Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu Gáy Non Cần Giúp  (Đọc 8165 lần)

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu Gáy Non Cần Giúp
« vào lúc: 10/06/2014 08:06:43PM »
Hiện Tại em Đang có nuôi 2 em cu non nhưng vẫn còn 1 chut thắc mắc . vì trước giờ chưa nuôi qua chim non  :-S Mong ae giúp tí
   Chim Non Nuôi Lên Chừng nào mới gáy được ? ( Cái này nghe nói 3 tháng ko bik phãi k )
   Chim Non Nuôi Lên Chừng Nào Mới Gù ?  ( Cái Này Quan Trọng mà tìm hoài ko thấy )  _khotro_
   Nuôi Cu non lên Thì để cho nó thấy người thôi , ko để cho nó thấy chim khác phãi ko ? vì nghe nói nó thấy chim khác sẽ gù chim ko gù người
   Mà thấy nhìu người treo 2 con khách thấy nhau mà vẫn gù người ko bik là sao  ^:)^
Ít Thắc Mắc về Chim Khách Mong a/e giúp đỡ e .

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu Gáy Non Cần Giúp
« Trả lời #1 vào lúc: 10/06/2014 08:38:04PM »
chim 4 5 tháng tâp gáy 6 tháng là gù.nuôi gù chim cũng dc chứ sao bác,con gù chim thì ok,gù nữa càng tuyệt.mà chim gù với chim yếu chứ giáp ào mồi dữ là đứng bóng luôn  _b_
Gạo đem vào giã bao đau đớn
Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
Sống ở trên đời người cũng vậy
Gian nan rèn luyện mới thành công
giao lưu kết bạn mọi miền 0973767653.

Cugay3K

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/06/2014 04:40:04PM »
thông thường thì chim vừa đủ cườm là tập gáy te te rồi từ khi nở 3-4T.
khoang 6-1năm là tiếng  tương đổi tốt. 1năm là có thề tập gù người.......sau đó tập gù với bồi vài sạc thôi rồi từ từ 6-8sạc

1 vài góp ý chúc bác thành công. (*)(*) (*)(*)

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/06/2014 05:32:49PM »
khoang 6-1năm là tiếng  tương đổi tốt. 1năm là có thề tập gù người.......sau đó tập gù với bồi vài sạc thôi rồi từ từ 6-8sạc

1 vài góp ý chúc bác thành công. (*)(*) (*)(*)
đồng quan điểm với bác này luôn. có con gáy sớm thì cườm mới lấm tấm đã gáy lai rai luôn rồi. tầm 6 tháng là gáy nhiều, tầm 1 năm sau thì mới gù ngon ngon......

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/06/2014 12:11:43PM »
  Sẵn Cho hõi thêm 1 chút :
 *Chim Khách Nuôi lên có bài bãn như thúc , dặm , chu , gù phòng , rước gì ko ? hay chỉ có gáy với gù ?
* Giữa chim khách và chim mồi thì con nào sẽ gáy nhiều hơn ? Gù thì chim khách hơn rùi  :))
 *Theo Bạn nói là 6 tháng sẽ gù . nhưng lúc trước em có bắt được 1 con bổi tơ nuôi tới giờ cũng 11 tháng rồi , dạn người cực luôn
 Nhưng chưa gù được nữa , thấy đôi lúc có 1 tiếng nhỏ : gù............................ , gù............................  ko biết có phãi bắt đầu gù không ?
Muốn nuôi chim khách dí người gù luôn thì phãi làm sa0  :-w
Mua 1 con chim khách thì quá đơn giãn , nhưng nuôi 1 con non thì quả là 1 vấn đề , nhưng rất là vui , và hiểu sâu hơn được nó   =))
Mong Các chú giúp em  f_

hoacatim

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 12/06/2014 03:33:34PM »

E cũng có nuôi 1 e non, lúc bắt về thì chưa ra cườm, nuôi đc hơn tháng rồi, cườm đang ra. e nó đã gáy lai ray nhất là buổi sáng, nhưg tiếng gáy thì chưa đc rõ lắm.

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 13/06/2014 07:55:54PM »
 *Chim Khách Nuôi lên có bài bãn như thúc , dặm , chu , gù phòng , rước gì ko ? hay chỉ có gáy với gù ?
* Giữa chim khách và chim mồi thì con nào sẽ gáy nhiều hơn ? Gù thì chim khách hơn rùi  :))
 *Theo Bạn nói là 6 tháng sẽ gù . nhưng lúc trước em có bắt được 1 con bổi tơ nuôi tới giờ cũng 11 tháng rồi , dạn người cực luôn
 Nhưng chưa gù được nữa , thấy đôi lúc có 1 tiếng nhỏ : gù............................ , gù............................  ko biết có phãi bắt đầu gù không ?
Mua 1 con chim khách thì quá đơn giãn , nhưng nuôi 1 con non thì quả là 1 vấn đề , nhưng rất là vui , và hiểu sâu hơn được nó   =))
Mong Các chú giúp em  f_
* cũng tùy con có đủ bài bản, có con ko đủ. giống như người vậy có thằng học giỏi cái gì cũng biết có thằng ngu thì có cái biết cái ko?
* cái này cũng tùy luôn. ông anh mình có con gáy khách nó gáy gù cả ngày luôn nói chung tiếp mọi thể loại mồi chưa thấy con nào lắm mồm như nó. qua chơi 1 lúc nhức óc phải đi về. dù có người hay ko có người em nó cũng gáy gù cả ngày........thế em mới nói là tùy
* con bổi 11 tháng mà chưa gù thì có thể em nó chưa tới tuổi gù hoặc em này chậm gù hoặc khả năng thị mẹt
* chim khách dí người là sao em cũng chưa hiểu nên mạn phép ko trả lời được.

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 13/06/2014 08:35:13PM »
Mong Các chú giúp em  f_

E xin trả lời theo mức độ hiểu biết của mình.

- Có, tùy bản chất con chim và thời gian nuôi.

* Giữa chim khách và chim mồi thì con nào sẽ gáy nhiều hơn ? Gù thì chim khách hơn rùi.

Cái này thì tùy con ( bác từng thấy con mồi gù với bổi vài tiếng đồng hồ chưa ?)

Em đang nuôi 1 đôi, đến nay được hơn 4 tháng đã tập gáy, thúc, gù.
  Con bác nuôi có thể là mái.

* Muốn nuôi chim khách dí người gù luôn thì phãi làm sa0  ?

Muốn thế thì bác phải tiếp xúc nhiều với em nó và chim nuôi lên phải có tuổi lồng ít nhất là 1 năm (với chim non).

Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 16/06/2014 01:26:56PM »
Nhà em hẹp ko rộng , nếu treo chim khách gần chim mồi thì có bị chim mồi đè ko ? cụ thể là cách 2-3m
Con mồi của mình rất dai mồm với lỳ lắm chưa chịu thua con nào  :-S gáy gù cã ngày  _khotro_

manhngo

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 10/10/2014 03:32:06PM »
Tốt nhất là kiếm cái lồng rộng thả 2 em vào cho nó đá nhau nhưng đá 1 chút thôi rồi bắt ra , cứ vậy tăng dần lên là độ hung của em nó sẽ tăng dần , đừng để em nó thua sẽ bể là khó gầy lại lắm :D , giống kiểu anh em mình đi tập tạ vậy đấy ngày đầu tập ít ngày sau nâng dần lên , từ từ sẽ có cơ bắp cuồn cuộn như văn mách ngay  _yahoo_  , treo kế em mồi dữ thì kiếm cái áo hay cái gì làm vách ngăn ra đừng cho thấy mặt thường xuyên nó dập cho bể thì bò bà =))

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent