậy ! con nầy bổi mới nổi đó, vừa cắt canh song, đang tập mồi .

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 19/04/2012 07:14:44AM »

mổi người một cách chơi , một cách tập khác nhau , chia sẽ với nhau mới là điều thiện cảm .Quan điểm của em là như vậy ! con nầy bổi mới nổi đó, vừa cắt canh song, đang tập mồi .

Nhìn cu chim anh đã quá!
Bổi mới nổi mà như vậy là ok!
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

ninhqn

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/04/2012 11:54:14AM »
Chim đẹp quá, chúc mừng bác QN. Nhưng đây là chim ngoài bắc mà. Ở Quảng Nam có loại này sao bác?

Cugay_BMT

• Sr. Member
  • Thanks 12
  • Đam mê không đợi tuổi
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 20/04/2012 10:21:37AM »
Chim dep qua!Chuc mung....
Giao lưu học hỏi & bảo tồn...!!!!!^_^

khanhlinh

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 26/04/2012 10:00:36AM »
 (*)(*) Bổi mới nổi nhìn thấy mà thèm ghê đấy ! Chúc mừng bác , còn phần cắt cánh ấy mà ,mình cũng đã từng và đang hối tiếc đấy nhé . Tốt nhất là nên thận trọng khi cắt cánh sao cho thả em nó ra mà không bay luôn là được . mình cắt 8 cọng lông cánh từ ngoài vào lận đó , sau thời gian chủ quan em nó ra lông hồi nào không biết nữa , thế là vù 1 phát . hic hic !!!!!
DT : 0908455102

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/04/2012 10:53:14AM »

Ôi chim của bác nhìn máu quá, đang chổng đít thúc căng đét, mà bác thả ra cây luôn hay nuôi không cần lồng vậy? bác nuôi bao lâu mà được như vậy hả bác?.
thì em cũng chỉ chia sẻ kinh nghiệm thực tế mà bác? có lần bẫy chim về, em cắt khoảng 7 - 8 cọng mỗi bên, ấy thế mà khi thả ra nó làm cái vèo (tất nhiên không thể bay xa được) em dí gần chít mới tóm lại được bác ạ hehe, lúc đó cả em và nó đều thở hổn hển O:o.
kinh nghiệm của riêng em thấy khi bổi mới nổi thì lúc này nó chưa dạn dĩ, vẫn nhát (bổi mà) nên khi ta tác động vào nó là nó lại hoảng, mặc dù cắt cánh thì có nhiều cách để hạn chế nó hoảng, nhưng mà khi thả ra đất rồi sau đó tìm cách lùa được nó vào lồng nó lại thêm 1 khâu hoảng, hôm sau thấy tụt hẳn nên muốn chia sẻ thôi bác ạ, có thể bổi cùi của em nhát không lì chăng?
có bác có mồi chai khi thấy lông cánh ngứa mắt lôi ra cắt còn bị tụt cả năm cơ đấy.
ý kiến của em chỉ có mục đích chia sẻ để chủ thớt và mọi người cân nhắc trước khi hành động thôi, nếu có câu từ nào chưa phải xin được đại xá ạ
« Sửa lần cuối: 27/04/2012 10:58:29AM gửi bởi TIENGQUE »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 29/04/2012 08:25:38AM »
thấy anh em tập mồi cây chia sẽ kinh nghiệm sôi nổi quá nên tôi cũng có đôi lời chia sẽ từ kinh nghiệm chơi mồi cây bao nhiêu năm nay .
bạn muốn có 1 con mồi cây hay sau này thì trước tiên bạn phải có 1 con bổi cho thật tốt cái đã , khi chim đã nổi căng trong nhà gáy gù um xùm cả ngày không biết nghỉ thì đã tới lúc cho em nó đi tập được rồi đấy . Nếu bạn có lụp thì sang em nó qua lụp còn không thì để lồng cũ cũng được ( không nhất thiết phải cắt cánh vì cắt hay không cũng ko quan trọng ) , bạn nên nhớ chim bổi nuôi lên tuy gáy gù nhiều nhưng vẫn còn nhát và sợ chỗ lạ vì vậy trước tiên bạn nên treo em nó ở những cây yên tĩnh quanh nhà khi nào thấy em nó gáy gù căng ko biết sợ thì bạn bắt đầu cho em nó di chuyển , có thể ở quanh nhà thôi nhưng hôm nay bạn treo cây này ngày mai bạn treo cây khác , hoặc bạn có thời gian thì có thể đổi cây liên tục nếu em ấy treo đâu cũng gáy ( mục đích là để em ấy quen với sau này khi đi bẫy treo được nhiều vát và đổi địa điểm liên tục ) .Nếu xung quanh nhà bạn bạn treo đâu nó cũng gáy gù như thường thì bạn bắt đầu trùm áo lồng  cho em nó đi xa hơn 1 tý , có thể là đi bộ hay đi xe nhưng nên đi gần thôi vì đi xa nó sẽ hoảng sợ xuống chim , có thể bạn mang em nó qua nhà hàng xóm , nhà bạn bè ...
treo em nó lên xem thử em nó có biểu hiện ra sao ? nếu gáy gù ngon lành thì bạn đã thành công 30% rồi đó . Sau đó bạn thử đổi cây khác xem sao ? nếu em ta vẫn chơi tốt thì bạn cứ để em ta chơi đến khi nào bạn ko muốn em ta chơi nữa thì mang về treo ra cây ở quanh nhà cho em ta gáy ( với giai đoạn này bạn đừng nên cho em ta tiếp cận với bổi sớm chỉ cho nghe tiếng bổi gáy hoặc thấy bổi từ xa thôi ko cho bổi về gần mà đấu với em nó )
bước tiếp theo bạn mang em ta đi ra bãi hay cội đánh , kiếm nơi nào chim bổi hay qua lại có gáy gù nhưng trận ko chịu chung đấu để cho em ta quen dần gáy gù trổ tài kéo bổi vào cây ,nếu em ta gáy gù liên tục thì bạn cũng nên đổi cây liên tục cho em ta quen dần nha . Nếu em ta chơi thành thuộc thì bạn đã thành công 50% rồi đó
sau 1 thời gian tập luyện như thế có nghĩa chim của bạn đi đâu cũng gáy , treo lên là gáy thấy bổi hay nghe bổi là chơi liền thì tới giai đoạn bạn cho em ta tiếp cận với bổi , lúc này bạn đừng vội cho em nó bắt bổi nha nên " khóa cầu ko cho sập lưới " để em nó  đấu liên tục với bổi cho dù bổi có nhảy vô lụp đi chăng nữa bạn đừng tiếc cái đó là chuyện nhỏ thôi , để cho nó đấu với bổi có khi bổi sẽ nhảy ra nhảy vô cầu tử liên tục nhưng ko mắc lưới thì em mồi của bạn sẽ quen dần sau này mắc lưới em ta sẽ ko còn sợ bay nhảy nữa mà lỳ lợn như 1 con chim thuần ( nếu lần đấu mà bạn cho bắt chim nhiều con còn chưa quen cảnh như thế nó sẽ xuống chim mất công bạn phải nuôi lại từ đầu ).Nếu chim của bạn chơi được đến đó thì bạn đã thành công 80% rồi đó
sau cùng khi em chim của bạn đã quen đấu với bổi thấy bổi là chơi nghe bổi là chơi bổi về chung cây xuống thế là chơi mấy mấy ko còn biết sợ là gì nữa thì đã tới lúc bạn cho em nó bắt bổi rồi đó , lúc này bạn phải treo thế cho tốt lựa em bổi nào thật căng để cho em nó bắt con đầu tiên .Nếu bổi mắc lưới bạn nhanh chóng hạ em bổi đó xuống đất để em mồi của bạn nhìn em ấy 1 lát rồi hãy gỡ em bổi đó ra , sau khi gỡ em bổi đó ra bạn tuyệt đối  " ko đưa con bổi vào cho con mồi của bạn kén con bổi  đó nha hãy nhớ kỹ điều đó " vì sao vì bạn sẽ tập thói quen xấu sau này cho nó đó , nếu chim bạn là 1 con chim hung hãn hay sau này con mồi nó thuần rồi thì tôi bảo đảm với bạn còn bắt được nhiều bổi thì nó chỉ thích đòi ra kén bổi hơn là gáy gù cho bổi nhảy lụp ( chim vô gần hay vô thế là ko chịu gù nữa mà chỉ thích đòi ra kén bổi thôi ) nên nhớ kỹ điều đó nha bạn . Chim bạn đã bắt được bổi rồi thì bạn đã thành công 100% rồi đó .
Xin chú ý :
Trong quá trình tập luyện bạn nên chú ý kỹ là trong giai đoạn nào đi chăng nữa thì bạn sau khi bạn đi tập về thì hãy để ý kỹ phân của em nó ra sao nha .
- nếu chim của bạn ỉa phân khô bình thường thì em nó vẫn tốt bạn có thể đi tập tiếp
- nếu chim của bạn ỉa phân lỏng không tốt thì bạn hãy dừng ngay việc tập luyện lại , nuôi dưỡng em nó cho tốt khi nào phân tốt trở lại thì hãy đi tập tiếp .Nếu bạn ha quá mà tập luyện ép chim quá thì sẽ bị bể chim đó , vì phân chim sẽ nói lên tinh thần và sức khỏe của con chim đó bạn .
chúc bạn thành công
thân chào !

" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

tanphuoc1985

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 29/04/2012 10:53:56AM »
Thank bac cugayquangngai đã cho ý kiến giúp những người mới bít chơi như e bít cách tập luyện chim mồi, nếu ko thì hư mất con chim cưng của mình, =o)

aloneofstone

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 30/07/2012 07:07:59PM »
thấy anh em tập mồi cây chia sẽ kinh nghiệm sôi nổi quá nên tôi cũng có đôi lời chia sẽ từ kinh nghiệm chơi mồi cây bao nhiêu năm nay .
bạn muốn có 1 con mồi cây hay sau này thì trước tiên bạn phải có 1 con bổi cho thật tốt cái đã , khi chim đã nổi căng trong nhà gáy gù um xùm cả ngày không biết nghỉ thì đã tới lúc cho em nó đi tập được rồi đấy . Nếu bạn có lụp thì sang em nó qua lụp còn không thì để lồng cũ cũng được ( không nhất thiết phải cắt cánh vì cắt hay không cũng ko quan trọng ) , bạn nên nhớ chim bổi nuôi lên tuy gáy gù nhiều nhưng vẫn còn nhát và sợ chỗ lạ vì vậy trước tiên bạn nên treo em nó ở những cây yên tĩnh quanh nhà khi nào thấy em nó gáy gù căng ko biết sợ thì bạn bắt đầu cho em nó di chuyển , có thể ở quanh nhà thôi nhưng hôm nay bạn treo cây này ngày mai bạn treo cây khác , hoặc bạn có thời gian thì có thể đổi cây liên tục nếu em ấy treo đâu cũng gáy ( mục đích là để em ấy quen với sau này khi đi bẫy treo được nhiều vát và đổi địa điểm liên tục ) .Nếu xung quanh nhà bạn bạn treo đâu nó cũng gáy gù như thường thì bạn bắt đầu trùm áo lồng  cho em nó đi xa hơn 1 tý , có thể là đi bộ hay đi xe nhưng nên đi gần thôi vì đi xa nó sẽ hoảng sợ xuống chim , có thể bạn mang em nó qua nhà hàng xóm , nhà bạn bè ...
treo em nó lên xem thử em nó có biểu hiện ra sao ? nếu gáy gù ngon lành thì bạn đã thành công 30% rồi đó . Sau đó bạn thử đổi cây khác xem sao ? nếu em ta vẫn chơi tốt thì bạn cứ để em ta chơi đến khi nào bạn ko muốn em ta chơi nữa thì mang về treo ra cây ở quanh nhà cho em ta gáy ( với giai đoạn này bạn đừng nên cho em ta tiếp cận với bổi sớm chỉ cho nghe tiếng bổi gáy hoặc thấy bổi từ xa thôi ko cho bổi về gần mà đấu với em nó )
bước tiếp theo bạn mang em ta đi ra bãi hay cội đánh , kiếm nơi nào chim bổi hay qua lại có gáy gù nhưng trận ko chịu chung đấu để cho em ta quen dần gáy gù trổ tài kéo bổi vào cây ,nếu em ta gáy gù liên tục thì bạn cũng nên đổi cây liên tục cho em ta quen dần nha . Nếu em ta chơi thành thuộc thì bạn đã thành công 50% rồi đó
sau 1 thời gian tập luyện như thế có nghĩa chim của bạn đi đâu cũng gáy , treo lên là gáy thấy bổi hay nghe bổi là chơi liền thì tới giai đoạn bạn cho em ta tiếp cận với bổi , lúc này bạn đừng vội cho em nó bắt bổi nha nên " khóa cầu ko cho sập lưới " để em nó  đấu liên tục với bổi cho dù bổi có nhảy vô lụp đi chăng nữa bạn đừng tiếc cái đó là chuyện nhỏ thôi , để cho nó đấu với bổi có khi bổi sẽ nhảy ra nhảy vô cầu tử liên tục nhưng ko mắc lưới thì em mồi của bạn sẽ quen dần sau này mắc lưới em ta sẽ ko còn sợ bay nhảy nữa mà lỳ lợn như 1 con chim thuần ( nếu lần đấu mà bạn cho bắt chim nhiều con còn chưa quen cảnh như thế nó sẽ xuống chim mất công bạn phải nuôi lại từ đầu ).Nếu chim của bạn chơi được đến đó thì bạn đã thành công 80% rồi đó
sau cùng khi em chim của bạn đã quen đấu với bổi thấy bổi là chơi nghe bổi là chơi bổi về chung cây xuống thế là chơi mấy mấy ko còn biết sợ là gì nữa thì đã tới lúc bạn cho em nó bắt bổi rồi đó , lúc này bạn phải treo thế cho tốt lựa em bổi nào thật căng để cho em nó bắt con đầu tiên .Nếu bổi mắc lưới bạn nhanh chóng hạ em bổi đó xuống đất để em mồi của bạn nhìn em ấy 1 lát rồi hãy gỡ em bổi đó ra , sau khi gỡ em bổi đó ra bạn tuyệt đối  " ko đưa con bổi vào cho con mồi của bạn kén con bổi  đó nha hãy nhớ kỹ điều đó " vì sao vì bạn sẽ tập thói quen xấu sau này cho nó đó , nếu chim bạn là 1 con chim hung hãn hay sau này con mồi nó thuần rồi thì tôi bảo đảm với bạn còn bắt được nhiều bổi thì nó chỉ thích đòi ra kén bổi hơn là gáy gù cho bổi nhảy lụp ( chim vô gần hay vô thế là ko chịu gù nữa mà chỉ thích đòi ra kén bổi thôi ) nên nhớ kỹ điều đó nha bạn . Chim bạn đã bắt được bổi rồi thì bạn đã thành công 100% rồi đó .
Xin chú ý :
Trong quá trình tập luyện bạn nên chú ý kỹ là trong giai đoạn nào đi chăng nữa thì bạn sau khi bạn đi tập về thì hãy để ý kỹ phân của em nó ra sao nha .
- nếu chim của bạn ỉa phân khô bình thường thì em nó vẫn tốt bạn có thể đi tập tiếp
- nếu chim của bạn ỉa phân lỏng không tốt thì bạn hãy dừng ngay việc tập luyện lại , nuôi dưỡng em nó cho tốt khi nào phân tốt trở lại thì hãy đi tập tiếp .Nếu bạn ha quá mà tập luyện ép chim quá thì sẽ bị bể chim đó , vì phân chim sẽ nói lên tinh thần và sức khỏe của con chim đó bạn .
chúc bạn thành công
thân chào !
Cho em hỏi chim của em cứ giáp lồng với con khác mới gù thì đã nổi chưa ạ.

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 30/07/2012 08:58:59PM »
giáp lồng với con khác gù đã gọi là bắt đầu nổi. chưa nổi hẳn ở giai đoạn này không lên ốp nhiều sẽ hỏng chim mà đợi thêm 1 thời gian nữa khi nào chim gáy ,thúc suốt ngày là ok.
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent