Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chỉ dàm ( chỉ mắt )  (Đọc 7773 lần)

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chỉ dàm ( chỉ mắt )
« vào lúc: 16/03/2012 02:48:51PM »
mình thật sự rất quan tâm tới chỉ dàm anh em có ý kiến gì giúp mình hiểu thêm với, như :
chỉ mỏng, chỉ to đậm đem
chỉ có 1 đoạn phía ngoài từ miệng vào, chi từ đoạn giữa vào tới mắt, có con từ miệng vào tới giữa mắt ở phía dưới
Không biết toàn bộ vấn đề trên có nói lên điều gì không nhỉ ! vì bên trang ABV cũng nói nhưng mình chưa thấu lắm.
Mình thấy cũng như con người có người lông mày đậm có, ngắn có, dài có, lá liễu và thậm chí lông mày sếch cũng có. AE có cao kiến giúp mọi người tìm hiểu với, Hùng rất mong nhận được nhiều ý kiến, xin cảm ơn
« Sửa lần cuối: 16/03/2012 02:50:55PM gửi bởi hungvcb »
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chỉ dàm ( chỉ mắt )
« Trả lời #1 vào lúc: 17/03/2012 12:30:35PM »
mình thật sự rất quan tâm tới chỉ dàm anh em có ý kiến gì giúp mình hiểu thêm với, như :
chỉ mỏng, chỉ to đậm đem
chỉ có 1 đoạn phía ngoài từ miệng vào, chi từ đoạn giữa vào tới mắt, có con từ miệng vào tới giữa mắt ở phía dưới
Không biết toàn bộ vấn đề trên có nói lên điều gì không nhỉ ! vì bên trang ABV cũng nói nhưng mình chưa thấu lắm.
Mình thấy cũng như con người có người lông mày đậm có, ngắn có, dài có, lá liễu và thậm chí lông mày sếch cũng có. AE có cao kiến giúp mọi người tìm hiểu với, Hùng rất mong nhận được nhiều ý kiến, xin cảm ơn
Chào a Hùng
Theo hiểu biết hạn hẹp của em thì chỉ giàm chung quy cũng có các loại đó như: chỉ mỏng,chỉ đậm,chỉ giàm chì hướng lên,hướng xuống và loại như anh trình bày là thiếu trước hoặc thiếu sau.
Những loại này em chưa kiểm chứng nhưng nghe nói nếu chỉ giàm thiếu trước thì giàn tiền có nước chơi không tốt ,còn loại thiếu sau nghe đâu nước hậu không tốt.
chỉ mép to dày ,đậm: chim chơi không quá nhanh,bền chim,lì.
chỉ mép mỏng .chim chơi tốc độ nhanh,nhặm sào,siêng gáy.
lý thuyết là thế nhưng  em đang giữ con hình như không chỉ giàm vẫn chơi như thường.
vài lời góp vui mong bác và ae đừng cười.
Quen biết cùng thiên hạ - tri kỷ được mấy người.

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 19/03/2012 08:01:17AM »
như Ba tròng nói thì cũng rất nan giải nhỉ, có Ae nào biềt về chỉ dàm thì cho ý kiến để mọi người cùng nghiên cứu học hỏi đi. Rất cản ơn Cu ba tròng nhé
« Sửa lần cuối: 20/03/2012 07:56:44AM gửi bởi hungvcb »
Mê cu, xa vợ, lên rừng

M.U

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 19/03/2012 06:23:06PM »
Em cũng có cùng quan tâm như Bác Chủ...
xin chỉ giáo cho "lính mới"...

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 17/05/2012 10:59:06PM »
cái chỉ dàm nó giống bộ râu, ví dụ râu quai nón xồm xoàm như trương phi, lý quỳ; râu ba chòm như tôn tử, không minh, còn mà không có râu he he như lý thường kiệt (thái dám làm gì có râu). Nói thế các bạn sẽ luận ra cu. Do duy truyền mà ra, chỉ dàm theo mình cũng là điểm phụ
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #5 vào lúc: 17/05/2012 11:08:55PM »
Nếu đúng như hunghdx thì chỉ đàm cũng có thể nói lên đc tính cách của con cu, mặt dữ, mặt lành, v.v...
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
  • Văn Vô Đệ Nhât - Võ Vô Đệ Nhị
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 17/05/2012 11:14:30PM »
cái chỉ dàm này, Theo em chưa chắc để nói lên điều gì.... cũng ko quyết định nhiều đâu.... quan trọng nhất vẫn phải Thực Tế nghe nó thể hiện... mọi cái khác chỉ là phụ họa thôi, cứ ko nhất thiết là mặt dữ hoặc mặt lành... cũng ko thể hiện tính cách con Chim... thực tế đã cho thấy những chú mộc của em có đủ các Kiểu , có khi trả ra gì thì lại chơi Hay.... đẹp chuẩn mĩ mãn lại vứt đi  :(
« Sửa lần cuối: 17/05/2012 11:17:14PM gửi bởi Cugayphutho »

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #7 vào lúc: 18/05/2012 01:57:12AM »
Chỉ dàm mảnh nhỏ một đường thẳng giữa mắt  ra giữa mỏ gáy nhanh thường bài bản nước tiền !
chỉ dàm đậm gáy chậm nhưng hậu tốt  khỏe gù bền chim , nhưng kết hợp ở mỏ mỏng hay dày cấp mình và giọng chim !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cugu

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 21/05/2012 09:53:09AM »
cái chỉ dàm này, Theo em chưa chắc để nói lên điều gì.... cũng ko quyết định nhiều đâu.... quan trọng nhất vẫn phải Thực Tế nghe nó thể hiện... mọi cái khác chỉ là phụ họa thôi, cứ ko nhất thiết là mặt dữ hoặc mặt lành... cũng ko thể hiện tính cách con Chim... thực tế đã cho thấy những chú mộc của em có đủ các Kiểu , có khi trả ra gì thì lại chơi Hay.... đẹp chuẩn mĩ mãn lại vứt đi  :(
Đồng ý với quan điểm của bác. Chỉ dàm chẳng nói lên cái gì cả!

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 21/05/2012 04:30:34PM »
Mình thì rất khoái cái chỉ dàm và thường thấy những chú chim khá có cặp chỉ dàm đều nhau và rất đậm,còn tùy theo cấp mình mà bộ chỉ dàm nó hợp hay sao ấy...để mình nghiên cứu xem,nhưng hình như là vậy???
Bình Định Quê Tôi..!

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 06/06/2012 02:34:24PM »
Theo mình chỉ đàm của con chim (nhất là mồi) rất quan trọng.
To hay nhỏ đều có điều hay thầm kín riêng chứ kg phải to là hay hoặc nhỏ là hay.
To hay nhỏ thì phải rõ nét, sâu, không được đứt, gãy.

Có điều này hỏi thêm các bác và cùng tranh luận:
Chim hay, chỉ mắt có cần thêm cấp bộ người kg?
Chim hay, chỉ mắt có cần phải đi với giọng gì kg?
To nói lên điều gì? nhỏ nói lên điều gì các bác vào tham gia cho xôm xôm...

lamquangnha

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 15/06/2012 10:16:56AM »
Chỉ dàm mảnh nhỏ một đường thẳng giữa mắt  ra giữa mỏ gáy nhanh thường bài bản nước tiền !
chỉ dàm đậm gáy chậm nhưng hậu tốt  khỏe gù bền chim , nhưng kết hợp ở mỏ mỏng hay dày cấp mình và giọng chim !

Chào Sơn và các anh em!
Mình đưa lên hai tấm hình con này và mô tả nước chơi ngoài rừng, anh em xem và góp ý kiến nhé?
Giọng: Son, một hậu
Nước chơi: kèm rơi, kèm dập (gần như kèm mắt me)
Đặc biệt không có lông chỉ dàm đâu nhé (màu đen đen ta nhìn thấy trong hình chỉ là một khe trống không mọc lông thôi)

Đây hình em nó:

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 15/06/2012 02:16:39PM »
mình thì để ý một số con mồi của Ae cùng chơi như sau :
- chỉ hai bên không đều nhau thì có bữa chơi hay có bữa chơi dở.
- chỉ đậm ở trong thì chậm gáy, gáy không liên tục, lúc chơi lúc nghỉ là chủ dễ nản.
- chỉ đậm ở phí ngoài gần mỏ, trong nhạt hoặc không có, thì chơi được lúc đầu nghe sướng  sau này lơi, giảm dần, khó bắt chim.
- chỉ sắc nét, nhìn rõ không to không nhỏ, một đường từ mỏ vào đến gần con mắt chơi rất tốt đầu cũng như cuối.
ở đây mình không nói đến gù, vì gù theo các chuyên gia còn phụ thuốc vào nhiều vấn đề khác, mình đang tìm hiểu.
Rất mong được nhiều bạn góp ý, thank các bạn
Mê cu, xa vợ, lên rừng

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #13 vào lúc: 24/06/2012 10:13:38PM »
Mời các pro tiếp tục trao đổi và chia sẽ về chỉ dàm  ! thanks
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 25/06/2012 09:48:06AM »
Mình thấy nhiều con mồi chả có chỉ dàm. Nếu so với lý thuyết thì chắc tiền hậu đều dở chăng ? Đã có hồi mình nghĩ : Con chim hay và con chim đẹp : con chim vừa hay vừa đẹp là những con chim có trong thực tế ! Mà thực tế thì hay có những phá cách ngẫu hứng tuy nhiên chỉ là thiểu số . :)) :)) :))
Luận qua tướng người chút : Ông bà có câu : Mỏng mày hay hạt. Mình chưa hiểu nghĩa của câu này lắm nhưng nôm na là một đức tính tốt đẹp thể hiện từ nét lông mày của người phụ nữ mà ông bà muốn nói tới. Rồi : Thắt đáy lưng ong ...  (*)(*) (*)(*) (*)(*)
Còn các tướng võ thì thường lông mày rậm, xếch, tướng tá đi kèm là râu ria rậm rạp. Tướng tá bậm trợn, dũng mảnh. Cũng có những võ tướng thanh thoát, mày râu thanh tú ( Tuy nhiên không nhiều ) và thường đa số những võ tướng này đều là trí dũng song toàn .
Từ những điều thực tế đó, mình cũng nghĩ con chim chỉ dàm nét, mảnh , nhuyển , thẳng là những con chim đẹp và hay nếu bổ sung thêm các yếu tố như cẳng chân, cấp mình, cườm mắt... tương đồng.
Con chim chỉ dàm đậm, nhuyển, đều hai bên cũng vậy và các yếu tố liên quan như trên tăng thêm sự  tương ướng thì lại càng hay mặc dù có thể chậm nổi hơn, chậm sào hơn .
Tuy nhiên như nhiều bác đã bàn luận, chỉ dàm chỉ là một nét bổ trợ chứ k quyết định được chú chim. Tự tay bắt và chấm nước rồi, mình thì cứ thế mà nuôi ( Biết đâu lại được chú chim hay và dể đánh độ  :)) :)) :)) ) .
Nhức đầu quá, he he, nhưng vậy nó mới khoái các cụ nhỉ , chứ cái  loại 1+1= 2 thì đâu có gì hấp dẫn anh em mình  :)) :)) :)).
Nói linh tinh mấy cảm nhận của có nhân, các cụ góp ý thêm  đừng ném đá nhé. Vẫn ngất ngây con gà tây dư âm của trận Banh hồi đêm nè. I TA LY A sắc Ý đá hay quá  :)) :)) :)) .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 25/06/2012 06:45:09PM »
Chú tư Thanh ở ĐX có con mồi chiến, không có chỉ dàm, mặt nó như con mòng biển anh em mà nghe nó chơi thì khỏi về nhà luôn, gù phóng, gù rước, gù nghiệt ngã, bổi chung tàn ít thấy khi nào thoát lưới; chú có 2 con thổ , một con đã nhập hộ khẩu về nhà mình, con còn lại như núm ruột của chú hic hic
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

NEW !

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 15/07/2012 05:39:58PM »
Các anh cho em hỏi chỉ dàm có quan trọng không ? Hay chỉ nào cũng được? có liên quan tới mắt mỏ không ?? Mong các anh chỉ bảo với  _zoo_

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 17/07/2012 12:08:11AM »
chỉ dàn nhỏ, to, dài ngắn đủ loại, nhưng điều quan trọng nhất là 2 bên phải đều, nếu ko thì rất chứng chim. còn về nó chơi hay, dở thì ae thảo luận, e ko có ý kiến.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 20/07/2012 06:25:57PM »
thấy anh em bàn luận về vụ này đã lâu và sôi nổi  , nhưng tôi chơi cugay thì khi chọn chim tôi ko quan tâm và đặt nặng về vấn đề này cho lắm nên ít hào hứng cho lắm . Nhưng chơi con cugay cái gì có trên cơ thể nó ít nhiều điều có liên quan mật thiết đến nó , về vấn đề này theo kinh nghiệm của riêng tôi thì thấy như sau :
- cugay chỉ dàm nhỏ , mỏng , thẳng nét : thường là những con cugay mau nổi , mau dạn , nhanh mồm nhanh miệng ( thiên về nước tiền ) siêng gáy , lỳ rừng , nhưng ít hung chim cho lắm ,có nước chơi khôn lanh hoạt bát nước chơi tráo trở  . Nhưng độ bền và sức chiến đấu ít bền bỉ dài ngày khi đi rừng ,độ tuổi làm mồi thường ko cao lắm .( phụ thuộc vào các yếu khác để bù trừ )
- cugay chỉ dàm to đậm thường là những con cugay có chứng , lâu nổi , hay nhát , chậm sào , chậm miệng , khó tính , nhưng được cái lỳ lợn , sức khỏe tốt chịu chơi dài ngày khi đi rừng  , gáy to dõng dạc dứt khoát , nước chơi ít biến đổi tráo trở , nhưng có nước gù và nước bắt chim rất thuyết phục ( chậm mà chắc ) , tuổi thọ làm mồi khá cao.( phụ thuộc vào các yếu tố khác để bù trừ )
mời anh em chia sẽ góp ý thêm .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 20/07/2012 06:32:55PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 17/08/2012 07:23:12PM »
cái vụ này mình cũng đang nguyên cứu. theo mình con chim có chỉ dàm càng nhỏ. càng tốt và kèm theo nó là cái cổ tóp là không bàn gì nữa. nước gù thì không con nào theo nỗi. chỉ sợ tim đập ta rung. chỉ muốn sở hữu em nó ngay.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent