Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Tổ chòe than nhà em  (Đọc 9646 lần)

newdaysx

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tổ chòe than nhà em
« vào lúc: 15/05/2012 09:30:18AM »
"Tuần trước về thăm nhà, thấy 2 cặp chòe than bay hót bên hiên nhà ầm ỉ, mới 5h sáng mà la inh ỏi không ngủ được, ăn sáng xong quyết định ra tìm xem có tổ không , sau 15 phút tìm kiếm thì thấy 1 tổ bên trong bẹ cây dừa ngay sân nhà, chim mẹ đang ấp được 4 quả trứng.Cuối tuần này em về xem sao có gì em sẽ post hình lên cho các ACE cùng xem"

=> Như đã hứa cuối tuần rồi em về nhà, leo lên cây dừa xem tổ chòe than ra sao và kết quả là:

Cây dừa nơi cặp chòe than làm tổ, bẹ thứ 4 nằm bên trái.

Mới nhìn vào chỉ thấy có 1 em

Nhìn kỹ lại còn 2 em khác nằm trong hốc bẹ dừa

Đưa 2 em ra ngoài một chỗ để chim mẹ tiện chăm sóc.

Tranh thủ quay cái clip chim bố mẹ đút mồi cho anh em xem hi:

Đang quay thì có em cu gáy bay tới đậu trên cây xoài gáy te te, mà không có chim cu mồi bắt :-w, anh em xem con cu gáy này gáy giọng gì vậy ah? chắc em phải xem  ai có cu mồi mượn về bẫy một em nuôi chơi mới được híc, bữa trước mua trúng con cu mái =((. P/S: Clip cu gáy: "Âm thanh tốt mà chất lượng hình ảnh không có nhé" #:-S

Àh thông báo anh em là tổ hút mật lần trước úp lên cho anh em xem nay đã trưởng thành và em nó là một cô nàng rất baby (*)(*)

Hình ảnh em nó lúc nhỏ.

Bây giờ đã lớn thành thiếu nữ, nhưng nhớ nơi ở lúc nhỏ hay sao mà cứ vô nhà đậu hoài.

Chim mẹ đã đóng miệng tổ lại chờ đợt sau vào đẻ tiếp.
Còn tình hình tổ chòe than em sẽ tiếp tục cập nhật sau anh em nhớ theo dõi nhé.Cảm ơn ACE đã quan tâm.

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tổ chòe than nhà em
« Trả lời #1 vào lúc: 15/05/2012 09:36:48AM »
chú này sướng thật, tuyển em trống nuôi còn con mái để nó tiếp tục phát triển đàn nhé !
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

DinhThuong

• Hà Cối. Quảng Ninh
  • Chính thức
  • Thanks 4
  • Hội cugay.org QN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 15/05/2012 10:11:30AM »
Nhà anh đất lành chim đậu, con cu đó giọng bình thường không có gì đặc biệt.
cugay- chaomao là niềm đam mê

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 15/05/2012 12:44:42PM »
Bạn ơi, nhà bạn ở đâu vậy, hâm mộ quá, hôm nào cho mình giao lưu với............Mà đặt máy quay kiểu gì mà chim k sợ, rồi quay nét vậy

newdaysx

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/05/2012 07:44:50PM »
Nhà anh đất lành chim đậu, con cu đó giọng bình thường không có gì đặc biệt.
=> dạ tại em thấy nó gáy gù quá trùi nên hỏi xem sao hi
Bạn ơi, nhà bạn ở đâu vậy, hâm mộ quá, hôm nào cho mình giao lưu với............Mà đặt máy quay kiểu gì mà chim k sợ, rồi quay nét vậy.
=> mình ở Long An, đang làm việc trên sgòn, bạn đang ở đâu hè có gì ca phê giao lưu chim cò, rất vui được giao lưu với bạn, mình đặt máy quay phía trên tổ của chúng lấy dây nhãn lồng ngụy trang chừa ống kính ra :))
chú này sướng thật, tuyển em trống nuôi còn con mái để nó tiếp tục phát triển đàn nhé !

=> hi em đã tuyển em trống và 3 em con lên s gòn nuôi rùi anh, em lấy cái lồng tắm chim bỏ chim con vô chờ chim mẹ vô đút mồi em kéo cửa lại.
Bữa nay được 3 ngày rùi, chim bố chăm con rất tốt, em đỡ phải chăm hi vì đi làm cả ngày mà, mỗi sáng em chỉ bỏ sâu, cào cào, dế vào lồng là chim bố tự đút cho ăn, em chỉ cho chim con uống thêm nước vào buổi sáng và buổi chiều thôi.
Đây là clip em quay cảnh chim bố đút mồi cho chim non lúc sáng nay, chim bố dạn lắm em ngồi sát lồng mà nó vẫn đút mồi cho chim non bình thường hi vọng sẽ có kết quả tốt _zoo_

DinhThuong

• Hà Cối. Quảng Ninh
  • Chính thức
  • Thanks 4
  • Hội cugay.org QN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 15/05/2012 07:56:12PM »
Bó tay với cách nuôi chim của bạn luôn, mình chơi và thuần nhiều chòe than rồi. nếu bắt vào lồng là nó sổ lồng sứt hết đầu đến không ăn. bái phục!
cugay- chaomao là niềm đam mê

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 15/05/2012 08:49:44PM »
Thú vui đồng nội  :-bd
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

newdaysx

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 16/05/2012 07:19:00AM »
Bó tay với cách nuôi chim của bạn luôn, mình chơi và thuần nhiều chòe than rồi. nếu bắt vào lồng là nó sổ lồng sứt hết đầu đến không ăn. bái phục!
=> em cũng không bít nữa hi , chắc em hên gặp được con chim nó dạng nên cũng an nhàn chút đỉnh =o), chờ chim con biết mổ em tách ra xem sao, bữa nay mấy chú chim non biết bay rùi thả ra là bay tùm lum hết ah, còn chim bố thì cũng đã ăn cám

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 16/05/2012 08:55:28AM »
Ôi sao mà bắt nguyên cả nhà được vậy bạn, giỏi thế, con mẹ nó đâu hả bác.............Nể thật, vì thường chim hoang bắt kiểu này nó sợ bỏ nuôi con luôn ấy chứ,

Bác làm ở SG thì bác ở đâu, e bên Q7. Có nick yahoo giao lưu nhé

newdaysx

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 16/05/2012 05:43:07PM »
Ôi sao mà bắt nguyên cả nhà được vậy bạn, giỏi thế, con mẹ nó đâu hả bác.............Nể thật, vì thường chim hoang bắt kiểu này nó sợ bỏ nuôi con luôn ấy chứ,

Bác làm ở SG thì bác ở đâu, e bên Q7. Có nick yahoo giao lưu nhé
=> em làm và ở bên Q.GV anh hi, em chỉ bắt con bố và 3 đứa con thui còn con mẹ để lại chờ nó bắt cặp lại để em lượm chim con chứ :))
 nick yh em : nguyencongtu2003@yahoo.com, có dịp sẽ cà phê giao lưu hé p69

nguyenhai

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • nguyenhai
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 17/05/2012 10:19:47AM »
Mua cái lồng to to cho nó đi bạn. thấy tội quá..... mình vừa đc tặng 3 em chào mào con ( góc Đà Lạt) ko có chim bố 3 ngày sau.... 3 em từ giả mình ko 1 lời ... hic
“Để ta say quên cuộc tình dối trá, để ta say quên dòng đời phũ phàng, để ta say quên lòng người đen trắng, để ta say quên đi cả chính ta…”.

Ducdo1711

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 17/05/2012 10:38:39AM »
Hị tiếc quá vậy, nếu ai có chán nuôi chào mào thì cho mình nhé
0986 553328 Tên Độ, cưng chào mào lắm  :d

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 17/05/2012 12:39:57PM »
Mà bắt bằng cách nào con Bố vậy, dùng bẫy hay sao hả bạn, tưởng bắt con nó đi rồi nó sợ bỏ tổ luôn chứ, mà bạn tên gì, mình năm nay 29 tuổi

@Hải: Em ơi nó k ăn được hay e k biết đút cho nó, mà chuyển từ ĐL xuống là nó cũng đủ chết rồi còn gì,

Văn Thanh Thái _ BMT

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 17/05/2012 01:59:41PM »
ồh Bác chia lại cho em 1 chú được không ? có phân biệt được chú nào trống, mái chưa Bác.....?  Bác ở GV chổ nào vậy ? em cũng ở GV nè rất mong được giao lưu cùng Bác

newdaysx

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 17/05/2012 07:17:23PM »
Mua cái lồng to to cho nó đi bạn. thấy tội quá..... mình vừa đc tặng 3 em chào mào con ( góc Đà Lạt) ko có chim bố 3 ngày sau.... 3 em từ giả mình ko 1 lời ... hic
=> Em sợ đổi lồng lạ chim nó nhát anh hi, đợi tuần nữa chim non bít mổ em đổi lồng luôn.
 Chào mào thì nuôi dễ mà anh chủ yếu chăm cho em nó ăn trái cây, mồi tươi, cám, giữ ấm cho chim là sống 100%, lúc trước em còn ở trên kontum tới mùa chào mào em bắt chim non về nuôi nhiều lắm, có nhiều lúc bắt lun chim bố mẹ vô lồng tủ lại để he hé bỏ cào cào, dế, sâu qui, trái cây... vô, treo lồng nơi yên tĩnh xíu là chim bố mẹ đút mồi bình thường ah.Chúc anh thành công.

ồh Bác chia lại cho em 1 chú được không ? có phân biệt được chú nào trống, mái chưa Bác.....?  Bác ở GV chổ nào vậy ? em cũng ở GV nè rất mong được giao lưu cùng Bác
=> hi mình đã tặng cho 2 bác hàng xóm rùi(năn nỉ quá #:-S), chỉ giữ lại 1 em lớn nhất nuôi thôi bạn, cũng chẳng bít trống hay mái nữa, bạn đợi đợt sau chờ chim mái bắt cặp lại mình sẽ gửi bạn 1 em chăm chơi hi. Mình ở p.10 quang trung đối diện ủy ban quận GV? còn bác?bữa nào rãnh rỗi cà phê cà pháo ;;)

Mà bắt bằng cách nào con Bố vậy, dùng bẫy hay sao hả bạn, tưởng bắt con nó đi rồi nó sợ bỏ tổ luôn chứ, mà bạn tên gì, mình năm nay 29 tuổi
=> Mình không bắt bằng bẫy bạn, chỉ dùng lồng tắm chim kéo cửa lên bỏ chim non vào rồi cột sợi cước vô cửa lồng tắm kéo lên chờ chim mẹ vào dút mồi thì thả sợi cước ra thì cửa lồng rớt xuống thế là...cả nhà đoàn tụ _yahoo_ vì bắt bằng lồng bẫy chim bố mẹ sẽ hoảng sợ mà k đút mồi cho con giống như chim chào mào vậy.
Mình tên Vinh, cũng bằng tuổi bạn  bat tay, rất vui được giao lưu cùng bác.

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 18/05/2012 07:21:39AM »
thật là tuyệt vời!
nuôi chim kiểu này hay quá!
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

nguyenhai

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • nguyenhai
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 18/05/2012 09:30:43AM »
@ngoductam: dut nó ăn bình thường anh ah, chuyển Đà LẠt xuống nó vần khỏe. em bit nguyên nhân rồi... rút kinh nghiệm lần sau.... heheh lý do nó CHIA TAY e là CHIM CON HỆ TIÊU HÓA CÒN YẾU, mà em vo vám viên chó nó ăn, ko tiêu hóa - thiếu dinh dưởng - DIE
“Để ta say quên cuộc tình dối trá, để ta say quên dòng đời phũ phàng, để ta say quên lòng người đen trắng, để ta say quên đi cả chính ta…”.

nguyenhai

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • nguyenhai
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 18/05/2012 09:34:03AM »
@newdaysx : có cần lồng thì alo mình nha, minh có cái lồng Lữa 80 nan, lồng chợ nuôi mấy bố con nó tốt lắm, nếu cần alo mình nha 0986825115

newdaysx

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 18/05/2012 08:35:57PM »
@newdaysx : có cần lồng thì alo mình nha, minh có cái lồng Lữa 80 nan, lồng chợ nuôi mấy bố con nó tốt lắm, nếu cần alo mình nha 0986825115
=> dzạ thank anh, em cũng có lồng rùi hi, chờ con con biêt mổ em sẽ tách 2 bố con ra ở riêng.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent