Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim Cu Cườm ít Ăn  (Đọc 1897 lần)

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim Cu Cườm ít Ăn
« vào lúc: 24/11/2011 08:30:47AM »
Các ae cho mình hỏi chút ! nhà mình có nuôi 5 chú : 3 bổi mua đại lựa theo hướng dẫn của diễn đàn, 1 chú người ta nuôi 2 năm đang thay lông gáy nhỏ = đổi 1 con sóc con mua ở ngoài tiệm, em cuối cùng mua lại của anh chơ Cu 500k có gáy có gù nhưng ít ( họ nói đang nổi chưa vào lục lần nào ). Chú cuối cùng này mình để ý rất kỹ ăn rất ít ( thức ăn ít hao ), phân thì nhỏ,  soắn có cả màu xanh.
Vậy mình hỏi có cách giúp chim ăn nhiều không ? phân như vậy , thì chú Cu nhà mình có vấn đề gì không ?
Rất trân trọng cảm ơn sự trả lời và giúp đỡ của anh em.(mong nhận được sự trả lời sớm )
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim Cu Cườm ít Ăn
« Trả lời #1 vào lúc: 24/11/2011 09:36:02AM »
Các ae cho mình hỏi chút ! nhà mình có nuôi 5 chú : 3 bổi mua đại lựa theo hướng dẫn của diễn đàn, 1 chú người ta nuôi 2 năm đang thay lông gáy nhỏ = đổi 1 con sóc con mua ở ngoài tiệm, em cuối cùng mua lại của anh chơ Cu 500k có gáy có gù nhưng ít ( họ nói đang nổi chưa vào lục lần nào ). Chú cuối cùng này mình để ý rất kỹ ăn rất ít ( thức ăn ít hao ), phân thì nhỏ,  soắn có cả màu xanh.
Vậy mình hỏi có cách giúp chim ăn nhiều không ? phân như vậy , thì chú Cu nhà mình có vấn đề gì không ?
Rất trân trọng cảm ơn sự trả lời và giúp đỡ của anh em.(mong nhận được sự trả lời sớm )
Chào anh Hùng , theo em thấy thì trong quá trình nuôi một con bổi , ngay bản thân nó có khi cũng ăn ít ăn nhiều . Có con mới đánh về , ăn rất khỏe ( Nếu duy trì được thì rất nhanh nổi ) . nhưng sau một thời gian ăn ít lại , ỉa phân sâu cũng là lẽ thường tình . Lúc nào gần nổi , ăn nhiều lên , phân to ra , mắt đỏlên rồi nổi dần . Theo em , phần nhiều phân sâu nhưng khô thì do tâm lý chứ không phải do bệnh lý . Em hay suy diễn từ thực tế . Nếu lỡ "ủ tờ "  =)) chắc em không nuốt nổi cơm . Thời gian để ổn định tâm lý tùy vào bản thân nó , người nuôi , môi trường ... Em thì cứ để tự nhiên , ráng dành cho nó sự chăm sóc tận tình nhẹ nhàng hơn chứ cũng chưa biết phương thuốc nào hay . Nhờ anh em góp thêm ý kiến .
« Sửa lần cuối: 24/11/2011 11:00:50PM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/11/2011 01:24:15PM »
Theo em đúng như a Nhân nói, là vấn đề tâm lý thôi, cứ kiên trì nuôi và cho nó hết sợ tự động nó bình thường

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/11/2011 04:16:32PM »
cảm ơn hai bạn vì câu trả lời, mình sẽ cố gắng vì lòng đam mê, chúc các bạn khỏe
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent