Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Vợ chồng giận nhau con cu làm hòa  (Đọc 14558 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Vợ chồng giận nhau con cu làm hòa
« vào lúc: 12/07/2011 12:31:04AM »
Hồi nhỏ Tre làng nghe bà con mình hay nói "Vợ chồng giận nhau con cu làm hòa", không hiểu nó ra làm sao. Lớn lên mình cũng có nuôi chim cu...nên thử làm thí nghiệm xem nó có đúng không. Thỉnh thoảng vợ chồng mình giận nhau mình móc (treo) con cu ra gáy mấy tiếng tự nhiên thấy lòng thanh thản không còn giận hờn chi nữa =)) Mỗi làn như vậy là tự nhiên mình biết lỗi dù đôi khi mình nghĩ mình chẳng có lỗi =)) Có lẽ tiếng cu gáy làm mình mềm lòng, biết hướng thiện hay sao ấy =))

Rồi như được nước bà xã mình quen dần, cứ mỗi lần vợ chồng giận nhau là bà móc con cu ra (treo) và chọc cho nó gáy...lại thấy ông chồng xin lỗi...

Thế rồi nhà bên thấy 2 vợ chồng hay giận nhau ai đến tư vấn cũng không xong, chứng nào tật nấy không khỏi, thỉnh thoảng là chén dĩa bay vèo vèo...choảng choảng.

Một hôm mình thử kinh nghiệm của mình với ông ta xem sao, mình nói với ông chồng hàng xóm "Vợ chồng giận nhau con cu làm hòa" cứ thế mà làm sẽ hết ngay, mình lấy câu chuyện của mình ra kể. Không biết đúng sai nhưng thấy nhà mình 2 vợ chồng thỉnh thoảng có giận nhau nhưng 1 chút là hết ông cũng tin và xin 1 con cu gáy về nuôi.

Từ đó về sau hễ mà bà giận là ông móc cu ra và ngược lại ông giận bà cũng móc cu ra (treo lên cho nó gáy)...thế là từ đó nhà cửa trở  nên đầm ấm lạ thường.

Một bữa ổng qua nhà trả lại con cu ông nói bữa nay vợ chồng ông hết giận nhau nên trả lại con cu và thả cho nó về với thiên nhiên sau khi nó làm xong nhiệm vụ =))

Cái gì ông cha ta nói thì cấm có sai bao giờ =))

Bài này bản quyền thuộc www.cugay.org =))
« Sửa lần cuối: 12/07/2011 12:36:54AM gửi bởi Tre làng »

hoangtiensi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Vợ chồng giận nhau con cu làm hòa
« Trả lời #1 vào lúc: 12/07/2011 10:25:41AM »
He he ....Không có chuyện nớ mô bác tre ơi.....ông bà mình nói cu nghĩa đến đó.....Vợ chồng em mà chơi kiều bác có ngày con cu vào nồi cháo gáy.... =)) =)) =)) =)) =)).....Cách hay nhưng em không dám sử dụng.......

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 12/07/2011 08:49:09PM »
Chú Sĩ chú nói nghĩa đen là răng =)) , mần chi có nghĩa đen nghĩa bóng, anh thấy đúng như thế nên viết ra để bà con chơi cu tận dụng châm ngôn này mà áp dụng cho nhà cửa ấm em =))

Còn chú Morela nữa, chú đừng lấy câu "Vợ chồng giận nhau con cu làm hòa..." làm chữ ký nữa mà bà con lấy cớ giận nhau hoài  là không xong đâu nhé =))

Sáng nay 2 vợ chồng mình lại giận nhau nhưng xong rồi, cũng nhờ... =))

hoangtiensi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/07/2011 10:42:56PM »
Dạ...vì bựa chừ em toàn mang cu hòa giải ra cả....đợi đến đêm nó mới chịu gáy ................ =)) =)) =)) =)) =)) đó bác....nên em mới nói thế.....bác với chị Ty (tên ở quê nhà) cũng đừng giận nhau.....Nói vậy chứ giận người ngoài ai lại giân vợ...Em mới vào diễn đàn chém gió xong thấy bác tre với anh nhanhot73 cười mĩm (suy diễn) nên càng chém....cho vui....(mà vừa chém gió vừa học các bác, hỏi các bác chẳng thấy ngại gì cả vì là anh em miềng cả....công nhận sướng....................

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/07/2011 08:09:29AM »
Rứa là chỉ có chú với anh độc diễn trong topic này thôi sao =)) Chẳng lẽ một kế hay thế mà anh em cu cò không ai áp dụng? Mấy lão đại gia có vợ có ai áp dụng chiêu này chưa nói ra để mình tổng kết xem ông bà ngày xưa nói có trúng bao nhiêu phần trăm, cho tới nay hiện tại là 100%. Mới Chú Sĩ với Tre làng cả 2 áp dụng và đều trúng =))

Ringle

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 15/07/2011 08:56:12AM »
Hic.. hic....
tính em hay lo xa....
hic hic....
nghĩ đến ngày con cu nó già nó yếu chắc... hic.. hic....
móc ra nó không gụ nữa chắc... đánh nhau chết!!!

_handup_ _handup_ _handup_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent