Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cần giúp đỡ về gáy .  (Đọc 1491 lần)

chim mào gà

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
cần giúp đỡ về gáy .
« vào lúc: 29/07/2013 02:23:16PM »
Mr cu
xem giúp em có chơi được không

haphuongcugay1

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cần giúp đỡ về gáy .
« Trả lời #1 vào lúc: 29/07/2013 03:52:17PM »
Về âm tiếng:Nói chung có thể gọi là âm còi, quan điểm của riêng mình thì gọi là coi pha (80%còi,20% thổ cái này là cảm nhận cá nhân nhé, mình cũng may mắn đc nghe một số em còi tương đổi chuẩn về âm vực vì vậy cũng có thể so sánh đc.)
Về bài lối: có lèo ,dặm, vấp, gụ xen (kèm).
Nói tóm lại chim hay, em này chịu khó dãi dợt thì kiếm cờ ngon.

tieubinh

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/07/2013 03:53:15PM »
Chúc mừng bác có được em mồi hay.

cugaydauqn

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 8
  • Móng Cái Q Ninh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/07/2013 07:21:59PM »
Chúc mừng bác nhé , chim hay đấy ạ , cám ơn bác đã phots clip cho anh em thưởng thúc . thank  _zoo_

chim mào gà

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/07/2013 09:42:02PM »
Em muốn học hỏi ở các bác ạ. Em này rất giữ, nhưng không chịu đấu, chỉ đòi đá. Gù giữ tới mấy nó cũng không sợ. Vậy làm gì để nó đấu mặt đc ạ. Về giọng thì đúng là còi pha ạ ( son). Nó có đủ giọng chu đe, chu dây, lèo,vấp, bóng,ngọng.. rất mong bác có kinh nghiệm dậy bảo để em luyện nó lên người ạ

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 30/07/2013 07:45:14AM »
Em muốn học hỏi ở các bác ạ. Em này rất giữ, nhưng không chịu đấu, chỉ đòi đá. Gù giữ tới mấy nó cũng không sợ. Vậy làm gì để nó đấu mặt đc ạ. Về giọng thì đúng là còi pha ạ ( son). Nó có đủ giọng chu đe, chu dây, lèo,vấp, bóng,ngọng.. rất mong bác có kinh nghiệm dậy bảo để em luyện nó lên người ạ

Theo như mô tả thì mình đoán chim của bác là chim non lên, chỉ có chim non thì mới ra bài bản khi solo một mình, cái này rất hiếm gặp ở chim già rừng nhé. Nếu đúng như vậy thì có nghĩa là bác chọn chim từ ngọn mà không xem gốc, nhưng thôi bài bản thế để nhà nghe cũng đã cần gì đấu đá. Có gì chưa phải bác bỏ qua nhé!

chim mào gà

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/07/2013 10:06:35AM »
Không phải vậy. Đây là con chim rất già rừng. Nó còn rất nhát người trừ thấy mỗi chủ nó. Và rất nhiều chim non, già nhìn thấy nó là đã tóp người lại hoạc đứng bù như quả bóng rỉa lông. Mình khẳng định là chim già, mà già đến mức khó thuần luôn cơ. Nó rất khó tính. Thích thì nó chơi như vậy không chơi thì cả ngà nó chẳng thèm gáy ở nhà. Cái cần là ai có kinh nghiệm rèn luyện cho chim điềm đạm lại mà thi thố. Chơi gáy rất khó và thâm thúy ở chỗ này đây. Mong các bác giúp đỡ tận tình. Còn luyện em này làm mồi thì chắc dễ rồi.

chim mào gà

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 30/07/2013 10:20:42AM »
Bác lehieuhp cũng ở HP hả. Con chim này không phải do thợ bẫy cu bẫy được mà do người chưa bao giờ biết đến chim cu lại bẫy được bằng bẫy lưới chim sẻ nó vô tình xuống ăn. Em còn biết nó sinh sinh sống ở đâu bao nhiêu năm cơ. Vì cũng nhiều thợ săn nhiều năm không bắt được. Nên khẳng định là chim già . Ít nhất cũng đc 4 năm ngoài thiên nhiên và vào lồng được hơn một năm nữa . Hồi ở với chủ cũ đc 3 tháng nó còn lửa rừng thì kè con nào vào nó cũng gù đến lúc con kia bù ra như quả bóng mới thôi. Sau đó nó mới dỗ thúc. Nhưng năm nay cũng đã thấy nổi lại tuy chưa căng lắm đâu nhưng không thích đấu mà chỉ đòi đá lồng luôn. Em tả tình hình vậy. Bác bắt bệnh giúp em và cho phương pháp điều trị ạ. Chứ con này không phải là con 'khôn nhà dại chợ" ạ

cugay_TâyHồ

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/08/2013 09:04:54PM »
Chúc mừng bạn có em gáy hay, con này để đãi thóc thì con j bằng, nhiều ae muốn sở hữu tìm mà có đâu, con này mà là chim nuôi non lên thì mình xin từ bỏ nuôi gáy, cái j cũng phải học hỏi mới có, vậy nuôi chim non cứ gáy lên là ra bài à, nói ra thật vô lý,
Bạn nuôi thêm 1e gáy nữa là hết tính đá, chòi, hoặc bạn down nhiều file gáy khác cho nó nghe, ngày nào cũng cho nó nghe, nghe nhiều tiếng và bài bản khác nhau vài tuần là đỡ bạn ah, chúc bạn đãi thóc tốt cho e nó,
« Sửa lần cuối: 15/08/2013 09:08:31PM gửi bởi cugay_TâyHồ »

cugay_longbien

• Đặc cách
  • Jr. Member
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 15/08/2013 09:27:14PM »
Chào bác chim mào gà,

Người nào may mắn lắm mới có một em bài bản đầy mình như thế này, chim non hay chim già thì cứ chơi tuốt. Cho dù là chim non mà ra giọng Mơ nữa thì không có giá dưới 20 củ đâu ạ. Chỉ có điều em này gáy giọng thế thì em không thích lắm, vì em không thích nghe giọng này. Em thấy một số nơi chuyên đúc dòng tông gáy đấu, mà chim đó toàn được đúc từ non lên đấy thôi. Những con non được đúc lên thì có mấy ai dám sờ vào, chúc mừng bác nhé.

Hiện em cũng đang gặp trường hợp như vậy, nhờ các cao nhân chỉ điểm giúp để em học nỏm với ạ.

Artisan

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 16/08/2013 09:58:48AM »
Lúc nào chán chơi chuyển nhượng cho mình nhé đang sưu tập thiếu âm em này.

cugay_TâyHồ

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 18/08/2013 06:10:16AM »
Thích lối chơi em này, need money call me 01223343430

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 18/08/2013 09:15:59AM »
Bác lehieuhp cũng ở HP hả. Con chim này không phải do thợ bẫy cu bẫy được mà do người chưa bao giờ biết đến chim cu lại bẫy được bằng bẫy lưới chim sẻ nó vô tình xuống ăn. Em còn biết nó sinh sinh sống ở đâu bao nhiêu năm cơ. Vì cũng nhiều thợ săn nhiều năm không bắt được. Nên khẳng định là chim già . Ít nhất cũng đc 4 năm ngoài thiên nhiên và vào lồng được hơn một năm nữa . Hồi ở với chủ cũ đc 3 tháng nó còn lửa rừng thì kè con nào vào nó cũng gù đến lúc con kia bù ra như quả bóng mới thôi. Sau đó nó mới dỗ thúc. Nhưng năm nay cũng đã thấy nổi lại tuy chưa căng lắm đâu nhưng không thích đấu mà chỉ đòi đá lồng luôn. Em tả tình hình vậy. Bác bắt bệnh giúp em và cho phương pháp điều trị ạ. Chứ con này không phải là con 'khôn nhà dại chợ" ạ

Mình cũng ở HP nhưng chỉ chơi mồi nên chẳng thể giúp gì bạn trong vụ gáy đấu này! Nếu bạn khẳng định là chim già rừng thì thử đem làm mồi một thời gian cho lũa chim rồi hãy làm chim đấu xem sao??? Nhưng theo mình thì cả trong vai trò chim đấu và chim mồi thì em này cũng chưa đạt vì mặc dù có khá nhiều đồ chơi nhưng tốc độ lại rùa quá!
« Sửa lần cuối: 18/08/2013 09:21:23AM gửi bởi lehieuhp »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent