Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: chào Cuhoangtb  (Đọc 1318 lần)

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
chào Cuhoangtb
« vào lúc: 08/12/2013 09:34:30PM »
Chúa Nhật hum nay rảnh rổi đi kiếm bổi cho cuhaongtb
  5h dậy chuẩn bị lên đường vòng và vòng vèo tới 6h mới dắt đc cái xe ra và tiến thẳng vào rừng , mới chạy đc 20p thì thấy 1 em bay lượn 1 vòng rùi đáp vào 1 cội khá đẹp đứng thúc 1 mình giọng còi pha giọng này ko hay chym tơ nên giọng chưa rõ nên nghe thật chán thôi thì cội này cũng khá wen thuộc cũng có vài con bổi khá hay và đã từng gặp 1 con cực hay làm kèo đầu lấy hên
 hình cội của con còi pha đang thúc

cội này năm ngoái có con bổi cực hay mồi mình phải bỏ mạng ở đây vì 1 em gâu gâu
 Cội khá đẹp có ruộng lúa chín vàng bên dưới và rồi mình úp bội treo mồi em con pha thấy người bay sang cây bên cạnh đứng gáy gọi , mồi cũng gáy bổi cũng gáy khoảng 15p thì 1 em đã nhập tàn vừa chấm tàn em nó gù sối xả nhảy kèo nào gù kèo đó , mồi đất mồi cây cũng rút bổi tới tấp và thế là em nó lao xuống đất , mình khoái nhất bẫy mồi đất vì rất thíc nhìn con bổi khép cánh chúi đầu bay xuống đất cái đuôi giật giật , khi gần chạm đất đuôi và cánh xòe ra đôi chân duỗi thẳng tiếp đất nhìn rất là thíc , và em nó cùng mồi đất gù và gù bổng nhiên nó lại bay lên cây gù với mồi cây và cứ nhảy là gù con này gù rất ngắn mỗi sac khoảng 4-5 tiếng gù mà cứ loay hoay gù miết , và rồi nó lại bay xuống đất và với khoảng hơn 20 sạc gù em nó đã dính dò , em nó giọng đồng cấn tý sấm tiếng tốt gù êm tiếng đều , kèm thứ , kèm 2-3 chim bổi tơ , và với tiêu chí của mình là chon chim theo giác quan thứ 6 và nuôi lầm con hơn bỏ sót thì em này đc chọn nuôi
 Và đây là hình em nó

Sau khi ra bắt thì em còi pha vẫn đang ở ngoài gọi ý ới , chym tơ chưa ra giọng nhưng có kèm , vẩn bài cũ cội cũ bắt còi pha nhưng còi pha ko về chỉ đứng ngoài thúc lai rai , mồi có lúc làm căng quá nó im luôn
Kèo 2 gặp 1 em thổ khá hay nhưng ko bắt đc do em nó quá trận mồi càng gáy nó càng bay xa , nên đành ngổi nghỉ ăn sáng , mở balo ra thấy mỗi 2 trai nước , rồi xong để  quên ổ bánh mì ở nhà , vậy là rút quân ra về với 1 con bổi
 Đây là hình nó về nhà mới

con gà đẹp chưa nài hihi

Cuhoangtb , con bổi còn tơ zin lắm giọng đồng , ngoài bắc chắc gọi là thổ , ko chừng  thổ đồng thì chết tía lun , giọng thúc giọng gù tốt  , mình ko nghe thấy nó chiêu nên , ko biết nó gáy chiêu ntn nữa , giọng thúc với gù là 1 tông , với mình thì con này là mình thíc , vì mình thíc nên pót lên để bạn biết đôi chút về nó , cứ ngắm nghía cho kỹ suy nghĩ cho kỹ rồi chọn nhá , tình cảm thì để trong lòng , con chym là vật chất phải đúng ý mới nuôi chứ ko đúng ý mà cả nể nhận về nuôi thì chỉ tốn lúa mất time mỗi người 1 suy nghĩ và sở thích khác nhau nếu bạn chưa ưng con này thì pm vào inbox , lần sau mình kiếm con khác vì mình đang theo vài con bổi có tý bài bản nhìn bên ngoài rất ok nhưng chưa đc cầm trên tay vì chym rất trận tại xung quanh nhà mình có rất nhìu tay giật lưới mấy con bổi trân này ko đánh cây đc vì mình bị vài lần , bổi gặp lụp bỏ côi đi mất ko về nữa nên chỉ chờ thời cơ no căng mới may ra bắt đc , nếu xem chưa kỹ đợi mấy bữa nữa chym sửa lông lại mình chụp hình lai cho , con bổi này tướng ko đẹp lắm , nếu ko ưng ý thì chúc bạn may mắn lần sau của sau nữa nhá , vì lần tới nếu có là lượt của bạn Thụ . Thân chào

« Sửa lần cuối: 08/12/2013 09:40:49PM gửi bởi Tiểu_cugay »

Hai lúa Long An

• Sr. Member
  • Thanks 28
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: chào Cuhoangtb
« Trả lời #1 vào lúc: 08/12/2013 09:44:45PM »
nhìn con gà giền qá anh  :-SS :-SS :-SS :-SS

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 08/12/2013 09:53:07PM »
chúc mừng a và chúc mừng a hoàng  f_ nhưng đọc đến câu " nếu ko ưng ý thì chúc bạn may mắn lần sau của sau nữa nhá , vì lần tới nếu có là lượt của bạn Thụ . Thân chào '' thì vừa bất ngờ vừa mừng  _yahoo_ ,chúc a khỏe và may mắn.thân
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/12/2013 10:09:40PM »
Trước tiên là chúc mừng bác đã có sản phẩm. Thứ hai là chân thành cám ơn bác!
Bác cứ lựa cho em 1 con theo ý bác là ok, sau đó phiền bác nuôi giúp em đợi đến khi nào chú Thụ có phần thì ae ngoài này sẽ liên lạc để nhận và chuyển ra bắc 1 lần 2 con cho tiện bác ạ.
MÊ CU GÁY

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 09/12/2013 11:30:35AM »
Chúc mừng các bác, chưa đến tết mà đã vui như tết rồi. Anh Hoàng ngắm chỗ treo em nó đi. Chúc mừng chúc mừng.

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 09/12/2013 12:54:19PM »
Quả này mình và chú Thụ (thu26389) tiến hành cho bổi nam ra bắc tập kết rồi, vui quá các bác ạ. _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
MÊ CU GÁY

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 09/12/2013 01:56:37PM »
Quả này mình và chú Thụ (thu26389) tiến hành cho bổi nam ra bắc tập kết rồi, vui quá các bác ạ. _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
ko lo trực ban cứ cu cò thế này hèn gì nhà đèn kêu thất thoát điện lên giá vùn vụt....rồi lại chết dân thui... _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_
 :d :d :d :d
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 09/12/2013 02:05:15PM »
ko lo trực ban cứ cu cò thế này hèn gì nhà đèn kêu thất thoát điện lên giá vùn vụt....rồi lại chết dân thui... _khotro_ _khotro_ _khotro_ _khotro_
 :d :d :d :d
Thắc mắc này  _khotro_ _khotro_ _khotro_ Cu cò nhưng vẫn đảm bảo cung cấp đầy đủ: " Tất cả vì dòng điện thân yêu của Tổ Quốc" đấy em ơi.
MÊ CU GÁY

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/12/2013 05:05:11PM »
Thu ơi hum nay đi xui quá đc có 1 con mak chạy lòng vòng rơi mất cái úp nên phải về sớm
đây là hình con chym mình bắt đc

[img width=720

Con bổi này mình ko ưng lắm . Gáy giọng đồng hậu 2 , thúc thổ chậm tiếng , thúc lơi cốt , chym này chưa bể giọng thì phải giọng hơi yếu , đang thúc có bổi từ xa bay hoăcj đập cánh là đổ 2 dây gù liền ko thấy lèo kèm gì hết , rớt đất gù khá âm gù êm gù đồng tiếng gù uy lực rất hay dính dò vẫn gù tới tấp rùi dính thêm 1 chân nữa nằm lăn ra đất hết gù ( dò mình chỉ cắm 5 cây ) nhìn chung mình ko ưng lắm ko bít bạn thì sao ,  ko thix thì mình kiếm cho con khác nhá
« Sửa lần cuối: 15/12/2013 05:10:02PM gửi bởi Tiểu_cugay »

haivan_vn

• Hero Member
  • Thanks 89
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 15/12/2013 05:47:55PM »
bác tiêu có e nào cùi cùi ola e 1e voi.
..Sống không giận, không hờn không oán trách.
luôn mỉm cười với thử thách chông gai
               Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến...

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 15/12/2013 06:07:59PM »
 _zoo_khổ thân a lại mất cái bội nữa,con nào mà chả được đó là tình cảm thôi với lại em cũng mới chơi để lấy kinh nghiệm mà,cảm ơn ông anh nhiều lắm,mà hình cuối clan_sancuom là gì thế anh.thân
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent