Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Anh em xem hộ em đây là giọng gì ạ  (Đọc 1349 lần)

Cugay_HungYen

• Chính thức
  • Thanks 5
  • Trần Kiên Tri
    • Xem hồ sơ cá nhân
Anh em xem hộ em đây là giọng gì ạ
« vào lúc: 19/02/2013 02:19:18PM »

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Anh em xem hộ em đây là giọng gì ạ
« Trả lời #1 vào lúc: 19/02/2013 02:42:00PM »
có tiếng vọng của tường gạch nên khó chuẩn lắm. theo cái tai điếc này :Con đang chiêu nghe đồng, tốt tiếng. Con thúc thổ pha đồng. Giọng thúc này nếu có bổi mà thúc dồn, riết nữa thì bắt bổi rất khá.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Cugay_HungYen

• Chính thức
  • Thanks 5
  • Trần Kiên Tri
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 19/02/2013 02:48:38PM »
Con đang chiêu nghe đồng, vậy Cua cho toi hoi như thế có được coi là thổ đồng không

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 19/02/2013 03:36:47PM »
Con đang chiêu nghe đồng, vậy Cua cho toi hoi như thế có được coi là thổ đồng không
Cái giọng mỗi nơi gọi một khác, thẩm âm mỗi người mỗi trình nên Cua chỉ biết nói theo cái mình nghe. Riêng Cua, con chiêu này đồng thôi. Nếu ai nghe có thổ thì cũng chỉ là thoáng qua, trên này thì gọi là đồng to tiếng, nó không chói của tiếng kim khí,  không trong như đồng son, nó thoáng hơn một chút chứ không cạn âm như đồng khàn ( cũng có thể gọi  là pha thổ).
Còn thổ đồng thì Cua nghĩ là không. Trong cái lỗ tai của Cua, mới chỉ nghe có một lần mà thi thoảng, cao hứng vẫn khoe với anh em. Tiếng nó đẹp lắm, hài hòa, ấm áp, vang vọng, có độ rền nhẹ, có ngân rung, nghe vừa trầm hùng vừa khoáng đạt. Lần đó nghe, tự nhiên nổi gai ốc đầy người, rồi nó bay đi.
Trong các clip mà các bác đưa lên ở nhiều diễn đàn, cũng có con có âm hưởng của tiếng thổ đồng, hay có khi đi đánh chim, tiếng chim thổ bầu nó gáy trong thung núi đá nghe cũng na ná ... nhưng tuyệt nhiên Cua chưa được nghe lại.
Mà có khi con cá mất là con cá to, thôi thì tiếng thổ đống cứ coi như chưa ai có đi để Cua hoài niệm về tiếng chim hồi đó, để anh em còn động lực mà tìm, mà kiếm ... Hiện Cua cũng có 1 con hơi hướng tới giọng này mà tiếc là nó chưa nổi, biết đâu khi nổi lên nó thành thổ tả .
Cua chỉ mô tả được vậy thôi bác ạ, nhờ mấy bác chơi âm tiếng ngoài đó nhận xét thêm để Cua và bác cũng anh em mở mang thêm.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugayhiem_tn

• Chính thức
  • Thanks 19
  • Lồng là nét đẹp văn hóa của mỗi vùng!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/02/2013 10:30:54PM »
Theo quan điểm mình nghĩ con này của bạn gọi là Thổ có tí Đồng. Bởi mình cũng có một con mang âm điệu như con của bạn nhưng âm Đồng nhiều hơn một chút.

Cugay_HungYen

• Chính thức
  • Thanks 5
  • Trần Kiên Tri
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 20/02/2013 08:29:28AM »
Em cảm ơn các anh em đã cho em ý kiến, giờ em cũng đã hình dung ra tiếng con gáy của em rồi.hihihi

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 20/02/2013 09:10:43AM »
Giọng Thổ Đồng danh tiếng đây này bác.
Giọng này được nhiều AE chơi chim ở ngoài Bắc công nhận chính hiệu Thổ Đồng.

MOV01862.flv

Con chim này không phải là chim của tôi, tôi mượn clip ở ABV để minh họa

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 20/02/2013 10:06:46PM »
Con bác Hoàng đưa lên hình như của bác Thế ali. Về âm giọng theo em thì bác Thế là 1 tay chơi chính hiệu và riêng con này thì em chưa thấy có cái clip thứ 2 của con nào có giọng như nó. Thấy mấy bác sành âm giọng bảo đồng là nghe nó cứ phải u u trong tai gì đó. Nếu đúng vậy thì em nghĩ nó là thổ đồng rồi chứ không phải là chạm đồng như bác Thế khiêm tốn nữa. Em là em hơi tham nè đang ước gì mình có vài ba chú âm giọng như vậy mà thêm mầu lông trắng phủ toàn thân nữa cơ  =)) =)) =)).
Thấy mọi người rôm qua em thêm chút mắm muối cho rôm thêm thôi em chay đây.  *><* *><*
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent