Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

CHUYÊN MÔN CU GÁY > Dinh dưỡng và sức khỏe chim cu gáy

Cách chữa bệnh phân lỏng cho cu gáy

<< < (2/14) > >>

quyents83:
 Bạn lại nhầm nữa rồi , cây bạn up lên là cây chó đẻ, ngoài bắc gọi vậy.Cây lá mui giống y hệt cây này nhưng lá dầy hơn lá to hơn , mà điều đặc biết nữa cây lá mui không có hoa he he (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*). Nó nhân giống bằng cách mọc cây con ở gốc và nhân rộng ra thành bụi nhỏ chạy dài.... rất tiếc không có máy ảnh .Chủ nhật này đi gác cu kiểu gì cũng chụp cho anh em xem.

cugayhbo:
hình ảnh trên đúng là cây mui rồi, xung quanh khu đất t sống rât nhiều. không thể nhầm lẫn được. nó còn có tác dụng cầm máu khi mình bị đứt tay hay bị ngã

quyents83:

--- Trích dẫn từ: cugayhbo trong 02/11/2012 07:29:17PM ---hình ảnh trên đúng là cây mui rồi, xung quanh khu đất t sống rât nhiều. không thể nhầm lẫn được. nó còn có tác dụng cầm máu khi mình bị đứt tay hay bị ngã

--- Cuối trích dẫn ---
Vậy à để cn này mình chụp ảnh cho các bác xem có nhầm không nhé! mình trước bị nhầm cây này đấy , vì bố mình làm thuốc nam, nên mình cũng có chút kinh nghiệm. Hai cây này công dụng và mùi vị như nhau. Mình chỉ phân biệt 2 loại này là có hoa và không có hoa thôi, nhưng tác dụng của cây mui chữa hữu dụng hơn cây này.

cugaygl:
không nhầm thì cây này là cây chó đẻ (theo miền bắc), hoặc cây cộng sản. về công dụng cây này cũng chữa bệnh đi tuêu chảy đối với người (đàn ông thì lấy 7 ngọn, đàn bà thì lấy 9 ngọn nhai nuốt), ngoài ra còn có tác dụng cầm máu rất tốt các bạn ạ. khi bị đứt chân hoặc tay hoặc các nơi khác ta chỉ cần hái lá rồi nhai dắp vào chỗ bị thương là cầm máu rất tốt.

quyents83:

--- Trích dẫn từ: cugaygl trong 02/11/2012 08:35:03PM ---không nhầm thì cây này là cây chó đẻ (theo miền bắc), hoặc cây cộng sản. về công dụng cây này cũng chữa bệnh đi tuêu chảy đối với người (đàn ông thì lấy 7 ngọn, đàn bà thì lấy 9 ngọn nhai nuốt), ngoài ra còn có tác dụng cầm máu rất tốt các bạn ạ. khi bị đứt chân hoặc tay hoặc các nơi khác ta chỉ cần hái lá rồi nhai dắp vào chỗ bị thương là cầm máu rất tốt.

--- Cuối trích dẫn ---
Bạn chỉ được cái nói chuẩn đúng là cây chó đẻ , vì thế nhiều anh em nhầm với cây lá mui (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Mục chính

[0] Thứ tự các tin nhắn

[#] Trang tiếp

[*] Trang trÆ°á»›c

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook
Chuyển tới phiên bản đầy đủ