Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

CHUYÊN MÔN CU GÁY > Dinh dưỡng và sức khỏe chim cu gáy

Cách chữa bệnh phân lỏng cho cu gáy

(1/14) > >>

cugayhue:
Tình cờ đọc bài viết " Bốn đời chơi chim gáy" kề về ông Đàm ở Sanh Soi, thuộc thôn Thuỷ Tú, xã Thuỷ Đường, huyện Thuỷ Nguyên, có đoạn viết : Chim ốm, tôi lấy tí lá cây mui giã cho uống, còn nhiều người cho uống thuốc Tây có khi khỏi, có khi toi luôn!

Không biết có bác nào thử chưa ?

quyents83:
Cây lá mui chứ không phải lá "mùi" hoặc "ngò", nhầm lẫn thế là chết chim đấy. Cây lá mui mọc dại ở bờ đê rất nhiều mọc thành bụi , lá mặt trên xanh mặt dưới hơi tía , lá có lông mọc đối xứng. Khi vặt lá có mùi hắc, cây đấy lấy ngọn mọc ở kẽ lá vo viên cho tí muối hạt chữa đi ỉa cho cu gáy rất hiệu nghiệm .Mình toàn vặt về chữa cho cu gáy kèm với hạ thổ.

zduilendi:
bác nào biết cây này có thể cho em xin tấm hình của cái cây lá đó ko?Nhiều khi ở chổ em có mà tên gọi khác em ko biết.Thank các bác nhiều. bat tay bat tay bat tay

quyents83:

--- Trích dẫn từ: zduilendi trong 01/11/2012 07:06:15PM ---bác nào biết cây này có thể cho em xin tấm hình của cái cây lá đó ko?Nhiều khi ở chổ em có mà tên gọi khác em ko biết.Thank các bác nhiều. bat tay bat tay bat tay

--- Cuối trích dẫn ---
rất tiếc là không có máy ảnh, hôm nào đi gác cu tiện thể chụp cho anh em xem ok

cugayhue:

--- Trích dẫn từ: quyents83 trong 01/11/2012 05:56:52PM ---Cây lá mui chứ không phải lá "mùi" hoặc "ngò", nhầm lẫn thế là chết chim đấy. Cây lá mui mọc dại ở bờ đê rất nhiều mọc thành bụi , lá mặt trên xanh mặt dưới hơi tía , lá có lông mọc đối xứng. Khi vặt lá có mùi hắc, cây đấy lấy ngọn mọc ở kẽ lá vo viên cho tí muối hạt chữa đi ỉa cho cu gáy rất hiệu nghiệm .Mình toàn vặt về chữa cho cu gáy kèm với hạ thổ.

--- Cuối trích dẫn ---

Em đọc bài viết không kỹ, xin lỗi các bác. Nó đúng là lá cây mui hay còn gọi cộng sản, cỏ lào, cỏ hôi.. Hình ảnh em mới tìm được đây

Mục chính

[0] Thứ tự các tin nhắn

[#] Trang tiếp

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook
Chuyển tới phiên bản đầy đủ