Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Ae thử nghe xem có thấy tức ngực???  (Đọc 4832 lần)

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Ae thử nghe xem có thấy tức ngực???
« Trả lời #20 vào lúc: 05/09/2013 06:41:29AM »
bác Lehieu cho em hỏi cái con giọng khàn khàn bên ngoài là nó bị sao vậy, hay giọng nó thế ạ.
Em nghe âm thúc là thổ rền, âm gù là sấm thổ. Có khả năng bác phải làm cái clip treo trên cây ngoài trời thì nghe mới chuẩn đc!  _zoo_

Người Thủy Nguyên nghe chắc là chuẩn rồi, nghĩa là em này 3 trong 1 sấm-thổ-rền...càng có giá!

bác Lehieu cho em hỏi cái con giọng khàn khàn bên ngoài là nó bị sao vậy, hay giọng nó thế ạ.

Con đấy là bổi em bắt cách đây hơn hai tháng đã bắt đầu nổi rồi nhưng để gần mồi nó chỉ dám chơi ngậm mỏ nên giọng nghe khàn khàn vậy, để xa ra giọng thổ khá bác ạ.
« Sửa lần cuối: 05/09/2013 07:52:02AM gửi bởi lehieuhp »

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #21 vào lúc: 05/09/2013 11:47:48AM »
Mưa gió nhiều như này,ông anh lại còn cho sấm với cả sét ù hết cả tai.Anh làm như này đến bao giờ mới nắng để đi gác cu đấy,em thấy Kinh Môn cu nhiều đang đợi anh em mình đến gác đó. _khotro_ _khotro_ _khotro_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Mắt-Đại-Bàng

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 05/09/2013 12:07:54PM »
công bằng mà nói nghe con chim nam và chim bắc âm vực khác nhau,ko phải chim nam rẻ hơn chim bắc vì mã mà còn cả vì chất giọng,hãy so sánh thổ đồng nam và bắc,kim đồng với kim đồng,thổ rền với thổ rền..... chắc nhìu bác mún nói ra điều này nhưng sợ phân biệt vùng miền,tôi có thể khẳng định che kín lồng cả hai chú chim được nghe ben ngoài tôi có thể phân biệt được đâu là chim nam dâu là chim bắc.
mỗi vùng có thế mạnh riêng,do môi trường ngoại cảnh;
chào mào huế,đà nang(miền trung)...
choè nửa nam
mi lạng sơn,cao bẳng
khươu ngọc linh

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 05/09/2013 12:28:47PM »
công bằng mà nói nghe con chim nam và chim bắc âm vực khác nhau,ko phải chim nam rẻ hơn chim bắc vì mã mà còn cả vì chất giọng,hãy so sánh thổ đồng nam và bắc,kim đồng với kim đồng,thổ rền với thổ rền..... chắc nhìu bác mún nói ra điều này nhưng sợ phân biệt vùng miền,tôi có thể khẳng định che kín lồng cả hai chú chim được nghe ben ngoài tôi có thể phân biệt được đâu là chim nam dâu là chim bắc.
choè nửa nam
mi lạng sơn,cao bẳng
khươu ngọc linh
Chào anh mắt đại bàng em công nhận bác nói đúng nhưng chưa đủ, gáy tiếng nam nghe có độ nảy hơn tiếng bắc, chào mào miền trong nảy kép nhiều hơn bắc. Còn Họa Mi thì bác bảo trùm áo lồng mà phân biệt đc vùng miền thì em không tin,em rất vinh dự đc đón tiếp bác. Em cũng hay bẫy mi ở đồi Thiên Văn, Cột Cờ, đồi 679 hôm nào mời bác đến chỉ giáo nghe giọng mi mà phát hiện vùng miền em xin bái bác làm sư phụ. Còn về mi em khẳng định ở Hải Phòng này không ai bẫy nhiều mi bằng Tú chợ con và thổi sáo giọng chim bằng mồm qua nó. Mà còn không dám khẳng định phân biệt chim họa mi vùng miền qua giọng hót. Xin hỏi cao nhân ở đâu cho tại hạ mở rộng tầm mắt không ạ. ^:)^ ^:)^

Mắt-Đại-Bàng

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 05/09/2013 12:37:23PM »
bác đọc nhưng đâu có hiểu, nhai rồi hãy nuốt bác,vấn đề ở trên 'chùm lồng' e nói về cu gáy còn ở dưới e dẫn chứng các loại chim hay theo vùng miền.

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 05/09/2013 12:39:16PM »
trời đúng là bác matdaibang cao thủ của tất cả cao thủ rồi. thật đáng nể.
có diệp mình theo bác học nghe chim gáy. chim hót. để phân biệt đâu là giọng chim nam hay bắc .
mà lỡ có con nào mà giả giọng bắc thành nam hay nam thành bắc. như người ta thì lam sao mà biết được đây ta...
 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8->

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #26 vào lúc: 05/09/2013 12:53:00PM »
choè nửa nam
mi lạng sơn,cao bẳng
khươu ngọc linh
« Sửa lần cuối: 05/09/2013 03:08:11PM gửi bởi Trungkien72 »

cukucu

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 05/09/2013 01:07:57PM »
Em chỉ thấy gía tiền nó bị chi phối bởi quy luật cung cầu mà thôi. Ngoài bắc ít cu, lại nhiều người thích nuôi nên gía đắt. Trong Nam cu dễ bắt nên gía mua chim bã rẻ. Chưa chắc con chim xịn gía đắt nhất là chim ở miền nào nữa. Em cũng thấy các bác chuyển cu ra bắc nuôi nhiều không lẻ chỉ vì gía rẻ!

Thôi thì đừng bàn chuyện cục bộ chia rẽ này nhiều nữa. Chim nào làm hài lòng chủ là chim hay rồi, ở đâu cũng vậy.

Nuôi chim dưỡng ... Tính.

Mắt-Đại-Bàng

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 05/09/2013 01:13:49PM »
vì hai điều đơn giản:
-trong nam da so chơi chim mồi(CHIM MỒI RẺ HƠN NGOÀI BĂC) cHƯA THẤY CUỘC THI GAY DẤU NÀO
-NGOÀI BẮC DA SỐ CHƠI CHIM ĐẤU THI RẤT NHÌU,CHIM HAY RẤT DẮT
HÃY THỬ SO SÁNH GIÁ CỦA CHIM CU GAY BẮC VÀ CU GAY NAM BẠN SẼ CÓ CÂU TRẢ LỜI.

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
  • Happy life with cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 05/09/2013 01:32:42PM »
choè nửa nam
mi lạng sơn,cao bẳng
khươu ngọc linh

Trong Nam cha thang nao dien ma mua con chim Bac ve choi....

chú Tú nói câu nặng nề thế, chú nói thế nhiều anh em trong Nam chơi chim Bắc lại buồn, cứ ơ đâu có chim hay thi ae chơi thôi, còn âm vực và cách chơi mỗi vùng miền có một cách thẩm âm khác nhau cách thẩm âm ngoài Bắc và Nam công nhận có khác nhau.
Nói cho vui nhé mấy ông nhận xét không tốt vè chim Nam, dây là do vùng miền lên giong khác nhau, con người cũng vậy, các ông mà nghe mấy e vùng Cần Thơ nói chuyện đảm bảo ngất ngây hơn mấy bà giọng Bắc chanh chua, nghe lọt lỗ tai luôn  :d :d :d
https://www.youtube.com/watch?v=na-l6h5lY-k
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.
Ai ngờ chó cắn buồn ơi là buồn.

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #30 vào lúc: 05/09/2013 02:34:35PM »
vì hai điều đơn giản:
-trong nam da so chơi chim mồi(CHIM MỒI RẺ HƠN NGOÀI BĂC) cHƯA THẤY CUỘC THI GAY DẤU NÀO
-NGOÀI BẮC DA SỐ CHƠI CHIM ĐẤU THI RẤT NHÌU,CHIM HAY RẤT DẮT
HÃY THỬ SO SÁNH GIÁ CỦA CHIM CU GAY BẮC VÀ CU GAY NAM BẠN SẼ CÓ CÂU TRẢ LỜI.

So sanh the ma cung dem ra so sanh dc. Vay bac cam Còm chim Bac gia tri la bao nhieu?

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #31 vào lúc: 05/09/2013 02:37:38PM »
choè nửa nam
mi lạng sơn,cao bẳng
khươu ngọc linh

Trong Nam cha thang nao dien ma mua con chim Bac ve choi....

chú Tú nói câu nặng nề thế, chú nói thế nhiều anh em trong Nam chơi chim Bắc lại buồn, cứ ơ đâu có chim hay thi ae chơi thôi, còn âm vực và cách chơi mỗi vùng miền có một cách thẩm âm khác nhau cách thẩm âm ngoài Bắc và Nam công nhận có khác nhau.
Nói cho vui nhé mấy ông nhận xét không tốt vè chim Nam, dây là do vùng miền lên giong khác nhau, con người cũng vậy, các ông mà nghe mấy e vùng Cần Thơ nói chuyện đảm bảo ngất ngây hơn mấy bà giọng Bắc chanh chua, nghe lọt lỗ tai luôn  :d :d :d
"

Bac Dai cho e hoi xem co thay ai trong Nam choi moi Bac chua?

hoanktmt

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Thái Nguyên
« Trả lời #32 vào lúc: 05/09/2013 02:40:23PM »
choè nửa nam
mi lạng sơn,cao bẳng
khươu ngọc linh
Bác chưa thấy so sánh thổ sấm bắc nam nhỉ. Em thấy ngoài Bắc rất hiếm chim thổ tiếng nặng như chim Nam. Nên tìm được em thổ sấm chuẩn rất khó. Đúng là tiếng Em thổ sấm của bác Hiếu nếu là chim bắc thì rất hiếm rồi... Còn nếu là chim nam thì cũng quý rồi. Vì như thế cũng không dễ tìm..

minhbach89

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 05/09/2013 02:56:44PM »
choè nửa nam
mi lạng sơn,cao bẳng
khươu ngọc linh

chắc bác ấy nói riêng cu gáy thôi a
« Sửa lần cuối: 05/09/2013 03:09:01PM gửi bởi Trungkien72 »

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 05/09/2013 03:39:32PM »
Úi zời, mưa ngủ quá giấc tí mà các bác làm náo nhiệt cả topic của em nên. Chim nào chẳng có cái ưu, cái nhược để biết được phải chịu khó đóng học phí, chứ còn cứ "nghe hơi bắc nồi trõ" chém bừa chém ẩu chỉ tổ làm mất đoàn kết rồi ae họ biết họ cười cho buồn lắm! Chơi cốt để vui thôi ae!

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 05/09/2013 03:47:20PM »
trời đúng là bác matdaibang cao thủ của tất cả cao thủ rồi. thật đáng nể.
có diệp mình theo bác học nghe chim gáy. chim hót. để phân biệt đâu là giọng chim nam hay bắc .
mà lỡ có con nào mà giả giọng bắc thành nam hay nam thành bắc. như người ta thì lam sao mà biết được đây ta...
 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8-> 8->
mình có cầm mấy con mồi miền nam,chơi tuyệt vời kô thể nói dc gì, nhưng nếu chơi giọng mình vẫn chơi chim bắc, bác kia nói đúng con  chim miền bắc nó thủng thẳng hơn âm nó mượt mà hơn đấy là cảm nhận của e, ở nhà e mồi nhất định là chim nam,còn những con e đi đánh được để chơi nhất định là chim bắc.

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 05/09/2013 03:56:58PM »
Úi zời, mưa ngủ quá giấc tí mà các bác làm náo nhiệt cả topic của em nên. Chim nào chẳng có cái ưu, cái nhược để biết được phải chịu khó đóng học phí, chứ còn cứ "nghe hơi bắc nồi trõ" chém bừa chém ẩu chỉ tổ làm mất đoàn kết rồi ae họ biết họ cười cho buồn lắm! Chơi cốt để vui thôi ae!
bác nói thế quá rồi, phải có tranh luận mới phát trển.phải năng chém, năng tranh luận thì mới ít đóng học phí bác ạ,khi đã biết càng nhiều thì càng ít mua bực tức vào người, chơi cốt để vui nhưng vẫn có những người xấu lợi dụng a e lừa nhau cũng có thế lên e nghĩ a e tranh luận để học họi nhau là điều khuyến khích, quốc hội mấy nước phát triển đại biểu nó còn phang nhau cơ mà, thế nước nó mới pt được,

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 05/09/2013 04:14:11PM »
Mấy bác cứ nói tới chim Bắc, chim Nam, chả đoái hoài chim Trung, Tây Nguyên làm Cua tui tủi thân muốn chết.
Bắc, Nam, Đông Tây đều có cái hay cái dỡ, con hay con dỡ. À, mà nói như thế thì cũng 3 phải quá. Tui thấy chim Nam có vẻ hơi hiền, nước nôi thì rất là khá, nhất là kèm. Chim mã ngỗng ngoài bắc thì to con, hình như thiên về chu, vấp, chim Tây Nguyên thì được nước gù và không ngại bồ cắt, chèo bẻo, tướng sắt, dữ tướng hơn.Tự trung lại đều là con cu đất, cu gáy, cu cườm.
Ai thích gì chơi nấy, giọng, nước, mồi, bắt chim hay chim đấu là do ý thích của mọi người. Tui hiểu biết hạn hẹp, chỉ tâm đắc nhất câu của 1 bạn trong diễn đàn: Mình Chơi Chim chứ đừng để Chim nó Chơi mình.
 :-S :-S :-S.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 05/09/2013 05:20:24PM »
bác đọc nhưng đâu có hiểu, nhai rồi hãy nuốt bác,vấn đề ở trên 'chùm lồng' e nói về cu gáy còn ở dưới e dẫn chứng các loại chim hay theo vùng miền.
Á vậy là bác nói cu gáy trùm lồng nghe gáy biết vùng miền à, còn chim hót chỉ là dẫn chứng thôi à,nhưng em thấy bác dẫn chứng có vẻ không hợp vì chim hót học đc giọng,còn cu gáy thì không bác nhé. Mong lần sau dẫn chứng cụ thể tí, nhưng em thấy bác nổ hơi quá nên e chém hơi mạnh mong bác bỏ quá :d :d

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 05/09/2013 05:31:05PM »
nói đến vùng miền là động đến lòng tự tôn là đúng rồi mời các bác _zoo_
đời người là những khúc cua!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent