Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy  (Đọc 75714 lần)

Mơ Hoa

• Khách
Re: Chia sẻ kinh nghiệm xem tướng cu gáy
« Trả lời #60 vào lúc: 17/12/2013 04:14:46PM »
Kinh nghiệm xem tướng này thật ra cũng không có gì mới, phần lớn bác phiomon đã nêu ra rồi, bác manhha chỉ có công tổng hợp lại thôi. Về xem màu chân như vậy có kiêng cưỡng, không phải là gốc của việc xem tướng. Màu chân là do thổ nhưỡng, có thể thay đổi theo phương pháp nuôi.

bác này kể ra cũng biết khá nhiều đấy chứ, Phiomon ma 2nói thẳng ra là kinh nghiệm từ chú Hồng sư phụ Phiomon chỉ dạy, rất đúng nhưng ae nên đọc và trải nghiệm từ thực tế kẻo nhầm nhọt đấy nhé, con chi nó như vậy nhưng thực tế nó khác xa với lý thuyết. phải biết áp dụng cả 2 mới mong nó là tương đối .

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #61 vào lúc: 19/12/2013 10:56:30PM »
Kinh nghiệm xem tướng này thật ra cũng không có gì mới, phần lớn bác phiomon đã nêu ra rồi, bác manhha chỉ có công tổng hợp lại thôi. Về xem màu chân như vậy có kiêng cưỡng, không phải là gốc của việc xem tướng. Màu chân là do thổ nhưỡng, có thể thay đổi theo phương pháp nuôi.
Muốn có con mồi hay mình đánh giá rất cao ở bộ chân đó bác.tất nhiên là phải xem tất cả,nhưng mình chưa thấy con hay nào mà đóng bộ chân yếu cả và màu chân thì rất đẹp.nên mình thường hay có thói quen xem chân trước nếu chân không đạt mình loại luôn.hi...
« Sửa lần cuối: 19/12/2013 11:03:55PM gửi bởi CUGAYBINHDINH »
Bình Định Quê Tôi..!

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #62 vào lúc: 24/12/2013 01:53:24PM »
em đang theo dõi top của bác manhhahp, thấy hấp dẫn quá, đúng là top mình đang cần, nhưng bác manhhahp ơi, viết tiếp phần 2 nhanh đi bác, em đang chờ dài cổ đây nè =o) =o) =o) Cảm ơn bác nhiều nghe

Nhớ Rừng

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #63 vào lúc: 24/12/2013 04:53:27PM »
em đang theo dõi top của bác manhhahp, thấy hấp dẫn quá, đúng là top mình đang cần, nhưng bác manhhahp ơi, viết tiếp phần 2 nhanh đi bác, em đang chờ dài cổ đây nè =o) =o) =o) Cảm ơn bác nhiều nghe
Cho Mình hóng hớt tì..Mình chưa thấy con Mồi nào hay mà có từ 2 điểm trở lên là xấu cả.
Họa thì có 1 -2 điểm gọi là chưa ưng lắm thôi nhưng nếu vậy thì nó chưa hẳn được gọi là chuẩn hay.

cugayhoaphu

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #64 vào lúc: 24/12/2013 05:21:58PM »
Cám ơn bài viết. Quá hay

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #65 vào lúc: 25/12/2013 07:48:00AM »
Tướng chim hay dở thì chưa  biết nhưng mọi cái phải hài hòa . Chúng ta nên theo tiêu chuẩn chung và nhất đó là con chim mồi chuẩn chân phải tím , những con chân đỏ có hay cũng bỏ vì nhìn ko đẹp .mỗi người 1 tiêu chuẩn nhưng chung quy cũng về 1 mối . Anh em có thành kiến thì thì xin mời . em đang cân chút gạch đá để xây nhà . Em là ko thích những kẻ hóng hớt . Xin mời các bác . Xôm tụ là chính .
Chào bác Đồng_đen!
   Mình cũng nghe tiếng bác bên ABV, nghe đâu bác ae gì với bác Mơ.
Mình xin thành kiến 1 chút với bác. Vấn đề bác nói, câu đầu tiên mình chấp nhận. Câu thứ 2 mình ko đồng ý. Bởi lấy đâu ra mà con mồi nào chân tím? Được mấy con? Bác có chắc là con chân tím chơi hay ko? Khi đi đánh, mình có ngồi bên cái lụp mà ngắm nó đâu? Nó hay thì nó phải biết diễn như thế nào với con bổi bên ngoài kìa. Mình thì chân tím càng tôt, đỏ mốc, sẫm xíu...màu chân tôm luộc dứt khoát ko chơi. Còn nói về cái chân ko thì chẳng ăn thua gì cả.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #66 vào lúc: 25/12/2013 07:58:17AM »
   Mình cũng nghe tiếng bác bên ABV, nghe đâu bác ae gì với bác Mơ.
Mình xin thành kiến 1 chút với bác. Vấn đề bác nói, câu đầu tiên mình chấp nhận. Câu thứ 2 mình ko đồng ý. Bởi lấy đâu ra mà con mồi nào chân tím? Được mấy con? Bác có chắc là con chân tím chơi hay ko? Khi đi đánh, mình có ngồi bên cái lụp mà ngắm nó đâu? Nó hay thì nó phải biết diễn như thế nào với con bổi bên ngoài kìa. Mình thì chân tím càng tôt, đỏ mốc, sẫm xíu...màu chân tôm luộc dứt khoát ko chơi. Còn nói về cái chân ko thì chẳng ăn thua gì cả.
Thân!
[/quote]

Bộ chân tím, nâu tím hay chân khô có màng trắng đều có cái hay của nó, không phải cứ chân tím là chim hay, không phải chân đỏ,c à rốt là chim dở hết, hay là hay. tuy nhiên nếu nó đóng cặp chân tím nữa thì là số 1, nhưng mình thấy hoài chân tím to cấp mình bự vẫn sa cầu máy cánh đấy thôi. nhiều con chân không tím bắt bổi cũng có tiếng một vùng tiêu biểu là con " Tà in" của anh Đoàn Ngọc Cảnh ở đồng tháp đang cầm. có bộ lông xám trắng, chân khô có màng chứ không tím nó chơi vẫn đẳng cấp.
Để nói về con chim thì vô thưởng vô phạt, miễn sao ngừoi sử dụng nó cảm thấy đạt yêu cầu là tốt, ví dụ con Thổ lông xanh buộc phải đi với cặp chân tím thì chơi mới tốt.
Con đồng kim lông xám trắng đi với chân khô có màng trắng mới hay......tuy nhiên cũng như tiêu chí trên đa vần vẫn có nhiều chim bình thường. không phải cứ chim vùng cao nguyên, tay nguyên là hay hết, đơn gian trên bảo lộc này mồi hay chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi, bổi cũng vậy, chim sa cầu nhiều vô số, chân đỏ như quân nguyên, người chơi đủ mọi tầng lớp.
Quan trọng là người chơi, gu chơi, con mắt thẩm mỹ và tiêu chuẩn để họ lựa chọn có phù hợp với cách chơi của họ không, ai chơi thế nào thì cứ ba rem đó mà lựa.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #67 vào lúc: 25/12/2013 08:05:31AM »
-Như đã nói ở  trên hôm nay e đưa hình 2 con chim 1 xấu có giọng và 1 đẹp nhưng gáy trơn các bác cùng nhau bàn tán cho rôm rả nào  *><*
 - con s1 đẹp  nhưng gáy trơn  =)) các cụ ngăm đi

- Con s2 xấu hủy xấu hoại  giẫy lồng như ma làm, nếu lựa chim mộc để nuôi thì chẳng ai lựa con này nhưng sự thực ngược lại là nó rất nhiều giọng : có lèo, bóng vặt , chu đe, ngọng , riêng chu thì khỏi nói mở mồm 1 thúc 1 chu. Ngoài ra nó còn là con mồi rất có duyên bởi đã bắt khá khá chim hay , đánh đất cũng được mà đánh cây cũng ok.

để dẫn chứng về màu lông và chân này thì không có tiêu chí nào thích hợp làm mồi cây cả tuy nhiên thả đất thì vẫn bắt bổi, những con màu chân như thế này thì hay cỡ nào cũng loại khỏi vòng đầu.

anhkudalat

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #68 vào lúc: 25/12/2013 10:19:05PM »
Em đã cầm nhiều loại mồi để đi đánh , màu chân nào cũng cầm . Nhưng để nói con chim mồi chuẩn , hay thì những con mồi  chân tím tím vẫn vượt trội hơn tất cả . Em đang nói ở đây con mồi hay , giỏi  còn những con mồi cà tàng em ko nhắc tới . Em chắc là bác chưa cầm những con như vậy . Những con mồi chân tím về độ bền anh có thể đi đánh nó cả tháng mà nó ko rớt phong độ . còn mấy con chân đỏ em cũng cầm đi đánh được vài ngày là ....bứt. Chúng ta ko nên bảo thủ mà cần nhìn 1 cách nhìn khách quan . Nên để ý những người có cách chơi độc và lạ . Bởi họ đã trải nghiệm và họ đã có nhiều kinh nghiệm cầm mồi , chí ít cũng là như vậy . Còn mỗi người , mỗi vùng miền đều có cách chơi của họ . đến giờ cách chơi chim cu gáy của tất cả vùng miến cũng chưa đi đến nhất .Đôi lời ko phải phép bác bỏ quá cho . Thân
Bác đánh ở rừng bao lâu trong 1 chuyến? Bác biết mình đánh bao lâu trong 1 chuyến mà bác dám phát biểu mình chưa cầm những con mồi như vậy? Xin lỗi bác! Vấn đề ko phải là bảo thủ mà là chúng ta thấu hiểu con chim tới đâu? Bác đừng nghĩ khoát lớp áo lông bào bên ngoài là có thể che mắt thiên hạ. Mình nghĩ bác kết luận quá sớm trước những việc đã xảy ra.
Thân!
chim mồi chân tím trên em quá trời hay dở tùy con. cách chọn chim hay xem tướng chỉ đúng một phần. không thể khẳng định con chim cườm cao, chân tím, quy đẹp... hay hơn con cườm vài 3 hat(có con nào cườm 1 hạt em cũng khoái), chân đỏ, quy thưa được. vì vậy người ta mới sinh ra cái gọi là ' thuyết tương đối'.chim bài bản mồichuưa chắc là hay. mà chim thúc chay ta vân có bổi hay về nhà. ở đây ai thích thì gọilaà hay ai kg thích là dở.

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #69 vào lúc: 25/12/2013 10:42:44PM »
Ui cha chim e toàn chân màu như 2 con trên kiểu này về thả hết quá cảm ơn mấy bác đã chỉ giáo   ^:)^ ^:)^
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

cugayhoaphu

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #70 vào lúc: 26/12/2013 09:10:24AM »
Nhà em cũng có một con chân tím nhưng mắt lồi con bổi này em vừa bắt được nên cũng chưa biết sao hjhj. Chờ đợi coi sao dzậy :d

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #71 vào lúc: 26/12/2013 10:56:02AM »
chân màu như trên ko bền chim . có con liền kèo có con ko . đi rừng thì càng chơi càng yếu có con buổi chiều tịt lun , đánh liên tục thì giỏi lắm dc 3 ngày là tịt . nhà e chim bổi và những con môif e chơi toàn chân màu này ko ah chơi oải lắm . có con chơi dc 1 mùa là bỏ bổi . nản

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #72 vào lúc: 26/12/2013 11:08:51AM »
Em đã cầm nhiều loại mồi để đi đánh , màu chân nào cũng cầm . Nhưng để nói con chim mồi chuẩn , hay thì những con mồi  chân tím tím vẫn vượt trội hơn tất cả . Em đang nói ở đây con mồi hay , giỏi  còn những con mồi cà tàng em ko nhắc tới . Em chắc là bác chưa cầm những con như vậy . Những con mồi chân tím về độ bền anh có thể đi đánh nó cả tháng mà nó ko rớt phong độ . còn mấy con chân đỏ em cũng cầm đi đánh được vài ngày là ....bứt. Chúng ta ko nên bảo thủ mà cần nhìn 1 cách nhìn khách quan . Nên để ý những người có cách chơi độc và lạ . Bởi họ đã trải nghiệm và họ đã có nhiều kinh nghiệm cầm mồi , chí ít cũng là như vậy . Còn mỗi người , mỗi vùng miền đều có cách chơi của họ . đến giờ cách chơi chim cu gáy của tất cả vùng miến cũng chưa đi đến nhất .Đôi lời ko phải phép bác bỏ quá cho . Thân
Bác đánh ở rừng bao lâu trong 1 chuyến? Bác biết mình đánh bao lâu trong 1 chuyến mà bác dám phát biểu mình chưa cầm những con mồi như vậy? Xin lỗi bác! Vấn đề ko phải là bảo thủ mà là chúng ta thấu hiểu con chim tới đâu? Bác đừng nghĩ khoát lớp áo lông bào bên ngoài là có thể che mắt thiên hạ. Mình nghĩ bác kết luận quá sớm trước những việc đã xảy ra.
Thân!

Thực ra thì mồi ta chơi theo tiêu chí nào thôi, mỗi người một kiểu nhưng trên mình mồi nhất thiết ưu tiên chân tím hoặc tối thiểu là nâu tím và khô, lông quy vân xanh. chứ chân đỏ là không mần ăn gì được trên này, nếu có cũng chỉ là đánh cây, đất vớ vẩn chứ chưa có con nào trên này chơi để ae tâm phục mà đóng cặp chân đỏ cả. anh cứ chơi, cầm mồi thời gian là câu trả lời cho anh. tôi cũng tốn rất nhiều tiền để thay mồi, lựa bổi, tốn nhiều thời gian và chỉ đúc kết lại nếu không phải chân tím thì nhất định không thèm nuôi.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #73 vào lúc: 26/12/2013 11:14:29AM »
tuy nhiên chân tím cũng chưa nhất thiết là hay nếu tổng thể chúng không cân đối,thì chân gì cũng vậy bỏ, quy tam tầng như nhiều ae đề cập thì trên mình cũng không thèm nuôi, chúng không cần hàng lối, tầng lớp gì cả, cứ dày ra tới mép cánh mà lựa. chân tím mà nhỏ cũng bỏ dù nó gù tốt, bài bản cũng ko nuôi. đơn giản anh thấy tôi úp cho ae coi, chân cứ phải bự, ngón phải mập và vảy dày, cấp mình bó chặt, quy khỏi cần tầng lớp, cấp mình dài, cườm nhuyễn dày chấp sát, mắt có thần sắc còn không thiếu 1 trong các điểm đấy thì vứt. nuôi làm gì cho mất công tốn lồng phí thóc. thà không ra mồi thì để ngắm, chứ ra mồi là phải đâu vào đó.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #74 vào lúc: 26/12/2013 11:16:41AM »
Thân!
chim mồi chân tím trên em quá trời hay dở tùy con. cách chọn chim hay xem tướng chỉ đúng một phần. không thể khẳng định con chim cườm cao, chân tím, quy đẹp... hay hơn con cườm vài 3 hat(có con nào cườm 1 hạt em cũng khoái), chân đỏ, quy thưa được. vì vậy người ta mới sinh ra cái gọi là ' thuyết tương đối'.chim bài bản mồichuưa chắc là hay. mà chim thúc chay ta vân có bổi hay về nhà. ở đây ai thích thì gọilaà hay ai kg thích là dở.

cái quan trọng là mình có nhìn ra được cái bộ cườm vài ba hạt đấy hay không. nhìn tướng nếu là chim thường thì cao thủ nhầm nhọt hoài chứ đã là chim hay thì khó nhầm lắm đấy.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #75 vào lúc: 26/12/2013 11:26:44AM »
2 bác nói thì chẳng có bác nào sai cả đâu. Có điều thế này, vùng duyên hải thì chân chim cu không tím (ít ra thì vùng tôi ở), chẳng lẽ không con nào đủ chuẩn cả sao? Vẫn bảo thủ màu chân tùy thổ nhưỡng, chỉ cần đanh khô, không nhạt là ok.

đó là một loại của chân khô đấy bác,  màu gì cũng vậy phải là chân khô nếu có chân khô tím thì quá tốt, còn không thì chân phải có lớp màng trắng là okê rồi. đâu có gì hoàn mỹ cả nhưng đã là tiêu chuẩn thì cứ phải cao, rồi phang xuống thấp từ từ rồi sẽ hài lòng tùy cách chơi của mỗi người.

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #76 vào lúc: 26/12/2013 11:49:25AM »
Chân này có nuôi tạm đc k mấy cụ.
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #77 vào lúc: 26/12/2013 12:45:16PM »
   Mình nói thì lý thuyết cứ ro ro như vậy... ai mà ko nói được? Mình cầm mồi chân đỏ khô mốc mà con nào cũng chơi trên 10 năm với phong độ ổn định và ko ngại bất cứ địa hình nào. Cái gì mà tím với nâu tím, chưa hẳn đâu mấy cụ bàn phím ạ, nó tùy thuộc địa hình, vùng miền thôi. Chân tím dở như mắm chợ cứ đầy rẫy ra đấy. Khi gặp con chim ko đúng sách vở thì các cụ bảo là ẩn tướng, con đúng lý thuyết mà chơi ko hay thì cụ bảo là cái này, cái kia... ko hợp cách...hihi. Mình chỉ nói chân tướng sự thật là thế, ae cứ chơi thực tế đừng quá lạm dụng lý thuyết và anh hùng bàn phím.
Mong cho ae khắp phương cứ cầm những con chim hay thật thụ mà chơi, đừng vội sa thải để 1 ngày nuối tiếc. Chúc ae ai cũng có được con chim hay thực tế như ae từng mong ước.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

anhkudalat

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #78 vào lúc: 26/12/2013 03:01:19PM »
em cũng đồng ý với ah hiếu. con chim nào cũng được mien sao mình thấy thích bản thân em cũng vậy nhìn qua hình con mồi 113 của anh hiếu em không thích nhưng nó lại là con chim hay nổi tiếng diễn đàn này. và cũng đừng vì lý thuyết mà bỏ con mồi của mình. ở đây em không phủ nhận chim đẹp là chim không hay cũng như chim kg hay là chim kg đẹp.ý em muôn nói đơn giản là chơi chim phải linh động không quá phụ thuộc hay dập khuôn lý thuyết. cũng đừng vì chim có dặc điểm gọi là xấu mà bỏ hay chăm sóc kém đi con chim mà mình từng gắn bó. đôi khi có cái xấu đó lại là hay. hay dở là do chủ chim, chủ chim là người hiểu nó nhất và dùng binh sáng suốt nhất. em góp ý vậy có gì sai sót ae bỏ qua. và cũng mong ae choi chim kg đẹp hãy cố gắng chăm sóc tốt con chim của mình và rồi nó sẽ biết ơn bạn và...................!!!!!!

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #79 vào lúc: 26/12/2013 03:44:56PM »
   Mình nói thì lý thuyết cứ ro ro như vậy... ai mà ko nói được? Mình cầm mồi chân đỏ khô mốc mà con nào cũng chơi trên 10 năm với phong độ ổn định và ko ngại bất cứ địa hình nào. Cái gì mà tím với nâu tím, chưa hẳn đâu mấy cụ bàn phím ạ, nó tùy thuộc địa hình, vùng miền thôi. Chân tím dở như mắm chợ cứ đầy rẫy ra đấy. Khi gặp con chim ko đúng sách vở thì các cụ bảo là ẩn tướng, con đúng lý thuyết mà chơi ko hay thì cụ bảo là cái này, cái kia... ko hợp cách...hihi. Mình chỉ nói chân tướng sự thật là thế, ae cứ chơi thực tế đừng quá lạm dụng lý thuyết và anh hùng bàn phím.
Mong cho ae khắp phương cứ cầm những con chim hay thật thụ mà chơi, đừng vội sa thải để 1 ngày nuối tiếc. Chúc ae ai cũng có được con chim hay thực tế như ae từng mong ước.
Thân!

Ủa vậy hả, anh có đọc hết các bài viết trên kỹ chưa? đọc đi hiểu rồi nói vẫn chưa muộn mà anh. anh hùng bàn phím, sách vở tôi nghĩ anh dùng ở đây thấy không hợp cho lắm, chơi cu gáy mà ai có kinh nghiệm thích thì chia sẻ, ai hiểu cảm nhận thì tốt, còn không thì cũng chẳng sao cả. tôi nghĩ anh chưa vội kết luận và phản ứng quá vội vàng như thế, cứ chơi đi thời gian là câu trả lời  tốt nhất. Về cách lựa chim theo cá nhân tôi thì vẫn quan điểm rõ ràng : ưu tiên lựa chân khô tím, lông bó sát ,ngực bự, chân to, cấp mình dài, mặt bặm trợn.
« Sửa lần cuối: 26/12/2013 03:49:14PM gửi bởi Mơ Hoa »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent