Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Dự án bảo tồn các dòng gáy quý hiếm của Việt Nam !!!!  (Đọc 5963 lần)

Sơn_cu

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Dự án bảo tồn các dòng gáy quý hiếm của Việt Nam !!!!
[INDENT] Sơn_mecugay lập nên Topic này cũng là để chia sẻ cùng anh em mong muốn  duy trì những dòng chim hay cả về âm và lối của các vùng miền. Là người  sưu tầm và bẫy chim mà thời gian gần đây những khu vực đó chỉ còn lác  đác một vài con, số lượng chim cũng bị sụt giảm vì việc săn bắn sai mục  đích, những người đam mê như mình hcir chọn những con có chất giọng và  có lối thì mới theo để mang nó về nuôi, năm nay vào mùa chim căng tranh  thủ bẫy không được thì lần sau hoặc năm sau quay lại nhưng giờ thì khác  đến chim còn không nhìn thấy mấy huống hồ là nghe được giọng và lối của  nó. Thật đau xót  Dự án này mình đã ấp ủ từ trên trại ở Phú thọ giờ có điều kiện hơn chút  thì nhân rộng ra ở Hà Nội. và bước đầu cũng có kết quả. Chim được mình  lựa chọn ngay từ đầu, chim do mình tự bẫy cũng có cà đa số là chim của  các anh em bẫy nhượng lại cho mình. Các bước của dự án như sau :
- Chim về được chọn ra đực cái và chất giọng đồng đều : còi đi với còi,  thổ đi với thổ. chim vùng nào đi với chim vùng đấy để giữ dòng và giống
- Sau khi ghép đẻ thành công, chim con sẽ được đánh dấu và thả ra chuồng  tự nhiên có lưới bảo vệ để chim có điều kiện sống gần nhất với thiên  nhiên và sau khi trưởng thành chúng sẽ tự ghép đoi và sinh sản tại khu  chuồng nuôi
- Chim vẫn giữ được bản năng của chim hoang dã lên tới 75%
Thực tế tại trại của mình đã có sản phẩm và điều quan trọng là mình đã  đi đúng hướng . Lượng chim trong trại ngày càng tăng kể cả số lượng và  chất lượng. Hy vọng sau khi theo dõi toàn bộ dự án ACE có niềm đam mê  xin đóng góp ý kiến để mình có đủ kiến thức chăm sóc đàn chim tốt hơn.  Trân trọng cảm ơn và lắng nghe khi anh em đóng góp ý kiến
Ghép đôi theo dòng và vùng miền :

và đây là sản phẩm

Chim đã cúng và ăn sõi

Sẽ được đưa ra khu nuôi tập chung

Nhiều trường hợp các đôi ghép đẻ chim mái và trống không chịu ấp nên  sơn_mecugay phải nuôi thêm rất nhiều gáy Pháp để đảm nhận việc ấp trứng

http://<embed width="600" height="36...ideo0006.mp4">
Còn tiếp..........mình buồn ngủ quá rồi :band::band::welcome:[/INDENT]<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Nhìn chim gáy ở TQ hộ nuôi tập chung như nuôi bồ câu, đẻ thì như gà mà  phát thè. Mở rộng khu trại nuôi dùng biện pháp nuôi xen kẽ chim bố mẹ và  chim đã ra giàng và sống cộng sinh với các loài khác trong trại

Chủ tịch Hội Chim Cu Gáy Hà Nội xuống trại thăm quan mô hình

nuôi xen kẽ cả với bồ câu

Chim đực ở ngoài tự nhiên được nuôi đến độ thuần thục tại cái lồng riêng trước khi đưa vào ghép đẻ

Mong ACE góp ý xây dựng nhằm mục tiêu duy trì và bảo tồn giống cu gáy
« Sửa lần cuối: 19/07/2013 12:50:26AM gửi bởi Tre làng »
Xăng có thể cạn - Lốp có thể mòn - Nhưng ở khung số máy.... Không bao giờ thay đổi !

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Re: Dự án bảo tồn các dòng gáy quý hiếm của Việt Nam !!!!
« Trả lời #1 vào lúc: 18/07/2013 07:48:09PM »
dự án  này của bác cũng hay đó , dựa vào số lượng chim đó có thể cung cấp chim cho cả hà nội rồi , mô hình của bác là kinh doanh thật nhanh không có thì không có chỗ để nuôi chim non đâu bác  , em có mấy cặp mà đã không có chỗ để nuôi nhốt nên phải đưa cho ae chỉ để lại mấy con chưa ra cườm thui .xin chúc mừng bác và dự án bảo tồn loài cu gáy _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 18/07/2013 07:58:04PM »
Sơn_mecugay là bậc lão thành ở một số trang khác, giờ mới tham gia cugay.org à.
1. Xin chào mừng bạn đến với cugay.org.
2. Trang trại của bạn rất tuyệt, lâu rồi không biết phát triển đến đâu rồi.
3. Bạn có thể bật mí địa chỉ trang trại của bạn để ace có điều kiện đến giao lưu vài em cu được không.
 :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd
Đam mê cu gáy...!

le quang chien

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 18/07/2013 09:53:10PM »
bác là nghệ nhân thực thụ rồi đó, theo mô hình của bác tôi thấy hiện nay đã nhân giống ra được rất nhiều, nếu điều kiện chồng nuôi nhất không đủ thì tiếp theo bác dự định như thế nào, thả ra tự nhiên hay như thế nào chứ theo đà phát triển như vậy 1 cặp chim bố mẹ mỗi năm cho ra đến 7 cặp chim non đó bác. chúc mừng bác nghệ nhân. thân chào

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/08/2013 08:22:04PM »
- Cu gáy ở Việt Nam nói riêng và các dòng chim khác trong tự nhiên nói chung, đang sụt giảm với tốc độ quá nhanh, với tình hình như vậy nếu con người ko bảo tồn gìn giữ thì 1 ngày ko xa cái thú gác cu sẽ chỉ còn trong quá khứ. Mỗi người hãy chung tay tuyên truyền, bảo vệ và gìn giữ, bằng cách này hay cách khác, đó là cách làm và suy nghĩ của mỗi người,..... Những nguyên nhân dẫn đến sự suy giảm các cá thể cu gáy và các loài chim là do môi trường sống đang bị xâm chiếm nghiệm trọng, mất nguồn thức ăn, thức ăn nhiễm thuốc và đặc biệt bị săn bắn vô tội vạ bằng đủ mọi hình thức.
- Ở Việt Nam hiện nay chưa có 1 quy chế nào để bảo vệ các loài động vật cho đúng nghĩa hoặc may thì cũng chỉ là những động vật quý hiếm mà nguồn quỹ và nhân lực cũng quá giới hạn. Vì vậy mỗi người trong chúng ta cách này hay cách khác vừa chơi vừa bảo tồn thì mới còn cái để chơi, chứ chơi theo kiểu tận diệt sát phạt thì chẳng mấy chốc muốn nghe tiếng cu gáy thiên nhiên phải vào rừng bảo tồn.
- Chúc cho bác Sơn_cu sức khỏe, nhiệt huyết, đam mê để nhân giống và bảo tồn loài cu gáy  _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/08/2013 08:49:28PM »
lỗi ảnh em chẳng thấy cái ảnh nào , bác nào up lại em hóng hớt với
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/08/2013 09:11:10PM »
Bảo tồn là cả xã hội hoăc nhiều người có ý thức tham gia. Mình có đề nghị bác Sonmecugay, nhân rộng mô hình nuôi gáy sinh sản.
Bằng cách bác bán các đôi gáy bố mẹ sinh sản tốt cho anh em nuôi với giá cả hợp lý . Như vậy mô hình bảo tồn sẽ nhân rộng chứ một mình  bác sonmecugay không thể bảo tồn được. 
Nhân đây xin hỏi sonmecugay một đôi sinh sản tốt rồi giá bao nhiêu vậy? (loại bình dân ko phải giống vip nhé) Mình đang tìm mua đôi gáy đẻ .
Rất mong nhận được trả lời !

cugay_TâyHồ

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/08/2013 11:35:03PM »
Anh Sơn cho ảnh để anh em gần xa còn biết mặt :)) :)) :)) _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/08/2013 11:21:57AM »
Nể anh thật, 1 đam mê, 1 trình độ, một nguồn vốn tuyệt vời, chúc anh thành công, mạnh khỏe

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 15/08/2013 12:36:20PM »
Thật khâm phục lòng đam mê và tình yêu cháy bỏng của anh với Cu Gáy  ^:)^, con chim của những làng quê thân yêu!!!!
Chúc anh luôn luôn cháy bổng đam mê và thật nhiều sức khỏe!!!!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #10 vào lúc: 15/08/2013 07:00:12PM »
Anh Sơn cho ảnh để anh em gần xa còn biết mặt :)) :)) :)) _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Xin phép bác Sơn nhé ! Đây,hình ảnh đây.Màu áo tím thuỷ chung nhé !  =)) =)) =))
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #11 vào lúc: 15/08/2013 08:36:02PM »
Anh quả là một niềm đam mê lớn , chúc niềm đam mê của anh luôn thành công  _zoo_ !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

sonbg

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 16/08/2013 03:51:28PM »
thật ngưỡng mộ bác sơn quá, e đang ép đẻ một căp đang trong giai đoạn khó khăn, hiện e nó đang ấp mà e kg biết trứng có trống hay kg? hy vọng có sản phẩm đầu tay

sonbg

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 16/08/2013 03:55:17PM »
bác sơn cho e hỏi: mua cu gáy pháp ở đâu và giá mottj cặp bao nhiêu a?

Sơn_cu

• Đặc cách
  • Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 16/08/2013 09:53:42PM »
Nếu đúng dòng chuẩn siêng ấp chắc khoảng 500 đến 600 k bạn ah
Xăng có thể cạn - Lốp có thể mòn - Nhưng ở khung số máy.... Không bao giờ thay đổi !

sonbg

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 02/09/2013 08:33:21PM »
bác sơn cho em hỏi: cặp chim gáy đẻ e đã ấp  2 ngày rồi nhưng tối nay e thấy 2 con kg ấp, thường ban đêm con mái ấp nhưng tối nay lại kg. Chắc lứa trứng này lại hw rồi phải kg bác?

tampd

• Khách
« Trả lời #16 vào lúc: 16/09/2013 07:04:12PM »
Hỏng chắc rồi chú còn gì nữa bác. Trứng gà rừng lấy về hơn 4 giờ là hỏng, ấp không nở. Cu chắc cũng vậy thôi.

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 16/09/2013 09:45:52PM »
Hỏng chắc rồi chú còn gì nữa bác. Trứng gà rừng lấy về hơn 4 giờ là hỏng, ấp không nở. Cu chắc cũng vậy thôi.
không có đâu bác ơi mình đã gặp rồi. cặp cu mình ấp gần nở bỏ ấp đến 5 ngày mình bóc vỏ ra con nó vẫn còn sống đấy bác chứ có 2 ngày bỏ ấp thì ăn thua gì đâu sợ nó bỏ ấp luôn thôi.  :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :-$ :-$ :-$ :-$ :-$ :-$ :-$

sonbg

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 17/09/2013 08:09:07PM »
 =(( =(( =(( nó làm bể trứng và bỏ ấp rồi các bác ơi. thất bại nữa rầu. chờ lứa tiếp :-S :-S :-S

Phap_Cugayhocmon

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 26/02/2014 08:23:50AM »
- Sau khi ghép đẻ thành công, chim con sẽ được đánh dấu và thả ra chuồng  tự nhiên có lưới bảo vệ để chim có điều kiện sống gần nhất với thiên  nhiên và sau khi trưởng thành chúng sẽ tự ghép đoi và sinh sản tại khu  chuồng nuôi

:-w :-w
Em có 1 thắc mắc là nếu a nuôi thả như vậy thì tới khi bắt cặp sinh sản làm sao a cho các cặp đó vào lồng đẻ được? ( A bắt vào hay nó tự vào?) Mà ở đây rộng vậy sao a bắt đc? và nếu bắt thì bắt bằng cách nào? E cũng đang dự định nuôi trong khoảng sân rộng như vậy ( khoảng 40 m2 - cao 5m) nhưng hok nghỉ ra cách đưa chim vào chuồng khi chúng sinh sản.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent